หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปว่า ณ เวลานี้ ควรใช้ Win7 ได้แล้วหรือว่าใช้ XP เหมือนเดิมดีค่ะ  (อ่าน 43178 ครั้ง)
Zerr Zarr
Vmodtech Member

(*-*)

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 21:47:21 »

นั่งไล่อ่านกระทู้เรื่อง Win7  ไปสามหน้า เจอแต่มีปัญหาโน้น นั่น นี่ แล้วคนที่ไม่เคยใช้มาก่อนกับ PC เครื่องใหม่ที่จะได้มา ควรจะใช้windows อะไรดีค่ะ??? ... ใน win7 มีโปรแกรม outlook express ให้ใช้มั้ยค่ะ???  ... แล้วถ้ามี จะเอา data จาก outlook express ใน XP มาใช้งานต่อใน Win 7 ได้มั้ยค่ะ??
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 21:55:21 »

ใช้อยู่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ 

ก็อาจจะมีปัญหากับโปรแกรมเก่าๆบ้าง ลงไม่ได้บ้าง

Win XP ก็มีปัญหาเช่นกันครับ โปรแกรมใหม่ๆไม่รองรับบ้าง คือ ลงไม่ได้เพราะโปรแกรมมันใหม่เกิน

Win 7 อาจจะเพิ่มปัญหาอีกเรื่อง คือ 32บิต กับ 64บิต  ฮาร์ดแวร์รองรับแค่ 32 แต่ไปลง 64 หรือ ลง 32 หรือ 64 ไปแล้ว แต่ลง driver หรือ โปรแกรมที่ตรงกันข้าม มันก็มีปัญหา

แล้วก็พวกเวอร์ชั่นโวทั้งหลายแหล่ อาจจะมีปัญหาได้ เพราะมันโมมาแล้ว อาจจะไม่เสถียรได้ บางคนว่าดี เร็วกว่าเดิม แต่ผมไม่เอาแน่นอน   

ซื้อของแท้สบายใจกว่าเยอะ อัพเดทได้  เมื่อก่อนผมก็ใช้ของปลอมครับ รำคาญหลายปัญหา ซื้อของแท้ใช้ซะเลย

tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 23:11:23 »

เรื่อง windows เนี่ย แนะนำว่าเล่น 7 เลยครับ ณ เวลานี้เนี่ย มันแทบไม่มีปัญหากับ software ตัวไหนเลยนะครับเท่าที่พี่ใช้อยู่

ส่วนเรื่อง outlook express เนี่ย น่าจะเปลี่ยนมาใช้ outlook จาก office ดีกว่านะ จากที่เคยใช้มาทั้ง express และ outlook เนี่ย พี่ว่าตัวใหม่สะดวกกว่าเยอะมากครับ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 01:31:36 »

Win7 อีกหนึ่งเสียงครับ ถึกมหาถึก เร็ว ทนทาน

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 11:26:22 »

outlook express สูญพันธุ์ไปแล้วครับ จะมี windows live mail เข้ามาแทน วิธีใช้คล้าย ๆ กันแต่หน้าตาสวยกว่า สามารถอิมพอร์ตข้อมูลมาใช้ร่วมกันได้ครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
HuGnOi

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 13:03:02 »

พี่เชนจะมีคอสสอนวินโดว์เซเว่นเป็นการส่วนตัวมั๊ยคะ love
tpp
True Love Always

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 13:42:42 »

พี่เชนจะมีคอสสอนวินโดว์เซเว่นเป็นการส่วนตัวมั๊ยคะ love

น้าเปิ้ลน่ากลัวที่สุดเยยยยย  drunk
seoohyes
Registered User
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 14:14:25 »

ลองใช้แล้วจะชอบครับ  mdr

Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 18:38:18 »

ขอบคุณน๊ะค๊ะสำหรับทุกความเห็นค่ะ  สรุปว่าควรใช้ Win 7  จะพยายามลองหาใช้ และลองใช้งานดูค่ะ ถ้าติดขัดปัญหาการใช้งานจะสอบถามอีกทีค่ะ

ส่วนเรื่อง outlook express ที่บอกว่าสามารถดึงข้อมูลไปใช้ใน Windosws live mail ได้ (มีเว๊บสอนวิธีทำให้อ่านไหมค่ะ) แล้ว Windows live mail นี่ใช่ตัวเดียวกับที่มีตอนลงMSN หรือเป่ล่าค่ะพี่??

แล้วถ้าจะดึงข้อมูลจาก outlook express ไปใช้กับ Microsoft outlook ได้ไหมค่ะ (ถ้าได้ ขอเว๊บที่บอกวิธีการใช้งานด้วยค่ะ)

รบกวน่ด้วยน๊ะค๊ะ ^^
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 19:14:13 »

ผมว่าแล้วแต่ยูสเซอร์มากกว่าครับ ส่วนตัวผมใช้ Win7 32bit mod ให้เห็นแรมเต็มอยู่ทุกวันนี้ ไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ แม้แต่โปรแกรมเก่าๆ 16บิต เกือบ30ปีแล้วเอามาลงยังเล่นได้ดีกว่า Windows XP ด้่วยซ้ำไปครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Cybernetic

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 20:23:56 »

outlook express ไป ms outlook รู้สึกจะไม่ได้ครับ ผมแนะนำว่าถ้าใช้เมล์จำนวนมากทุกวัน ให้ใช้เป็น ms outlook ดีกว่าครับ เสถียรกว่า และจัดการเมล์จำนวนมาก ๆ ได้ดีกว่าครับ ถ้าเอา live mail ไปใช้กับอีเมล์จำนวนมาก ๆ แล้วมันแฮงค์ง่ายครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 21:05:05 »

outlook express ไป ms outlook รู้สึกจะไม่ได้ครับ ผมแนะนำว่าถ้าใช้เมล์จำนวนมากทุกวัน ให้ใช้เป็น ms outlook ดีกว่าครับ เสถียรกว่า และจัดการเมล์จำนวนมาก ๆ ได้ดีกว่าครับ ถ้าเอา live mail ไปใช้กับอีเมล์จำนวนมาก ๆ แล้วมันแฮงค์ง่ายครับ

Cybernetic

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 21:16:51 »

พูดถึงสองโปรแกรมนี้แล้วหลอนเลยครับ เมื่อก่อนต้องแก้ปัญหาบ้า ๆ บอ ๆ ของทั้งสองโปรแกรมนี้เกือบทุกวันเลย drunk

Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 21:20:59 »

พูดถึงสองโปรแกรมนี้แล้วหลอนเลยครับ เมื่อก่อนต้องแก้ปัญหาบ้า ๆ บอ ๆ ของทั้งสองโปรแกรมนี้เกือบทุกวันเลย drunk

โปรแกรมไหนค๊ะพี่?? อยากรู้ว่าปัญหาอะไรค๊ะพี่ 

เรื่องเมล์ นี่คือตัวหลักของนู๋เลยค่ะพี่  ตอนนี้ใช้ outlook express ก็เจออาการต๊อง เปิด inbox แล้วเมล์ไม่ขึ้นมาสองรอบแล้วค่ะ 

ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ MS outlook เลยค่ะ  ถ้าจะลองใช้ ก็คงต้องศึกษา แต่จากที่พี่บอกว่าย้าย data จาก outlook express ไป ms outlook ไม่ได้ นุ๋ก็ลำบากเลยค่ะ - -"

Cybernetic

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 21:54:27 »

โปรแกรมไหนค๊ะพี่?? อยากรู้ว่าปัญหาอะไรค๊ะพี่ 

เรื่องเมล์ นี่คือตัวหลักของนู๋เลยค่ะพี่  ตอนนี้ใช้ outlook express ก็เจออาการต๊อง เปิด inbox แล้วเมล์ไม่ขึ้นมาสองรอบแล้วค่ะ 

ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ MS outlook เลยค่ะ  ถ้าจะลองใช้ ก็คงต้องศึกษา แต่จากที่พี่บอกว่าย้าย data จาก outlook express ไป ms outlook ไม่ได้ นุ๋ก็ลำบากเลยค่ะ - -"

ถามแบบนี้ตอบกันยาวเลยครับ คือที่ทำงานเก่าที่ผมเคยดูอยู่ คอมประมาณ 50 เครื่องล้วนแล้วแต่ใช้ไอ้สองโปรแกรมนี้ทั้งหมด แต่ละวันเจอปัญหากันทั้งสองโปรแกรมครับ เช่นเมล์หาย โหลดเมล์ไม่ขึ้น เปิดโปรแกรมแล้วค้าง ขึ้น error ตอน get mail ฯลฯ จิปาถะมากครับ น้องเจอแบบไหนล่ะ บางทีพี่อาจจะเคยเจอ

มันไม่ยากหรอกครับ ศึกษาแปปเดียวก็ใช้เป็นแล้วครับโปรแกรมสำเร็จรูปพวกนี้ อะไรที่ไม่เคยใช้ก็แบบนี้แหละครับต้องเรียนรู้กันหน่อย

หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์