หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุงเทพ เป็นยังไงกันบ้างครับ ส่งเสียงกันหน่อย  (อ่าน 28824 ครั้ง)
dekdaa
Registered User
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:58:25 »

น่าเป็นห่วงคน กทม จังคัฟ

**ลายเซ็นจร้า**
Zero_murasame
Registered User
*

« ตอบ #91 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 07:30:59 »

Cool  ขอบคุณมากครับ  นั่งเครียด+กลุ้มมากจนนอนไม่หลับ    คุ้ยมาจนถึงนี่ได้  ค่อยคลายใจหน่อย  :'(  ดีกว่าไม่มีข้อมูลอะไรยืนยัน

*ผมอยู่จุดเี่สี่ยงแถบศาลายาครับ  whip
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #92 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 13:19:30 »

Cool  ขอบคุณมากครับ  นั่งเครียด+กลุ้มมากจนนอนไม่หลับ    คุ้ยมาจนถึงนี่ได้  ค่อยคลายใจหน่อย  :'(  ดีกว่าไม่มีข้อมูลอะไรยืนยัน

*ผมอยู่จุดเี่สี่ยงแถบศาลายาครับ  whip

อิอิกำ ขอให้โชคดีครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Jill

« ตอบ #93 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 14:12:17 »

ยังไงลุงเหลิมก็อย่าย้ายมาอยู่ขอนแก่นก็แล้วกันนะครับ

กลัวจะท่วมขอนแก่นอีก  อิอิกำ... drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 19:48:36 »

สำนักงานบางคอแหลมเป็นไงบ้างครับ   ถ้าไงแล้วแถวๆนั้น ไอด้า คาราโอเกะใช่มั๊ยครับ    อย่างไรช่วยๆกันรักษาประตูทางเข้าอย่าให้ท่วมนะครับ จะได้เหลือที่แห้งๆไว้ให้คน กทม. ได้เข้าไปใช้บริการบ้างครับ อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 19:49:21 »

ถ้าขาดถุงยางชีพอย่างไรก็ บอกได้นะครับ  ผมมีของกระทรวงแจกหลายกล่องทีเดียวครับ ดีกว่าปลายปีเอามาเป่าจับฉลากใส่แป้งกระดาษเป็นไหนๆครับ       อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 20:32:40 »

พี่น้อง Vmod เราที่คาดว่าน้ำจะท่วมนะครับ

ผมว่าใช้กระสอบทราย ไม่เวิร์คครับ   จากคนมีประสบการณ์น้ำท่วมสองครั้งสองคราในรอบสองปีนะครับ

ทรายแม่มแพงด้วย  แถม   แพงนี่แหล่ะ  มันเลยก่อได้ไม่สูงครับ  ถ้าก่อยิ่งสูงต้องก่อหลายแนว  หลายชั้น

ถ้ายังพอมีเวลาเหลือนะครับ    บ้านไหนมีรั้วถ้าบ้านเดี่ยวก็ ยากหน่อยนะครับเพราะอาณาบริเวณกว้าง     คงต้อง กันได้แค่ ไม่ให้เข้าในตัวบ้านก็พอแล้วนะครับ รอบๆบ้านให้ท่วมไป     หาแผ่นเหล็กนะครับ  เอาแบบบางๆก็ใช้ได้แล้วครับ  เกินพอ  กับเหล็กกล่องนิ้วคูณนิ้วนะครับ   เส้นนึงถ้าจำไม่ผิดยาว 4 เมตรครับ    เหล็กแผ่น  เอายาวเต็มแผ่น  ไม่แน่ใจว่า  1.2x2.4 เมตร หรืออย่างไร ไม่แน่ใจจริงๆครับ ลองเช็คขนาดอีกที        เชื่อมเป็นโครงสี่เหลี่ยมแล้วเสริมแนวตรงกลางเป็นรูปกากะบาทไว้ก็ได้ครับ อ๊อกเชื่อมพอติดๆอยู่ก็พอครับ  แต้มๆแปะๆไว้นิดหน่อยไม่ต้องเชื่อมทั้งขอบทั้งแนวครับ  พอเอาอยู่ก็พอ ตามเวลาที่มี      กับซื้อกาวซิลิโคนมานะครับ อันที่ใช้อัดขอบกระจก อลูมิเนียมนี่แหล่ะครับ ราคาส่งมาหลอดละไม่เกิน 35 บาทครับ   ซื้อตัวกระบอกยิงซิลิโคนมาด้วย   เอามาสัก 10 หลอดก็ได้ครับ เอามายาแนวขอบที่รั่วๆเวลาเอาเหล็กชิดกันไว้ครับ    ยิงพุ๊คพลาสติก ขันสรูไว้คับ   บ้านเป็นรูชั่งมัน โป้วเอาทีหลังได้ครับ   สร้างสูงไว้เท่าที่ต้องการ

ราคาผมว่าถูกกว่ากระสอบทรายมากครับ เก็บเอาไว้ใช้ทำอย่างอื่นได้ด้วยถ้าน้ำลดแล้ว แถมแข็งแรงกว่ากระสอบทรายคับ

ท่วมรอบสอง ผมลงทุนไปหมื่นนิดๆครับ  แต่  ผลที่ได้ ป้องกันบ้านได้ทั้งหลังครับ       และผมก็ไม่ได้เก็บของชั้นล่างคัรบ เพราะมั่นใจว่าไม่ท่วมแน่ (แต่ก็ติดเครื่องสูบน้ำไว้รอแล้วครับ)        คนแถวบ้านก็หาว่า  บ้าครับ ไปจ้างช่างมาทำโง่อะไร  ผมเห็นแล้วครับ จังหวะมันท่วม มันมาแป๊บเดียว  ไม่มีเวลาไปเตรียมการอะไรทันหรอกครับ    แต่ถ้าใน กทม. ชั้นท้ายๆ ผมว่าคงพอมีเวลาเตรียมของ เตรียมช่าง พอน่าจะได้นะครับ   

อย่าลืมเช็ครูท่อระบายน้ำในตัวบ้าน ตรงท่อส้วมด้วยนะครับ  น้ำมันย้อนเข้ามาได้นะครับเช็คดีๆ   

หาซื้อเครื่องปั่นไฟ ตัวเล็กๆขายตัวนึงสี่พันกว่าบาท ใช้เบนซินติดไว้ด้วยนะครับ  เผื่อได้ใช้  อย่างน้อยก็ เอาไว้หุงข้าว ติดเตาไมโครเวฟอะไรพอจ่ายกระแสไหวครับ 

รถยนต์   หาที่จอดไกลๆได้เลยครับ   ที่น้ำไม่ท่วมนะ     แต่ห่อถุง ยกสูง ผมไม่เคยทำครับ และไม่ชัวว์ด้วยครับ เลยไม่เอาดีกว่า 

สุดท้าย   เสื้อชูชีพนะครับ ปลอดภัยไว้ก่อนครับ กันไว้

สำหรับพี่ๆน้องๆเราที่เลี้ยงสัตว์เลี้ยง   อย่าลืม อย่าทอดทิ้งเค้านะครับ  หาวิธีช่วยเหลือเอาเค้าไปด้วยนะครับ  ติดอาหารเม็ดไว้กันตายได้ครับ   

ผมก็ไม่รู้จะ อธิบายอย่างไรครับ   เอาเป็นว่า    ถ้ามันต้านทานธรรมชาติไม่ไหวก็ รับมือกับมันดีกว่าครับ เตรียมตัวกันไว้นะครับ   รักษาชีวิตด้วยครับจะได้มาร่วมสนุกพูดคุยแบบพี่น้องๆเรากันอีกครั้งครับ   ขอให้ทุกท่าน จงโชคดีครับ  ด้วยความปรารถนาดีครับ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #97 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 21:10:53 »

พี่น้อง Vmod เราที่คาดว่าน้ำจะท่วมนะครับ

ผมว่าใช้กระสอบทราย ไม่เวิร์คครับ   จากคนมีประสบการณ์น้ำท่วมสองครั้งสองคราในรอบสองปีนะครับ

ทรายแม่มแพงด้วย  แถม   แพงนี่แหล่ะ  มันเลยก่อได้ไม่สูงครับ  ถ้าก่อยิ่งสูงต้องก่อหลายแนว  หลายชั้น

ถ้ายังพอมีเวลาเหลือนะครับ    บ้านไหนมีรั้วถ้าบ้านเดี่ยวก็ ยากหน่อยนะครับเพราะอาณาบริเวณกว้าง     คงต้อง กันได้แค่ ไม่ให้เข้าในตัวบ้านก็พอแล้วนะครับ รอบๆบ้านให้ท่วมไป     หาแผ่นเหล็กนะครับ  เอาแบบบางๆก็ใช้ได้แล้วครับ  เกินพอ  กับเหล็กกล่องนิ้วคูณนิ้วนะครับ   เส้นนึงถ้าจำไม่ผิดยาว 4 เมตรครับ    เหล็กแผ่น  เอายาวเต็มแผ่น  ไม่แน่ใจว่า  1.2x2.4 เมตร หรืออย่างไร ไม่แน่ใจจริงๆครับ ลองเช็คขนาดอีกที        เชื่อมเป็นโครงสี่เหลี่ยมแล้วเสริมแนวตรงกลางเป็นรูปกากะบาทไว้ก็ได้ครับ อ๊อกเชื่อมพอติดๆอยู่ก็พอครับ  แต้มๆแปะๆไว้นิดหน่อยไม่ต้องเชื่อมทั้งขอบทั้งแนวครับ  พอเอาอยู่ก็พอ ตามเวลาที่มี      กับซื้อกาวซิลิโคนมานะครับ อันที่ใช้อัดขอบกระจก อลูมิเนียมนี่แหล่ะครับ ราคาส่งมาหลอดละไม่เกิน 35 บาทครับ   ซื้อตัวกระบอกยิงซิลิโคนมาด้วย   เอามาสัก 10 หลอดก็ได้ครับ เอามายาแนวขอบที่รั่วๆเวลาเอาเหล็กชิดกันไว้ครับ    ยิงพุ๊คพลาสติก ขันสรูไว้คับ   บ้านเป็นรูชั่งมัน โป้วเอาทีหลังได้ครับ   สร้างสูงไว้เท่าที่ต้องการ

ราคาผมว่าถูกกว่ากระสอบทรายมากครับ เก็บเอาไว้ใช้ทำอย่างอื่นได้ด้วยถ้าน้ำลดแล้ว แถมแข็งแรงกว่ากระสอบทรายคับ

ท่วมรอบสอง ผมลงทุนไปหมื่นนิดๆครับ  แต่  ผลที่ได้ ป้องกันบ้านได้ทั้งหลังครับ       และผมก็ไม่ได้เก็บของชั้นล่างคัรบ เพราะมั่นใจว่าไม่ท่วมแน่ (แต่ก็ติดเครื่องสูบน้ำไว้รอแล้วครับ)        คนแถวบ้านก็หาว่า  บ้าครับ ไปจ้างช่างมาทำโง่อะไร  ผมเห็นแล้วครับ จังหวะมันท่วม มันมาแป๊บเดียว  ไม่มีเวลาไปเตรียมการอะไรทันหรอกครับ    แต่ถ้าใน กทม. ชั้นท้ายๆ ผมว่าคงพอมีเวลาเตรียมของ เตรียมช่าง พอน่าจะได้นะครับ   

อย่าลืมเช็ครูท่อระบายน้ำในตัวบ้าน ตรงท่อส้วมด้วยนะครับ  น้ำมันย้อนเข้ามาได้นะครับเช็คดีๆ   

หาซื้อเครื่องปั่นไฟ ตัวเล็กๆขายตัวนึงสี่พันกว่าบาท ใช้เบนซินติดไว้ด้วยนะครับ  เผื่อได้ใช้  อย่างน้อยก็ เอาไว้หุงข้าว ติดเตาไมโครเวฟอะไรพอจ่ายกระแสไหวครับ 

รถยนต์   หาที่จอดไกลๆได้เลยครับ   ที่น้ำไม่ท่วมนะ     แต่ห่อถุง ยกสูง ผมไม่เคยทำครับ และไม่ชัวว์ด้วยครับ เลยไม่เอาดีกว่า 

สุดท้าย   เสื้อชูชีพนะครับ ปลอดภัยไว้ก่อนครับ กันไว้

สำหรับพี่ๆน้องๆเราที่เลี้ยงสัตว์เลี้ยง   อย่าลืม อย่าทอดทิ้งเค้านะครับ  หาวิธีช่วยเหลือเอาเค้าไปด้วยนะครับ  ติดอาหารเม็ดไว้กันตายได้ครับ   

ผมก็ไม่รู้จะ อธิบายอย่างไรครับ   เอาเป็นว่า    ถ้ามันต้านทานธรรมชาติไม่ไหวก็ รับมือกับมันดีกว่าครับ เตรียมตัวกันไว้นะครับ   รักษาชีวิตด้วยครับจะได้มาร่วมสนุกพูดคุยแบบพี่น้องๆเรากันอีกครั้งครับ   ขอให้ทุกท่าน จงโชคดีครับ  ด้วยความปรารถนาดีครับ
ข้อมูลมีประโยชน์มาก ขอบคุณครับผม

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 21:12:54 »

เห็นว่า แถวๆจรัญ รร. DJ ก็น่าจะท่วมนะครับ (แถวๆบ้านเรานั่นแหละครับ)    ดูจากข่าวเมื่อสักครู่ที่ผ่านมานะครับ

เห็นว่า บางแวก  สายสองนี่ เรียบร้อยหมดแล้วใช่หรือเปล่าครับ  สงสัยเพื่อนๆมุสลิมผมเรียบร้อยหมดทุกหลังแน่ๆเลย บ้านติดคลองด้วยครับ  ยิ่งแถวๆวัดมะพร้าวเตี้ย มันที่ต่ำซะด้วย   ท่วมหนักแน่ๆเลย  

อย่างไรก็ ขอให้คนที่นั่นปลอดภัยนะครับ  โชคดีครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #99 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 21:19:54 »

ถ้าเชื่อมเหล็กติดไม่ได้จริงๆ  แต่พอไปหาซื้อเหล็กแผ่นกับเหล็กกล่อง 1นิ้ว คูณ 1 นิ้ว รุ่นอย่างบางราคาไม่แพงมาก็ได้นะครับ   ถ้าจะเอาเหล็กฉาก  มันใช้เลื่อยตัดเหล็กขาดยากครับ (เหล็กฉากนี่ แพงกว่าแต่แข็งแรงมากเกินความจำเป็นครับ)

ใช้สว่านยิงนำแล้วค่อยยิงสกรูตามก็ได้ครับ แล้วค่อยเอาซิลิโคนอัดเข้าไปกันรั่วอีกที   สีทากันสนิม ไม่ต้องก็ได้ครับ เพราะคิดว่า น่าจะไม่มีเวลาไปบรรจงขนาดนั้น   

หรือถ้าหาเหล็กแผ่นไม่ได้จริงๆ ไปร้านขายอลูมิเนียมนะครับ   มันจะมีสังกะสีแผ่น หรือ ปิเนียมแผ่น  ใช้ได้ครับ แต่จะบางมากๆ สักหน่อย  ส่วนกันน้ำได้มั๊ย ผมมั่นใจชัวว์ครับว่าได้แน่ๆ แต่ตอนเจาะสกรูขอให้ เจาะถี่นิดนึงครับ ดันปิเนียมฉีกตามรูน๊อตครับ ให้มันกระจายแรงหลายๆจุดหน่อยก็ดีครับ    ยิ่งไม่ต้องเชื่อมก็ราคาถูกลงมากๆครับ    ยิงสรูเอาก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ปรับใช้ได้ครับ     เสาค้ำอาจจะไม่ต้องครับ เอาไปแนบไว้กับประตูเสมอกับปูนแล้วยิงพุ็คสักสี่ห้าตัวยึดไว้พอได้ อัดกาวดีๆ  น้ำก็ไม่ท่วมเข้าบ้านแล้วครับถ้ากั้นไว้สูงพอนะครับ

หรือ  ร้านขายวัสดุก่อสร้าง   ขาสังกะสีแผ่นเรียบ  ใช้ได้เหมือนกันครับ    แต่ขอเสริมโครงไว้หน่อยก็ดี  ถ้าหาเหล็กไม่ได้จริงๆ ใช้ไม้รวกธรรมดา ๆ ที่เอาไว้ยึดโครงป้ายก็ได้ครับ  เค้าจะขายเป็นมัด  ราคายิ่งถูกลงครับ พอใช้ได้แล้วครับ แต่ดูดีๆระวังไม้บวมตามขอบครับ อัดกาวไว้ดีๆอีกรอบครับ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #100 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 21:58:41 »

สำนักงานบางคอแหลมเป็นไงบ้างครับ   ถ้าไงแล้วแถวๆนั้น ไอด้า คาราโอเกะใช่มั๊ยครับ    อย่างไรช่วยๆกันรักษาประตูทางเข้าอย่าให้ท่วมนะครับ จะได้เหลือที่แห้งๆไว้ให้คน กทม. ได้เข้าไปใช้บริการบ้างครับ อิอิกำ drunk

ยังชิลครับ ถ้าไม่ถูกรัฐบาลสั่งให้ท่วมซะก่อน  drunk

ส่วนวิธีทำกำแพงกันน้ำท่าน leim แหล่มมากครับเด๋วต้องจัดซักหน่อยแบบนี้

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #101 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 22:50:28 »

เอาใจช่วยทุกๆคนครับ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #102 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 03:15:14 »

เห็นว่า แถวๆจรัญ รร. DJ ก็น่าจะท่วมนะครับ (แถวๆบ้านเรานั่นแหละครับ)    ดูจากข่าวเมื่อสักครู่ที่ผ่านมานะครับ

เห็นว่า บางแวก  สายสองนี่ เรียบร้อยหมดแล้วใช่หรือเปล่าครับ  สงสัยเพื่อนๆมุสลิมผมเรียบร้อยหมดทุกหลังแน่ๆเลย บ้านติดคลองด้วยครับ  ยิ่งแถวๆวัดมะพร้าวเตี้ย มันที่ต่ำซะด้วย   ท่วมหนักแน่ๆเลย  

อย่างไรก็ ขอให้คนที่นั่นปลอดภัยนะครับ  โชคดีครับ

ตอนนี้ยังไม่ท่วมครับ โทรคุยกับพ่อแม่แล้วเมื่อสองวันก่อน แกก็บอกว่า ท่วมก็ท่วมไป เดี๋ยวน้ำก็ลด ซะงั้นครับ อิอิ กำ drunk

yuki_kaze

« ตอบ #103 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 11:59:14 »

ขอบคุณคุณleimสำหรับวิธีการครับ

ดูข่าวแล้วเห็นสระบุรีท่วมชั้น1มิดมาเดือนกว่าแล้วยังไม่ลง น่าเห็นใจมากครับ

บางหลังบ้านไม้ต้องเอาผักตบมาล้อมบ้านกันคลื่นพังบ้านอีก

ช่วงหลังฟังข่าวนี้เน้นกทม.เต็มๆ ไม่รู้ว่าจังหวัดอื่นๆจะเป็นยังไงกันบ้าง เฮ้อ วินาศไปครึ่งประเทศแล้วมังเนี่ย

ไอ้ตัวต้นเหตุนี่ผมว่าบาปหนักมากๆ

ว่าแต่ท่านฮูกหายไปเลย หวังว่าจะช่วยกู้วิกฤตที่บ้านได้ครับ

บ้านผมก็คิดว่าน่าจะมา แม่กลัวถึงชั้น 2เลยทีเดียว

กทม.นี่กลัวว่าจะท่วมหลังสุด แห้งช้าสุดนี่ละครับ น้ำเหนือเหลืออีกเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2011, 12:01:56 โดย yuki_kaze » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
yuki_kaze

« ตอบ #104 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 15:50:45 »

ผมคิดว่าน้ำท่วมคราวนี้ให้อะไรหลายแง่มุมมากๆเลยครับ

ต่อไปคงมีพัยพิบัติตามมาอีกหลายระลอก เราได้เห็นแล้วว่าคนเราเป็นเพียงสิ่งเล็กๆเมื่อเทียบกับพลังธรรมชาติ

ไม่ว่าจะมีเทคโนโลยีล้ำหน้าเท่าใด โดยเฉพาะประเทศเราที่ไม่มีความพร้อมที่จะรับมือภัยพิบัติเหล่านี้เลย

ในมุมมองผมว่าบางทีเราก็ต้องรับกรรมที่ทำกันไว้กันถ้วนหน้าล่ะครับ การขุดพลังฟอสซิลขึ้นมาใช้ราวๆร้อยปีคงจะเริ่มให้ผล

ที่รุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ หลังจากที่ก่อนหน้านี้เราใช้พลังงานอย่างฟุ่มเฟือย ไม่ทางตรงก็ทางอ้อมมานาน

การเมืองของเราที่อ่อนแอก็เริ่มส่งผลกับทุกคนอย่างที่หลายคนคาดไม่ถึง

-ออกตัวหน่อยว่าผมไม่ได้คาดหวังกับนกม.พรรคใดนะครับ เพราะสิ้นหวังหมดทุกพักแล้ว-

คงโทษใครไม่ได้นอกจากตัวเองครับ(จะมองออกหรือไม่เป็นอีกเรื่อง)

ถือว่าครั้งนี้เป็นเตือนกันก่อนของจริงจะมาก็จะได้แง่คิดดีๆครับ

ฝากให้ดูว่าถ้ามันหนักกว่านี้อาจจะเป็นแบบ arrow

NOPD Looting a Wal-Mart After Katrinapowered by Aeva

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์