หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หายไปสอบ shutterstock มาครับ อิอิกำ  (อ่าน 32486 ครั้ง)
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 19:32:22 »

สวัสดีครับ ช่วงนี้หายๆไป ไม่ได้ไปไหนไกลครับ กำลังบ้าถ่ายรูป...

ไปเจอบทความเรื่องเกี่ยวกับการขายรูป online เค้าว่าที่เวป shutterstock มันสอบยากสอบเย็น ผมก็อยากรู้ว่ามันยากแค่ไหน อยากพิสูจน์ตัวเองครับว่าฝีมือไปถึงขั้นไหน ก็ลองๆดู

อันว่า shutterstock คืออะไร หลายๆท่านอาจรู้จักแล้ว หลายท่านอาจไม่รู้จัก ผมเล่าให้ฟังคราวๆครับ..
มันเป็นเวปเอเจนซี่สต็อกภาพ ที่รับรูปจากช่างภาพทั่วโลกมารวมไว้ เพื่อให้ลูกค้าได้เลือกซื้อไปใช้งานครับ เมื่อลูกค้ามาโหลดรูปของเราไปเราก็จะได้ส่วนแบ่งเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ คิดไปมาพูดง่ายๆก็โหลดละ10บาทว่างั้น

คราวนี้ไอ้เวปสต็อกภาพนี้ มันมีหลายเจ้าครับ มีทั้งต้องสอบ และสมัครขายได้เลย...
บางเวปมันก็สอบง่าย บางเวปก็ยาก
เวปที่สอบยากพอสมควรและขายดีมากๆคือ shutterstock.com ครับ...
อีกเวป ยากโคตรแต่รายได้ดี ผมยังสอบไม่ผ่านเลย ตก 2 รอบรวด ไม่ผ่านแม้แต่มาตรฐานขั้นต่ำของเค้าครับ คือเวป istockphoto.com

เกริ่นจบแล้วครับ วันนี้ผมจะเน้นไปที่ shutterstock.com เพราะผมสอบผ่านแล้วภายในรอบเดียว เทห์จริงๆ lol
เวปนี้ต้องส่งสอบ 10 ภาพครับ ต้องผ่านขั้นต่ำ 7 ภาพ ภาพที่ไม่ผ่านจะมีเหตุผลบอกให้เราไปปรับปรุง

นี้ครับผลสอบของผม

HuGnOi

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 19:32:51 »

ภาพที่สอบและขาย แสงสีต้องได้ ใสเคลียร์ ไม่มีนอยส์ ครับ เรื่องมุมมอง บางคนว่าถ่ายไปตรงๆ แบบติดบัตร ผ่านง่ายขายได้ แต่ผมว่าใส่มุมมองให้ภาพน่าสนใจน่าจะขายได้ดี

ไปชมภาพสอบแบบใหญ่ๆก่อนครับ ไม่เรียงน๊ะครับ เพราะงง drunk

HuGnOi

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 19:33:15 »

ตอนแรกกะพิสูจน์ตัวเอง กะใสมุมมองจัดๆส่งสอบ ดูว่าจะผ่านเปล่า เอาไปเอามา อยากผ่านชัวๆมากกว่า เลยเล่นเพลย์เซฟครับ

HuGnOi

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 19:33:47 »

เหตุผลมันมีครับ รูปในเวปมี17ล้านรูป ผมสอบเสร็จมี 7รูป พี่ๆเค้ารับน้องด้วย 2 โหลด  lol

HuGnOi

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 19:48:06 »

ผมสอบผ่านเมื่อ 18/01/55 ที่ผ่านมาครับ อัตราการโหลดก็ 1วัน1โหลด ถือว่าน้อยครับ เค้าว่าภาพยังน้อยอยู่ และยังไม่ใช่แนวตลาด เค้าว่างั้น

ภาพขายดีจะเป็นพวกงานกราฟฟิคที่เค้าเรียกว่า ภาพเวคเตอร์ครับลองลงมาก็พวกภาพฉากหลังขาวหรือที่เรียกว่า isolated ครับ..

http://submit.shutterstock.com/top50.mhtml

เหมาะน๊ะครับไว้ทำหลังเลิกงานได้

อันนี้ Portfolio ของผมครับ มี 77 ภาพ VDO อีก5 ไม่มีหลังคูณน๊ะครับ พี่หมอ อิอิ

http://www.shutterstock.com/g/hugnoi

เออๆลืมบอก vdo ก็ขายได้ครับ ราคาดีด้วย

ตอนนี้ก็เพิ่งเริ่มๆครับ ว่าจะลองดูซักพักว่ารุ้งหรือเปล่า ไว้หาเงินค่านมลูก อิอิ..กำ
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 20:26:06 »

Turn Pro แล้วนะครับเนี่ย great great

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 21:55:28 »

แนะนำนะครับ

ถ้าจะขายภาพพวกนี้

ภาพที่ขายได้   ที่ได้ตังค์หรือว่า   โอเคจริงๆนะครับ แบบเน้นขายเลยก็

ออกแนว Documentary ครับ  อันนี้ผม เรคคอมเมนต์เลยครับ   

หรือไม่ก็ผสมแนว เซอร์เรียล เข้าไปหน่อยก็ได้      ไม่แปลกใจครับ แนวกึ่งๆ  แบบ doc + historic เค้าจะแอ๊พให้ครับ 

ภาพขายได้ไม่ใช่ภาพหวือหวา  แต่เป็นภาพที่ เอาไปใช้ต่อในงานที่คนสนใจอยากซื้อไปใช้งานอื่นๆได้ครับ   

ลองจัดสัดส่วนดูนะครับ แนว art ตามใจ ไม่เน้นขาย ก็ควรมีครับ   แต่  แนวที่ เปิดตัวให้ขายได้ก็ ควรจะมีนะครับ

art แล้วไส้แห้ง ไม่ไหวครับ

แต่  เน้นแนวตลาดมากไป   จะถอยหลังลงคลอง   ไม่ต้องไปดูไกลครับ ดูอย่างบังคุง TeeKaeMaeYes หรือไม่ก็ ไอ้เนียน    มันคงไม่ได้ดีไปกว่านั้นแล้วครับ  ดีหน่อยที่อุปกรณ์เอาไว้ข่มชาวบ้านเค้าได้ ก็เท่านั้นครับ อิอิกำ out out
Leim1

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 21:56:42 »

จริงๆผมก็มีความฝันครับ    เรื่องถ่ายภาพเนี่ย   บางทีก็คิดจะอยากมีอาชีพในการถ่ายภาพโดยตรงเหมือนกัน

แต่ว่า เจอแนวทางแล้วครับ      แบมือขอเงินเมียวันละ 500 สบายใจเฉิบ  ไม่ต้องแบกกล้องให้เหนื่อย เยี่ยมไปเลยครับ อิอิกำ drunk
Leim1

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 22:02:16 »

ยังดีนะครับ ภาพเวกเตอร์ หรือพวกภาพ bitmap ฉากหลังขาว คัทออกง่ายๆ เอาไว้ทำป้าย หรือว่า  ใช้งานหาเงินต่อไป คุ้มนะผมว่า ซื้อเอาเลยดีกว่า บางทีไปจ้างช่างภาพให้เก็บงานให้ แพงครับ ถ้าไม่ได้ถ่ายจำเพาะเจาะจงนะ อย่างพวก ถ่ายงาน อินทีเรีย ตามห้อง โรงแรม  ลงหนังสือ  อันพวกนั้นงานใหญ่ครับ   ต้องเซ็ทไฟ ส่งไปเป็นทีมเหมือนกัน  ค่าใช้จ่ายสูงครับ   ผมว่าแบบนี้ ผู้ประกอบการ ประหยัดได้เยอะครับ   โรงพิมพ์ ต่างๆ  ประหยัดลงมาก    ไม่ต้องเสียเวลาไปถ่ายเอง  ไม่ต้องบินไปไกลข้ามทวีปเพื่อไปเก็บภาพ    ดีมากๆครับ

แต่โรงพิมพ์บ้านเรา มักง่ายครับ โดนฟ้องกันมานักต่อนักแล้วเอารูปเค้าไปแปะไว้ตามโรงบาล ทำโบรโชว์ คิดว่ามันไม่เป็นไร เจอฟ้องมา โดนดอกละแสนอัพครับงานนี้   จริงๆก็    พวกทำป้ายไวนิลตารางเมตรละ 60 บาทนี่แหล่ะครับตัวมักง่ายเลย

เปิด กูเกิ้ล  เลือกรูปที่ชอบ แล้ว ก๊อบแม่มดื้อๆเลยครับ  เง้อ

ที่เคืองสุดก็  เอารูปของพ่อหลวงของเราชาวไทยไปทำคัท แต่งซะไม่เหมาะสมเลยนะครับ  เลอะเทอะนะครับ ไม่เข้าท่าเลย

ยังไงก็   คิดซะว่า   ช่างภาพมีงาน  วงการก็ยังไปได้ครับ  นอกเหนือจาก ถ่ายเอาความสุขอย่างเดียวนะครับ จริงๆ มันสามารถทำเป็นอาชีพเลี้ยงตัวเองได้เลยนะครับ   ไม่ใช่เล่นๆเลยครับ อิอิกำ glasses
Leim1

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 22:03:41 »

ยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ

ถ้าจะไปดักหิ้วมากินฟรีๆ  แบบคัดๆหน่อย  ยากครับ   ยากและอาจจะแป๊กได้   เจอล่อซื้อด้วยนะครับ

เอาให้ชัวว์ๆ ยอมเสียตังค์เพิ่มอีกหน่อย  แต่ เลือกได้ สบายใจ  เบิ้ลได้แถมปลอดภัยระดับนึงด้วยครับ อิอิกำ drunk
HuGnOi

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 22:19:13 »

ผมว่าแล้วว่าพี่หมอต้องรู้จัก ภูมิความรู้ที่เผยมาเกี่ยวกับภาพ นี้มันพวกชั้นอ๋องนี้ ผมว่างั้น

อิอิ ยังหลอกขอดูภาพไม่ได้ เคยเห็นแต่ภาพโพสขายของ ยังจัดซะขนาดนั้น

ตอนนี้ก็เล่นๆไปครับ แต่ออกแนวเวอร์เกิน วันนี้นั้งอู้งานอัดไปอีกเกือบ 50 ภาพ เงินทองไปสนขอให้พอทดูโตๆเข้าไว้ บ้าตัวเลขว่างั้น

มีความสุขดีครับ ทำงานกลับบ้าน เล่นกับลูกพอหลับ โดดขึ้นไปจัดแสงถ่าย วันละ7-8ใบ ขำๆไปครับ แต่เวลาอยู่กับมันแล้วใจมันนิ้งดีครับ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 22:32:40 »

::190208:: ::190208:: ::190208:: สวดย๊วด

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
HuGnOi

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 22:41:49 »

ภาพแนวสารคดีที่พี่หมอว่า หมัดหนักครับ โหลดแบบ tiff 20กว่าus เน้นๆเลยครับ
ผมงานประจำรัดตัว ขอแบบพื้นขาวไปก่อนครับ โหลดละสลึงมาทุกวันก็ดีใจแล้ว มีคนเห็นคุณค่าของงานเรา

ปราณีตครับเน้นทุกช็อต ไม่ดีลบทิ้งทันที ถ้าแสงได้คมชัด ปรับต่อใน PS ทำงานแบบทิ้งลายเซ็นต์ว่างั้น กะให้ดีกว่ามาตรฐานที่เค้ารับให้ลูกค้าติด เซฟพอตเราไว้

มีคนไทยเผยข้อมูล ทำ9เดือน มีพันกว่าภาพ รายได้รวม 3000us 3เดือนแรกตัดทิ้งไปวัดอะไรไม่ได้ น่าสนใจน๊ะครับ great
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 22:54:53 »

ภาพสวยมากครับ

ขอสมัครเป็นศิษย์ครับ

ปล.ผมสมัครไปนานแหละครับ แต่ไม่เคยส่งรูปไปเลย มีแต่รูปอ่อนๆ ไว้ว่างๆจะมาเล่นกล้อง + พัฒนาฝีมือใหม่ครับ

tpp
True Love Always

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 23:15:13 »

gasp

Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool Cool
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์