หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคับ ผมมงงมานานแระ กับECS 780 GM-A Ultra เนี่ย  (อ่าน 5070 ครั้ง)
AlcobalenO
Registered User
*

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 14:41:26 »

คือว่าผมซื้อมาก้อเกือบจะ4เดือนแล้ว ปัญหาก้อคือ ตรง Front Audio Panel เนี่ยคับ มันเป็นอะไรที่ผมงงมาก อยากวอนผู้รู้ช่วยบอกทีว่าควรต่อสายไหนยังไงด้วยคับ ตอนผมประกอบผมดูคู่มือแล้วนะคับ แต่พอต่อเสร็จบางทีลองเสียงข้างหน้าออกมั่ง บางทีก้อไม่ออก ตอนนี้ถ้าไม่ได้เสียบแจ๊คหูฟังกับไมค์ตรงด้านหน้าเคส มันจะหาว่าเราเสียบหูฟังด้านหน้าอยู่ ไม่ก้อ ดึงอันไดอันนึงออก แล้วเสียงที่หูฟังจะออกข้างเดียวคับ ผมเซ็งมันมากเลย  ไม่รู้ทำไงละ ตอนนี้ผมเลยหาแจ๊คป่าวๆมาเสียบคาไว้คับ ไม่งั้นลำโพงที่เสียบไว้ด้านหลังไม่ออก แต่ ที่เสียบด้านหลังปรกติดีทุกอย่างนะคับ ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้าคับ ถ้าไม่เข้าใจยังไงเด๋วผมมาอธิบายให้อีกทีคับ Cry Cry
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 15:07:54 »

อิอิผมอ่านแล้วงงๆครับ ผมว่าถ้าด้านหน้ามีปัญหาและไม่ได้ใช้ก็ถอดออกเลยก็ได้นะครับ น่าจะดีกว่าเอาแจ๊คมาเสียบคาไว้อ่ะครับ  jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 19:04:31 »

คุ้นๆเหมือนเคยเป็นเลย แต่ต่อมั่วๆแล้วมันหาย กำครับ อาจต้องดูคู่มือของเคสด้วยมั้งครับ
ปล.อัพของเมนบอร์ดไว้ให้เผื่อเซียนๆหูทองเค้ามาแนะนำ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
microsoft

varietypc@hotmail.com varietypc facebook.com/profile.php?id=1530081241
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 19:17:38 »

ยึดตามภาพของท่าน dazeb แล้วกันนะครับ จะต่อแบบ AC'97 หรือ HD Audio กับหัวจัมเปอร์ของ Front Panel สำหรับเคสทั่วๆไป

ขา 1 = Mic In
ขา 3 = Mic Bias / Mic Power
ขา 5 = R Out
ขา 9 = L Out

ขา 2 = Ground
ขา 6 = R In
ขา 10 = L In

นอกนั้นปล่อยว่างไว้ได้ไม่มีปัญหาครับผม
S.T.A.L.K.E.R

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 22:02:23 »

โอ้ว ท่าน daz กับ ท่าน micro เทพมากครับ เฉพาะเคสรุ่นเก่าที่ support แต่ AC'97 เปลี่ยนให้เป็น HD Audio  great

Q9450
EP45T-UD3P
GEIL 4G/1600Mhz
HD 3650 Sapphire+ASUS CF
Enermax EG465P-VE
LIAN LI
LG W2253TQ
AlcobalenO
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 22:55:18 »

ขอบคุณคับทั่น microsoft ไว้ผมจะลองทำตามที่ทั่นแนะนำดูนะคับ ชอบคุณอย่างสูงคับ ได้ผลยังไงเด๋วมาบอกคับ เด๋วรอว่างๆก่อนคับ ช่วงนี้เรียนเยอะคับ
beerking

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 23:08:17 »

แวะมาดันครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย อิอิ
AlcobalenO
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 23:28:34 »

ผมลองเปลี่ยนแล้วคับ เหมือนเดิมคับผม แต่ที่ผมสงสัยคือว่า ไอ่สาย Return R,L เนี่ย มันอันเดียวกับ R in,L in ป่าวอ่ะคับ หรือว่าคนละตัวกัน คือคอมเครื่องนี้ซื้อมาใหม่ยกชุดเลยอ่ะคับแล้วผมมาประกอบเองเปลี่ยนตามที่ทั่น micro บอกแล้ว แต่อาการก้อเหมือนเดิมคับ คือต้องเอาแจ๊คเสียบคาไว้คับ ไม่งั้นลำโพงที่เสียบด้านหลังไม่ออกคับ เหอๆเซ็งคับทั่น ถ้ามันไม่ได้จิงๆผมจะถอดออกแระ  คงไม่ใช่มันละคับ ข้างหน้าเนี่ย แล้วสายสัญญานของเคสก้อมี
Mic in
Mic bias
SPK out R
SPK out L
GND
Return R
Return L เท่านี้แหละคับ มัน ยังไงไม่รู้อ่ะคับ drunk เหอๆ ยังไงก้อขอบคุณที่มั่นแนะนำมาคับผม Cool great
AlcobalenO
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 23:29:56 »

อ๊ะลืมขอบคุณทั่น  dazeb ด้วยคับ ขอบคุณที่ทั่นเอารูปในคู่มือมาฝากคับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์