หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 295245 ครั้ง)
MrHelix
Vmodtech Member

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #75 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 17:59:33 »

รอชมครับรอชม  mdr

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #76 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 18:47:15 »

http://www.xtremesystems.org/forums/showthread.php?t=219898&page=26

ฝรั่งเห็นอุณหภูมิผมก็บอกว่าเย็นแล้วนะเนี่ย ได้หม้อน้ำใหม่ โมฝาปั๊มอีกนิดน่าจะแจ่มกว่านี้ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #77 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 00:02:59 »

เอามาให้ท่านน่อมวิจารณ์บ้างครับ  neutral
ขำๆ ตอน Burn-in ยังไม่ได้ Test Stability อะไรเลย  ให้พ้นสามวันระบบน้ำมาแล้วค่อยอัด  happy

บน System นี้นะครับ ระบบน้ำยังไม่พร้อม อิอิ  glasses

beerking

« ตอบ #78 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 00:08:35 »

แรงมากๆ lol เอาอีกครับ
Suhanna

« ตอบ #79 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 00:16:39 »

เพิ่งจะประกอบ เปิดเครื่องได้สองชั่วโมงเองท่าน
อัดไปมากๆตอนเครื่องมันฟิตๆ CPU มันจะต๊องหนะท่าน  drunk
รอชุดน้ำมาครบค่อยอัดเนาะ ตอนนี้พิมพ์งาน เล่น net ไปก่อน อิอิ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #80 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 00:58:15 »

โอ้ แหล่มเลยครับท่าน อนาคตไกลครับแบบนี้ ของผมลองวันนี้ยังไปไหนต่อไม่ได้เลยครับ อิอิ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #81 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 01:07:10 »

โอ้ววววววว  oh ขนาดเนี่ยแค่วอร์มอ่ะนะครับ  great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #82 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 13:16:35 »

ผมตั้งใจจะเอารูปตอนโมหม้อน้ำมาฝากกันก่อน  happy แต่ทนไม่ไหวลอง Worm-up เจ้า I920 ดูแล้วสนุกดี เลยไปหาอ่านรายละเอียดตัว CPU กับหลักการ OC จากหลาย Web พร้อมข้อสังเกต (ผมมั่วเอง) มาฝากกันก่อนครับ เผื่อท่านที่มี CPU ตัวนี้เอาไปต่อยอด OC ได้สูงๆ (เสถียรด้วย) แล้วจะได้เอาเทคนิคมาเล่าสู่กันฟังบ้าง อิอิ (หลายหัวดีกว่าหัวเดียว หัวคนนะครับ ไม่ใช่หัว CPU)

เนื่องจาก Core I7 มันรวมเอา Memory controller (เคยอยู่ใน NB สมัย 775) เข้ากับ cache L3 (8MB) ไว้ในตัว CPU เองเลย จะทำให้การ OC แบบเดิมๆต้องเปลี่ยนวิธี (แค่เปลี่ยนชื่อตัวปรับ) กันนิดหน่อยครับ

มีตัวแปรสำคัญในการ OC เจ้า Core I7 ที่น่าสนใจอยู่ 4 ตัวคือ
1.   ความความถี่ (ความเร็ว) ของ CPU – CPU Frequency
2.   ความถี่ของ NB ใน CPU หรือ Uncore Clock หรือ UCLK แล้วแต่จะเรียกกัน เป็นความถี่ที่เชื่อมต่อระหว่าง Cache ในตัว CPU กับตัว DDR3 ภายนอก
3.   ความถี่ของแรม DDR3 Memory frequency
4.   ความถี่ QPI หรือ QPI interface frequency ตัวนี้เป็นความถี่เชื่อมต่อระหว่าง CPU กับ Chipset

จะทำให้ระบบเสถียร สี่ตัวข้างบนเป็นตัวแปรสำคัญในการปรับแต่งระบบครับ rules
Suhanna

« ตอบ #83 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 13:20:40 »

คราวนี้มาดูว่าจะปรับสี่ตัวข้างบนอย่างไร คงต้องมีนิยาม หรือ สูตรพื้นฐานกันก่อน

ความเร็ว CPU = BCLK x (ตัวคูณของ CPU) อันนี้เราคุ้นเคยกันอยู่แล้ว
Uncore frequency = BCLK x ตัวคูณของ Uncore
Memory frequency = BCLK x ตัวคูณแรม (ใน Bios ก็ที่เลือกว่า ความเร็วแรมหนะครับ ใน Bios มันจะไปปรับตัวคูณแรม แต่ให้เราเห็นเป็นความถี่แรมที่คูณมาแล้ว)
QPI frequency = BCLK x ตัวคูณของ QPI

โดยที่ BCLK คือ Base Clock Frequency มันก็เหมือน Bus ใน 775 เดิม หละครับ แต่คราวนี้ตัวปรับเพิ่มมาได้อีกสองตัวคือ ตัวคูณ Uncore กับตัวคูณ QPI ซึ่งก็เหมือนๆกับ Phenom II ที่มีการปรับตัวคูณ HTlink กับ Ram Bus (ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว มันกลายเป็น Media Center ผมไปแล้ว)

มีข้อจำกัดดั้งเดิมอยู่นิดหน่อยกับ Core I7 เหมือนกันคือ Uncore frequency ต้องมากกว่า Memory frequency อย่างน้อยสองเท่าครับ เพราะมันถูกออกแบบมาอย่างนั้น เหมือนกับ HTlink ต้องต่ำกว่า Ram Bus ใน Phenom II เสมอ ไม่งั้นเปิดไม่ติด

แล้วผมจะมาต่อ ว่าเจ้า I920 มันมีโอกาสปรับตรงไหนได้บ้าง แรงดันไฟที่ปลอดภัยควรสักเท่าไหร่ แบบว่าเห็นนักลาก CPU บางท่านแนะนำในบอร์ด (อื่น) ว่าให้ลาก BCLK กับ เพิ่มไฟ CPU เข้าไป ผมกลัวว่านอกจากมันเสถียรไม่ได้ ไปไม่ไกลแล้ว CPU ยังมีโอกาสกลับบ้าน (เก่า) ได้เร็วกว่าปรกติอีกด้วย  diablo

เอ้อ เออ  grrrrrr IE8 มันมีบั๊ก เปิด Web Xbitlabs จะเอารูปมาฝากกันไม่ได้เลย ผมเคยผ่านตามาก่อน อธิบายเรื่องนี้ได้ดีมาก  great
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #84 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 13:24:02 »

oh oh

« ตอบ #85 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 13:51:00 »

รออ่านครับเพราะทุวันนี้ผมมั่วๆอย่างเดียวเลยครับไม่ค่อยดูตำรา

Suhanna

« ตอบ #86 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 14:22:38 »

คราวนี้ลองมาดู Spec I7 920 กันดูครับ  rules

BCLK จะถูกกำหนดจากโรงงานมาเลยที่133 MHz.

ความเร็ว CPU 2.66 GHz (133 x 20 (ตัวคูณ CPU จากโรงงาน))
Uncore frequency 2.13 GHz (133 x 16 (ตัวคูณ Uncore จากโรงงาน))
DDR3 1067 MHz (133 x 8 (ก็ตัวคูณแรมนั่นเอง))
QPI Frequency 2.4 GHz (133 x 18 (ตัวคูณ QPI โรงงาน))

CPU I920 เองถูกออกแบบมาให้ปรับ ตัวคูณต่างๆผ่านไบออสในบอร์ดได้ดังนี้ครับ
(บอร์ดบางตัวอาจปรับได้ไม่ครบ ขึ้นกับตัวบอร์ด และ Bios เองด้วย)

ตัวคูณ CPU = 12x – 20x (บางบอร์ด Mod จาก Turbo mode กลายเป็น 21x ได้ครับ)
ตัวคูณ Uncore = 16x – 42x
ตัวคูณDDR3 = 6x 8x 10x 12x 14x 16x
ตัวคูณQPI = 18x 20x 24x

จะเห็นได้ว่า การ OC I7 จะขึ้นอยู่กับตัว CPU เป็นส่วนใหญ่ การออกแบบ Chipset มีผลกับการ OC ไม่มาก เพราะเราปรับค่าต่างๆตรงลงไปใน CPU ผ่านทางบอร์ดเท่านั้น หลักๆขอให้ออกแบบให้จ่ายไฟ CPU และอุปกรณ์ข้างเคียงให้พอเพียงก็พอแล้ว (ถึงตรงนี้ชักเสียใจที่ไม่ได้เลือก P6T Deluxe V2 ที่ท่านน่อมแนะนำนิดๆแล้ว Gene สล๊อต PCIE มันน้อยกว่านะ)  Cry
Suhanna

« ตอบ #87 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 15:15:05 »

ถ้าเราจะเพิ่มตัวคูณ หรือ BCLK เราคงต้องปรับไฟเลี้ยงสำหรับ Terminals ต่างๆข้างบนให้เหมาะสมด้วย (มีบางตัวต้องเพิ่ม บางครั้งผมลดจากมาตรฐานมันก็พาไปได้ไกลขึ้นเหมือนกัน) ความสำคัญอยู่ที่ ค่าที่เหมาะสมควรอยู่ประมาณเท่าไหร่ (ขึ้นกับใจเรา) แต่ผมมีค่าประมาณที่เราสามารถปรับได้โดยปลอดภัยแนะนำโดย Intel มาให้ดู rules

V CPU Core ตามใจท่าน ยิ่งน้อยแล้วเสถียรยิ่งดี แต่ไม่ควรเกิน 1.55 V (ต้องใช้ระบบน้ำเป็นอย่างน้อยนะครับ ผมลอง แค่ไฟ 1.35 บนลม run Prime 95 อุณหภูมิ Core เกิน 80 ไปแล้ว เลยมานั่งอ่านตำรา กับโมหม้อน้ำรอ ชุดน้ำอยู่เนี่ยครับ)

V Uncore ตัวคอนโทรล QPI กับ L3 Cache ไปที่ NB และ SB ภายนอก CPU  (เพื่อความเสถียร ผมคิดเองว่าตรงนี้คงสำคัญ) ปรกติประมาณ 1.2 สามารถเพิ่มได้ถึง 1.35 V โดยไม่ทำให้ CPU เสียหาย ถ้าจะเอาให้ไกลและแรงกันจริงๆ ตัวนี้ต้องมากหน่อย แต่ข้อเสียคือ เราไม่รู้อุณหภูมิที่แท้จริงของ L3 กับเจ้า Terminal Uncore ตัวนี้ เรารู้แค่ว่า CPU Core มันร้อนแค่ไหน เพราะ I7 แค่บอกอุณหภูมิ CPU Core เท่านั้น (ส่วนนี้มันแยกจาก Core CPU ออกมาแต่ยังอยู่ในกระดองเดียวกัน) เป็นเหตุผลหลักที่ผมสนใจจะเล่นน้ำเลยครับ เพราะอย่างน้อยเล่นน้ำ ก็ยังเพิ่ม V Uncore ได้ (โดยเดาเอาเองว่า) มันคงยังเย็นระดับ ยังใช้การได้อยู่

V Dim หรือ V memory ไม่ควรเกิน 1.65 V ต่างจาก Socket 775 ครับ เพราะ CPU มันเชื่อมต่อกับ DDR3 ผ่าน Cache L3 (Uncore) โดยตรง ไม่ผ่าน NB ถ้าเพิ่ม V Dim มากกว่านี้ อาจมีไฟฟ้าบางส่วนไหลย้อนจาก DDR มาสร้างความเสียหายให้กับ ส่วนของ Uncore ใน CPU ได้ครับ นี่เป็นเหตุผลที่ Uncore มีความสำคัญเพราะมันก็คือ NB ใน Socket 775 เราดีๆนี่เอง

V CPU PLL (Phase Lock Loop) เป็น Terminal สำหรับปรับ Phase สัญญาณ ในตัว CPU ภาษาผมคือ V เพิ่มความสามัคคีของ คอร์  (ยิ่งมากหัวยิ่งสำคัญ) ค่ามาตรฐาน 1.8V แต่สามารถเพิ่มได้ถึง 1.88 V โดยไม่มีอันตรายกับ CPU

พิมพ์จนเมื่อย เอาไว้ดูเองด้วยครับ ตอนเซ็งๆกับ การ OC ตัน ไปทำงานจับกังก่อนครับ ระบบน้ำเสร็จแล้วค่อย มาต่อ out

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2009, 15:21:20 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #88 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 16:29:26 »

เอาวิธีทำ Fan shourd ง่ายๆมาให้ดูครับ เอาพัดลม 12 ซม.มาตัดก้านออกแล้วปาดให้เรียบก็เสร็จแล้ว

ลองติดกับหม้อน้ำเป้าหมาย XSPC RS 240 ดูดีๆถึงงานอันอุบาทของหม้อน้ำยี่ห้อนี้ (ถูก ไหล เย็น แต่งานห่วยมาก) ซื้อพร้อมกัน แค่พ่นสี ยังเป็นคนละสีเลยอะ

หม้อน้ำยี่ห้อนี้ งานแย่ครับ ตัวหม้อยังไม่เป็นสี่เหลี่ยมเลย รูยึดพัดลมก็เบี้ยว แต่มีวิธีแก้ ขยายรูยึดน๊อตที่ Shroud (พัดลมแทน ง่ายกว่า)

ใส่เสร็จแล้ว ก็ยังมีปัญหาครับ หม้อน้ำสองข้างไม่เท่ากัน ใส่ Shroud ยังมีรูให้ลมรั่วออกมา ต้องใช้ Silicone ใสยาอุดรู

เอาวิธีขันน๊อตมาให้ดู ใช้ไขควงเล็กๆหน่อย แหย่ผ่านรูเข้าไปขันได้เลย

Suhanna

« ตอบ #89 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 16:31:43 »

เสร็จแล้ว ตอนนี้แค่รอ Fitting มาต่อเชื่อมหม้อน้ำสองตัวเข้าด้วยกัน พรุ่งนี้คงเช็คบัตรเครดิตแล้วว่า Order ที่ยังไม่ส่งมาตัดเงินหรือยัง ถ้ายัง ผมคงสั่งใหม่ที่อื่นแล้ว ไม่อยากรออีกแล้วอะ  Tongue

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์