หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอากล้องมาปัดฝุ่นเล่นๆครับกับ Cannon EOS 50  (อ่าน 37794 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 15:16:56 »

ตอนนี้ผมใช้ nikon d60 อยู่ครับพี่ เป็นกล้องเว็บครับ

ว่าแต่ จัดหนักนี่จะิป็นรุ่นไหนน้าาาา
Suhanna

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 15:30:07 »

ผมอยากได้ D400 แต่ยังอยากลองจับตัวจริงๆ ก่อนครับ .... intello intello

อีกอย่าง ... เค้าว่าน่าจะมี Full Frame ราคาถูกด้วย (D600) ....

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเน้นรุ่นกล้องเท่าไหร่ อยากเก็บสะสม Lens ค่ายดีๆ ไว้ให้ลูกครับ อิอิ....  lol
2jz_turbo

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 17:58:41 »

ผมอยากได้ D400 แต่ยังอยากลองจับตัวจริงๆ ก่อนครับ .... intello intello

อีกอย่าง ... เค้าว่าน่าจะมี Full Frame ราคาถูกด้วย (D600) ....

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเน้นรุ่นกล้องเท่าไหร่ อยากเก็บสะสม Lens ค่ายดีๆ ไว้ให้ลูกครับ อิอิ....  lol

พี่วสุคับ ผมขอสมัครเป็นลูกบุญธรรมพี่ได้ป่าวคับ เหอๆ

tpp

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 18:57:00 »

อันนี้ D60 ใช้งานมาปีเศษๆแล้วครับ เยี่ยมเลย กล้องครู
Suhanna

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 19:08:15 »

ที่อยากเก็บไว้ให้ลูกต่อ เพราะ เพิ่งได้กล้องที่พ่อผมใช้เงินเดือนแพทย์เดือนแรกๆ ซื้อไว้ถ่ายรูปแม่มาครับ.... lol

โชคดีที่เก็บไว้ในห้องพ่อ-แม่ ที่ฟาร์ม เลยยังอยู๋ (บ้านพ่อที่กทม. ไม่ได้อยู่ ขโมยมันขึ้นมากินนอนรื้อของอยู่หลายวันเลย... ขนไปเรียบ ปืนสะสมหลายกระบอก กระสุนเจาะเกราะ เสื้อเกราะอ่อน Silencer (ตอนหนุ่มๆ ผมชอบของพวกนี้) ขนาดเครื่องเพชรแม่ผมที่ใช้บ่อย ไม่เอาเข้าธนาคาร ซุกในในกล่องเครื่องสำอางเล็กๆ บนโต๊ะแต่งหน้า (หลายชิ้นมาก แยกกล่อง) มันยังรื้อกล่องเอาไปได้หมด) คราวสุดท้ายที่พาพ่อไปเอาของบางชิ้นที่ ฟาร์ม พ่อผมเค้ายกลงมาให้ผม....

คิดๆไป มีของที่ระลึกเก็บไว้ให้ลูกผมบ้าง ก็น่าจะดี...... oops

เอามา ไม่รู้เป็นภาระหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ของพ่อผมทุกชิ้นที่ได้มา ต้องบูรณะให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่ทำได้ เก็บไว้ให้ลูกผมต่อครับ... เอามาเสร็จ ต้องเช็คว่ามีราไหม โชคดีไม่มี เลยต้องหากล่อง หามิเตอร์ หาสารดูความชื้น มาเก็บรวมกับของเล่นชิ้นอื่นของผม... กล่องใหญ่กว่ากล่องตู้เซฟธนาคารที่เช่าไว้ เลยต้องเก็บไว้ในบ้านครับ..

มี Serial No. ด้วย ถ้าหลักเกินล้านเนี่ย ราคาไปอีกระดับนึงเลย....

กล้องตัวนี้แม่ผมใช้ครับ พ่อสอนแม่ถ่ายรูปด้วย ผมเคยเอาไปเล่นตอนเด็กๆ ทำหล่นอยู่หลายครั้ง ยังมี Film อยู่ข้างในเลย ถ่ายได้อยู่ ตัววัดแสงยังทำงานได้ โชคดีจริงๆ

ที่วัดแสง อายุเยอะมาก แต่ใหม่เอี่ยม ใช้งานไม่ได้ เพราะพ่อผมใส่แบททิ้งไว้หลายปีมาก ส่งซ่อมที่อมร เค้าบอกว่าค่าอะไหล่ 800 ดีใจสุดๆ แต่พอเปิดเครื่องดูแล้ว สุดเยียวยา สนิมเต็มตัวเลย .... ต้องไปเอากลับมาเก็บเป็นที่ระลึกอีกรอบ...
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 20:06:22 »

สุดยอดจริงครับท่าน great great

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
tpp

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2012, 22:23:16 »

สุดยอดของแท้เลยแบบนี้
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 06:10:54 »

ของแบบนี้ต้องเรียนกันตรงๆว่า   มีเยอะใช้เยอะ  มีน้อยใช้น้อย   เหมาะสมกับฐานะและความจำเป็นครับ

ดีนะครับ ผมดูๆแล้วทุกท่าน  ใช้คุ้มครับ   ของทุกชิ้นมีคุณค่า มีความหมายในตัวของมันเอง 

คืองี้ครับ  เจอนะไม่ใช่ว่าไม่เจอ   พวกซื้อเลนส์ช่วงปลายปีโบนัสออก  อาจจะแปดหมื่น หรือว่า สองสามแสน  บางคนก็เยอะกว่านั้นหน่อย   เอาไปลงกับเลนส์ เมพ  กล้องเมพ อะไรทำนองนี้ครับ   ว่ากันง่ายๆ เกินตัวครับแต่มันอาจจะเป็น รางวัลชีวิตครับ  ไม่ว่ากัน     พอจะครบอีกปี   เห็นมาถามขายให้ผมอีกนะ ถามอยู่ว่า เอ๊า  มรึงจะรีบขายไปทำไมครับ  ขายไปราคาก็ตก ไม่เสียดายเหรอ คำตอบง่ายๆก็  ไปเอาเลนส์รหัสใหม่    ....  เอ๊า  มันง่ายอย่างงี้เลยนะ      อันนี้คือ  ผมว่า    เสียดายครับ  เสียดายมากๆเลยทั้งๆที่ ไม่ใช่กะตังค์ผมนะครับ   อันนี้พูดอีกผมก็เสียดายของอีกครับ   ก็ไม่ได้อยากยุ่งเรื่องส่วนตัวเค้าหรอกนะครับ แต่บังเอิญว่า เสรือกรู้ครับ   หนี้บัตรอะไรก็เยอะอยู่ แทนที่จะเอาไปโป๊ะๆให้หมด  ลูกเมียก็มี  น่าจะคิดได้ครับ    ปัจจุบันท่านนี้  ขับรถหรูกว่าผมมากมายครับ  ผมเห็นผมก็อายครับ  มีหนี้สะสมเยอะๆนี่ผมรู้สึกว่าไม่ปลอดภัยจริงๆครับ   เมื่อก่อนยังจนๆ  ปลายเดือนต้องคำนวณตังค์ดีๆว่าจะกินอะไรดีให้อิ่มท้องนี่  ว่ากันง่ายๆผมไม่อยากมีหนี้เยอะเลยครับ เอาแค่เฉพาะ  หนี้เพื่อการเลี้ยงชีพ เอาไปต่อยอดชีวิต อันนี้ พอไหวครับ

ปัจจุบันผม กล้องคอมแพ็ค ตัวละ 2990 บาทครับ   สะดวกใช้มากครับ คุณภาพไฟล์เห่ยหน่อยแต่เก็บไว้ช่องเก็บของในรถสบายๆเลย  ตอนมีกล้องเปลี่ยนเลนส์ ไม่ค่อยได้เอาไปด้วยครับ หนัก   ตัวนี้ คล่องตัว แล้วก็ ใช้บ่อยมากๆครับ

ของดีที่สุดของผมคือ ของที่ได้ใช้ครับ  ใช้แล้วมีความสุข นำความสุขมาให้เรา แล้วก็ นำความสุขมาสู่คนอื่นด้วยเช่นกัน อันนี้เยี่ยมไปเลยครับ

ว่าแล้วเดี๋ยวขอตัวไปเช็คว่า ซีลยางกระบอกสูญญากาศยังใช้ได้มั๊ยนะครับ  อิอิกำ drunk
tpp

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 07:31:56 »

เล่นสมฐานะนี่น่าจะเป็นจุดที่สมควรที่สุดนะครับ แต่บางสถานการณ์นี่คงต้องยกเว้นไว้นิด อย่างตัวอย่างจากกล้องนี่ก็ได้ ผมได้ยินพวกเซียน (พวกที่ถ่ายรูปเป็นอาชีพ หาเลี้ยงปากท้องน่ะ) เค้าบอกว่าต้องใช้ของดีด้วยนอกจากฝีมือดี เวลาไปหาลูกค้าเนี่ย ของดี สกิลดี มันก็ทำให้ลูกค้ามั่นใจและยอมจ่ายงานให้

อย่างวงการคอมนี่ก็เหมือนกัน ถ้าเกิดท่าน tpp ใช้ชุดทดสอบเป็นเซลเลล่อน กับแรมสองกิ๊กเทส GTX680 แบรนด์ที่ไหนเค้าอยากจะส่งให้เทสจริงมั๊ยครับ วันหลังก็คงเหลือแค่ 610, 620 แค่นั้นแน่ๆ แต่ผมแปลกใจอย่าง ทำมัยไม่มีใครใช้ซีสเต็ม AMD ทดสอบกราฟฟิกการ์ด หรือว่าคอมโพเน้นอื่นเลยครับ เท่าที่สังเกตุในเว็บไทยนะ แต่ที่แน่ๆ vmod นี่มีแน่นอน

แต่บางที ความอยากนี่มันก็ทำให้เราลืมตัวเหมือนกันนะครับ แบบว่ารหัสใหม่ออกมานี่ นอนไม่หลับกันเลย อย่างเช่น Sandybridge-E เนี่ย ตอนอออกมาแรกๆ ผมนี่กำเงินไปวนหน้าร้านที่สตาร์เกือบทุกวันเลยนะ อาการคล้ายรอคิวน้องเค้านี่ละครับ  drunk แต่พอได้มาแล้ว อาการก็ทุเลา แล้วเดี๋ยวก็อยากอีก  drunk นี่เพื่อนผมก็กำลังอยาก 3770K อยู่เนี่ย อิอิ กำ

สรุปคือ เงี่ยงแต่พอดีกระเป๋าน่าจะทำให้ชีวิตเป็นสุขนะครับ  Tongue
Leim1

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 07:49:57 »

จริงแท้เลยครับเรื่องอุปกรณ์กล้องสำหรับมืออาชีพนะครับ   อย่างถ่ายเว็ดดิ้งตาม ตจว. โรงแรมนะครับ รอบเช้า ขี้หมูขี้หมาก็  6500  งานเย็นอีก 6500   ประมาณนี้ครับ   ต่ำกว่า L บอดี้น้อยกว่า  2 ตัว แฟลชสำรองน้อยกว่า 2 ตัว อยู่ยากแล้วครับ

ครบเซ็ทนี้  แฟลชตัวท๊อป 4 ตัว สำรองสองบอดี้ กันตายอีกบอดี้     ว่ากันง่ายๆ บอดี้ละแสนครับ สำรองไว้ก็พวกกล้องตัวคูณติดเลนส์ซูมครอบจักรวาลไว้ กันตายครับ   อาจจะดูเหมือนต้นทุนสูง แต่ผมตอบแทนเร็วครับ เดือนเดียวก็ แสนกว่าๆแล้วครับ พวกนี้ เค้าจำเป็นครับเพราะอาชีพเค้าครับ    ทรมาณนะครับไม่ใช่ว่าสบาย  แต่ก่อนถ่ายฟิล์มเสร็จโยนเข้าร้าน เดี๋ยวนี้ ถ่าย event แต่ละที 2000 รูป up ตายครับ  ถอด Raw กันสนุกเลย คอมไม่แรงอีก ตายเลยครับดอกนี้ เง้อ 

แต่ก่อนผมก็ไปแถวๆสตาร์บ่อยครับ  คือว่า ไม่ได้ไปดูคอมหรอกครับ  ไปตอนกลางคืนไปส่องแถวๆไวโอลินครับ เผื่อมีของดี อิอิกำ drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 07:54:26 โดย Leim1 » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 08:10:50 »

เห็นคุณหมอ Liem เข้ามาให้ความเห็นก็อุ่นใจแล้วครับ ....

ก่อนจะ Post ผมก็นั่งนึกอยู่ว่ามันจะล่อเป้าไปหรือเปล่า คิดไปคิดมา Web นี้สมาชิกส่วนใหญ่ที่เจอก็เป็นผู้ใหญ่ หาสตางค์ใช้กันเองแล้ว เรื่องการใช้เงินคงมีการยับยั้งชั่งใจอยู่พอสมควรหละครับ... sarcastic

เรื่องของเล่น (คือของที่ไม่จำเป็นในการดำรงชีวิต) แล้วแต่ความชอบและอำนาจในการหาสตางค์มาเล่นของแต่ละบุคคล ผมจำได้ตอนที่หนีมาเล่น Web นี้ใหม่ๆ ตอนนั้น Post เรื่อง เล่นน้ำอยู่อีกที่นึง มีเด็ก ทั้งโทร ทั้ง PM มาหาให้ผมช่วยทำเคสน้ำให้ (ผู้ใหญ่ PM มาคุยเล่นก็เยอะ) บางรายไม่รู้เรื่องเลย จะจ้างผมทำเอารูปไปอวดกันอย่างเดียว คุยไปคุยมา ยังขอสตางค์ผู้ปกครองอยู่เลย เอ็นดูคนจ่ายสตางค์ให้ครับ คุยใหญ่ว่าผมจ้างทำนะ  ที่ผม Post หนะอยากให้เค้าศึกษาอะไรก่อนเล่น เล่นแล้วได้ความรู้บ้าง นี่จะจ้างเลย ก็ปฏิเสธไปครับ (ถ้ารู้ค่าตัวผมจะหนาว ชม. ละ 4000 บาท  รวมๆ ค่าแรงผมน่าจะแพงกว่าค่าของประมาณ 20 เท่าเนาะ จะจ่ายไหวไม๊เนี่ย... หลังๆนี่เกิดพวกรับจ้างทำ รับจ้างสั่งของ ประกอบเคสน้ำสำหรับคนอยาก แต่ทำไม่เป็น มันคนละแนวกับผม) เลย Fade มาเล่น Web นี้ ส่วนใหญ่ทำงานรับผิดชอบตัวเองแล้ว อบอุ่นดีครับ...  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2012, 08:33:06 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 08:30:02 »

ถ้าใครมาเจอตัวจริงผมตอนนี้จะเข้าใจ...

สมัยเป็นลูกจ้าง.. ลูกน้องเยอะ ลูกค้าเยอะ ต้องแต่งตัวดี แค่ไทด์ก็จะสองร้อยเส้นอยู่แล้ว เส้นถูกที่สุด ก็เกือบสองพันเข้าไปแล้ว ซื้อเสื้อผ้าปีละสองที ซื้อแต่ละที น้องขายเสื้อที่ห้าง แทบตามผมกลับบ้าน .... ผมใส่เสื้อเชิ๊ตสีขาว กับ กางเกงสีดำ เท่านั้น จะเปลี่ยนแค่สีไทด์ เลยซื้อเสื้อทีละโหล กางเกงทีละหกตัว.. ปีละสองครัง เสื้อเชิ๊ตสีขาวในตู้ แบบเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน เกือบสี่สิบตัวครับ กางเกงอีกยี่สิบกว่าตัว.... ลูกน้องที่ทำงานด้วย เคยบอกว่า ทำงานมาด้วยกัน 11 ปี พี่ไม่เคยเปลี่ยนเสื้อกางเกงเลยเหรอ เห็นใส่ตัวเดียวมาตลอด จนเดี๋ยวนี้ลูกน้องผมคนนั้น ทำงานอยู่ในบริษัทน้ำมันใหญ่ เป็นผู้บริหารระดับสูง เจอกันอีกที มันใส่เสื้อกับกางเกงยี่ห้อเดียวกับผมเป๊ะ.... สารภาพว่า ที่ใส่อยู่เนี่ย คุณภาพกับราคาคุ้มที่สุดแล้ว

ตอนนี้... ผมใส่เสื้อยืดสีขาวตราห่านตัวละ 70 บาท กางเกงขาสั้นตัวละไม่ถึง 200 ทำงานอยู่บ้านทุกวัน ถ้าออกไปข้างนอกค่อยใส่เสื้อโปโลมีปกสีขาว (ไม่อยากบอกว่าชอบสีแดงมาก มีเสื้อทีมไว้ใส่กันทั้งบ้านพ่อแม่ลูก ช่วงหลังนี้ทิ้งไว้ในตู้เกือบสิบตัวครับ ไม่ได้ใส่มาจะห้าปีแล้ว แบบเห็นแล้วคันไม่อยากใส่) ยิ่งเลิกบุหรี่ได้ด้วยนี่... สตางค์เหลือเยอะเลยครับ

ผมไม่รู้ว่าจริงๆเดือนๆผมหาได้เท่าไหร่ .... เงินไม่ได้ผ่านมือ มันเข้า ธนาคารตรงๆ มีคนดูแลให้ แต่ที่แน่ๆ ภรรยาให้ใช้อาทิตย์ละ 4000 บาท (เพิ่งขึ้นจาก 2500 บาทตั้งแต่เมื่อปี 2530) จ่ายทุกศุกร์เย็นครับ ที่ผ่านๆมาแต่เลี้ยงข้าวกลางวันลูกน้องบ้าง ซื้อโน่นซื้อนี่บ้าง เหลืออาทิตย์ละ 3000 กว่า เกือบทุกอาทิตย์ครับ เผลอแป๊บๆ สามสี่เดือน ซื้อกล้องดีๆได้แล้ว อิอิ... lol

ส่วนใหญ่ผมซื้อของเงินสด เอาเท่ากำลังเรามี ไม่เดือดร้อนครอบครัว และ ของเล่นที่ไม่เล่นแล้วส่วนใหญ่จะเก็บครับ นอกจากคิดว่าทำประโยชน์ให้กับสังคมได้บ้าง จะบริจาคครับ.....  lol
Leim1

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 09:03:39 »

ของพี่วสุเมียจ่ายให้เป็นอาทิตย์ ผมนี่มันให้รายวันครับ

นี่แต่ก่อนมันให้วันละ 200 นะครับ ว่ากันง่ายๆ กะไม้ให้ไปไหนไกลเลย เง้อ

หลังมันเพิ่มให้เป็นวันละ 500 นี่ เยี่ยมไปเลยครับ เก็บดีๆวันไหนเค้ามีข้าวฟรีกิน เหลือ netๆ 400 ต่อวันเห็นๆ แค่ 5 วันก็ได้เบอร์ตองหรือว่าเกรดสปาร์ตามบ้านแล้วครับ เยี่ยมจริงๆครับ อิอิกำ drunk
Leim1

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 09:24:05 »

เห็นเค้าว่า แถวสนามไดรฟแยกไปpmy ที่แต่ก่อนตรงนั้นไม่ค่อยมีคนอยู่ เดี๋ยวนี้เจริญสุดติ่งเลยนะครับ คิดถึงระยองมากๆครับ

ปกติถ้าไปผมนอนฟรีครับเพื่อนกันร้านเฮียตี๋กระจกรถยนต์นี่เพื่อนกันครับ ร้านตรงข้ามปั๊มเชลล์ทางไปแหลมทอง เฮียโชคดีครับตึกแกตรงนั้นแบงค์กรุงเทพเก่านะนั่น รางวัลคนขยันครับ แต่ก่อนร้านเล็กๆเอง เจ้านี้รวยมากครับแต่ประหยัดมาก เงินส่วนใหญ่ลูกสาวสูบทั้งนั้นครับ ลูกสาวนี่ไม่รู้เป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่านะครับใช้เงินปานน้ำ  เคยว่าให้มันอยู่ครับ   

สุดท้ายก็นึกถึงตัวเองตอนจนๆครับ ก็ให้เค้าใช้ไป สัก วันเค้าคงเข้าใจครับ

ระยองนี่เมืองที่ผมรักเมืองนึงเลยครับเพราะไปทีไร แดรกฟรี เที่ยวฟรีทุกรอบ ว่าง่ายๆคือ พกถุงยางนิรภัยไปอย่างเดียวก็พอครับ เยี่ยมไปเลยครับ
Leim1

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2012, 09:25:39 »

พิมพ์บนมือถือนี่ ยากchipหายจริงๆค drunkรับ อิอิกำ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์