หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะปรับปรุงระบบ Network ในบ้านใหม่ แหะๆ  (อ่าน 49851 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 16:18:10 »

กำ ครับ พี่หมอ กำลังเคลิ้มอยู่ทีเดียว มาลงที่วัยรุ่นอีกแล๊ะ
Suhanna

« ตอบ #76 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 16:19:28 »

จัดโต๊ะใหม่ให้ลูกน้องที่จะทำงานด้วยกันครับ โต๊ะผม รกค๊อดๆครับ อยู่ข้างบน อิอิ  lol

ลูกน้องผมหลังจากกลับจากที่ฟาร์มพาครอบครัวไปเที่ยวกันครับ ผู้จัดการผมไปจอมเทียน ส่วนที่ฟาร์มเค้าพาลูกหลานมาเที่ยวกรุงเทพกัน ผมให้ทุนเด็กๆไปเที่ยวเขาดินกันก่อนรอบนี้ รอบหน้าคงพาไปเที่ยวทะเล เหลือผมอยู่กับ President (ลูกชายผมเอง) สองคนเลยสอนท่านประธานทำระบบกันหน่อย (จะได้เอาไปทำให้คุณแม่ผมแทนผม แม่ผมไม่สบาย ไม่มีอะไรทำเนาะ วันก่อนบอกผมว่าดูหนังที่ให้ไปจนหมดแล้ว อยากลองเล่นเกมส์คอม เลยให้ลูกผมจัดการให้)  lol

คิดว่าเก็บสายเสร็จใช้งานได้แล้วครับ

ตามตำแหน่งอุปกรณ์ที่วางไว้

สอนลูกผมเก็บสายหลังจอครับ  เดินสาย จาก Doc HDD เข้า RT-N16 เป็น NAS กับตัดต่อสาย LAN จาก Modem เข้า Router คงได้แค่นี้หละเนาะ สุดฝีมือแล้ว ผมปวดหลังเข้าที่แคบๆไม่ได้ พอใจแล้วครับ  yes

Router Asus RT-N16 Wireless N300 แต่ผมปิด Wireless ใช้เป็น Gigabit Router กับ Print Server อ้อ เป็น จุดต่อ NAS ในระบบทำงานด้วย (ยาวตัดสั้นต่อ ไม่พอซื้อใหม่ครับ สอนลูกทำสาย Lan เองซะ)  love

ใช้เต็มทุก Port ครับ Lan มีว่างช่องนึง เอาสายแบบเก็บได้เสียบเอาไว้เผื่อ ภรรยาเอา NB มาทำงานที่บ้านเนาะ เพราะผมปิด Wireless ไว้กลัวเพื่อนบ้าน Hack เข้าระบบผมได้  rules
Suhanna

« ตอบ #77 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 16:32:11 »

งานนี้ต้องเพิ่มสายต่อปลั๊กไฟอีกสี่หัว สายจะได้ไม่รกมากครับ ไม่น่าเชื่อ อยู่กันสองคน ใช้ปลั๊กต่อสี่ชุดรวม 17 หัว ไม่นับที่กำแพงอีกสี่เนาะ  drunk

ฝีมือผมเจาะโต๊ะเองครับ จะได้เดินสายไม่รก ข้างบนพอดูได้ ข้างล่างไม่จืดจริงๆ  :'(

Suhanna

« ตอบ #78 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 16:44:40 »

โต๊ะทำงาน (ทำเล่น) ของผมตอนนี้ครับ รกค๊อตๆครับ แต่ยังหาของเจออยู่  rofl

เหตุมาจากเคสตัวนี้ ผมว่าจะไม่ จะไม่แล้ว อดไม่ได้ ห้องรกอีกแล้ว  drunk

มีปัญหาเรื่องพัดลมหน่อย ไอ้ตัวที่ไม่ได้ใช้เก็บเอาไว้ พอเก็บไว้นานๆ มันมีเสียงแก๊กๆ โล๊ะทิ้งไปเป็นโหลเลยครับ นี่คงต้องซื้อใหม่ยกชุด เอาแบบเงียบๆ ค่าพัดลมใหม่พอๆกับค่าเคสมียี่ห้อใหม่อีกตัวเลยอะครับ (เคสตัวนี้ พัดลม 12 ซม เป่าเข้าห้าตัว ดูดออกห้าตัว ตั้งใจจะติดหม้อน้ำสามตัว ห้าตอน ลมเบาๆ เงียบๆ จะได้เย็นหน่อย)  diablo
tpp

« ตอบ #79 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 16:48:54 »

พี่ครับ โต๊ะสีขาวนี่ ตัวละเท่าไหร่ครับ สวยจัง
Suhanna

« ตอบ #80 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 17:06:22 »

โต๊ะเป็นชุดโต๊ะ Office ของ Index รุ่น Vectra ครับ ขนาดกว้างจะมีตั้งแต่ 80 120 150 ซม ลึก 70 ซม มีเข้ามุมโต๊ะ  ลิ้นชัก ที่วางคีย์บอร์ด ตัวต่อโต๊ะให้เป็นโต๊ะประชุม ตู้สูง ตู้เตี้ย ตู้ติดผนัง ให้เลือกซื้อเป็นชิ้นๆ เรามาวางแผนต่อกันเองตามพื้นที่และไอเดียเราเอง เฉพาะโต๊ะราคาตั้งแต่สองพันปลาย จนถึงสามพันปลายครับ มีแต่โต๊ะ (จะเพิ่มลิ้นชักหรืออื่นๆต้องซื้อเพิ่มนะครับ ผมว่าสวยดีครับ แต่คุณภาพตามราคา ใช้ไม่เกินห้าปีคงต้องโล๊ะซื้อกันใหม่ ถ้าเอาไว้ทำงานโมของหรือซ่อมอะไรพวกนี้ ทางที่ดีซื้อเสร็จตัดกระจกสีฟ้าอ่อนพ่นทรายรองพื้นโต๊ะหน่อยก็ดีครับ หน้าโต๊ะบอบบางมากโดนน้ำหน่อยเดียวจะบวม แค่ไขควงไฟฟ้าล้มบนโต๊ะก็เป็นรอยแล้วอะครับ

อีกสองสามปีผมคงต้องโล๊ะชุดนี้ทิ้งหมด ตั้งใจจะใช้โต๊ะอาหารกระจกสวยๆ มาโมเป็นโต๊ะทำงานแทนครับ (คิดไปคิดมา ราคาห่างกันไม่มากเท่าไหร่เลย)  love
tpp

« ตอบ #81 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 17:17:23 »

โห คิดเหมือนผมเลยครับ เดี๋ยวออกไปดูที่ตลาดบ้างดีกว่าครับ อยากได้โต๊ะกระจกสวยๆมาวางจอคอมจัง แต่แท่นวางคอมนี่ยังดูไม่จืดเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #82 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010, 21:16:14 »

ว่างได้ลองเล่นกับ ASUS RT-N16 สักสองสามชั่วโมงแล้วครับ

เป็น Router ที่ Set ง่ายที่สุดที่เคยผ่านมือมาหกยี่ห้อเนาะครับ สุดยอดจริงๆ ใช้ง่ายไม่ต้องอ่านคู่มือ  lol

เสียบ HDD ปุ๊บ เห็นปั๊บ ครับ ใช้ได้เลย (แต่ยังหาคำสั่ง Format ไม่เจอเนาะ) อัตราผ่านข้อมูลค่อนข้างต่ำมากเทียบกับ Gigabit คือประมาณ 6 MB/s เท่านั้น คงติดคอขวด USB HDD หนะครับ ผมลองผ่าน Lan 100 กับ Buffalo ได้ประมาณ 10กว่า MB/s แต่เป็น SATA HDD เนาะ

ส่วน Print Server ไม่มีปัญหาสำหรับ MP 145 แม้แต่น้อย พิมพ์ได้ Scan ได้ปรกติ (ต้องลง Driver กับ Up FW ตัวล่าสุด) พอใจมากครับ อิอิ  lol

สามารถทำ ftp server ได้ (Access Network จาก internet ข้างนอกได้)

Load File ได้ (ได้ทั้ง Bit ทั้ง ULR ครับ ยังไม่ได้ลอง เดวคืนนี้จะลองดู หาตั้งนาน ต้อง Run Download MGR บนเครื่อง PC ครับ ถ้าเป็น Buffalo ไม่ต้อง ล็อคเข้า Port ที่เรากำหนดใน NAS แล้วใส่ Password ได้เลย)

สรุปว่าดีครับ พอใจมาก คุ้มสุดเทียบกับ router DIR600 ตัวละพันกว่าบาท N16 ตัวนี้ทำอะไรได้เยอะกว่ามากมาย อิอิ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2010, 21:19:01 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #83 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 11:26:05 »

เอารูปตอนใช้ N16 LoadBit มาให้ดูครับ  lol

ความเร็ว Load File เดียวค่อนข้างใช้ได้เลยเนาะ มันจะ Load Fle เข้าไปเก็บใน USB HDD อัตโนมัติเนาะ เลือก Path อะไรไม่ได้ มันตั้งเอง ดีที่ว่าเราสามารถตั้งค่าการเข้าถึงแยกได้ทุก File สามารถกำหนด User กับ Password ให้สำหรับแต่ละคน แต่ละ File ได้  ส่วนที่ผมไม่ค่อยชอบ คือ Inerface Download Manager ตัวนี้เนาะ ทั้งๆที่มันทำงานได้จริง และค่อนข้างยืดหยุ่นเอามากๆ แต่หน้าจอมันตัวเล็กอ่านยากมากสำหรับคนอายุมากแบบผม อิอิ  lol

สรุปว่าคุ้มครับ ทำได้หลายอย่างดี ผมชอบนะ  love
Suhanna

« ตอบ #84 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 11:31:56 »

เอาหน้า uterrent ของ Buffalo มาให้ดูครับ ผมชอบมากกว่า Asus เยอะ  lol

เดวผมไปลอง Powerline Belkin ก่อนครับ แล้วจะมาเล่าให้ฟัง  go
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #85 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 11:57:15 »

utorrent ของ buffalo น่าจะเวิร์คสุดครับสำหรับ NAS ที่มีขายอยู่ในปัจจุบัน  jap

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Suhanna

« ตอบ #86 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 13:29:14 »

สงสัยเดวต้องขอความรู้เรื่อง Setup ระบบ Network จากท่านอีกเพียบเลยครับ

ตอนนี้ผมมั่วๆ อยู่เริ่มมีข้อสงสัยตะหงิดๆ แล้ว  drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #87 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 14:00:17 »

จดๆ คับจดๆ

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #88 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 15:42:20 »

จดๆ คับจดๆ
ส่วนตัวผมมิบังอาจคร้าบบ ต้องนี่เลยครับท่านวสุ ต้องคนนี้ครับ ถามได้เลยคร้าบบบบ love

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Suhanna

« ตอบ #89 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 16:08:09 »

เมื่อคืนผมนอนดึกกว่าลูกชายผมครับ มันมีอะไรค้างในใจเยอะมาก เดินขึ้นเดินลงรอบบ้าน หิ้วเอา PowerLine เสียบเกือบทุกจุดที่มี Outlet Lan ยกเว้นในห้องนอนอ่ะนะ พบว่า PowerLine มันไวกับระยะความยาวของสายไฟระหว่างจุดเชื่อมต่อ กับจำนวนปลั๊กไฟที่ถูกใช้งานอยู่ในบริเวณนั้นมากๆครับ (บ้านผมไม่ค่อยเหมาะกับ PowerLine เท่าไหร่ เพราะแต่ละห้องมี Cut-Out แยกต่างหากทั้งหมด ลงมารวมกันชั้นหนึ่งเนาะ) เสียบไว้ในครัวชั้นหนึ่งปลั๊กเดี่ยว แรงเกือบเท่าเสียบไว้ในห้องฟังเพลงชั้นสอง (ห้องฟังเพลงมีสองจุดครับ ไปเสียบร่วมบริเวณ Switch มุมไกล สัญญานแย่ลงมากๆ แย่กว่าเสียบในครัวเยอะ) สุดท้าย ภรรยาเปิดไฟ ถือปืนลงมาข้างล่างตอนสักตีสามกว่าๆได้ ผมถึงยอมนอน เค้าบอกว่าได้ยินเสียงกุ๊กๆกักๆ นึกว่าขโมยเนาะ เฮ้อ รอดชีวิตไปอีกหน  drunk

ดีที่สุดคงต้องเสียบในห้องเดียวกันครับ อัตราการถ่ายข้อมูลจะดีกว่า N150 ประมาณเท่านึงคือ 3-4 MB/s ส่วนตัว N150 ของผมได้ 1.8-2MB/s เนาะ ที่น่าแปลกคือ Gigabit Router มันไม่ยอม Conect ที่ 1000M กับคอมบางตัวในบ้านผม เมื่อเช้าต้องออกไปซื้อสาย Lan 10 เมตรตลาดหน้าบ้าน ยอมเสียแพงเกือบเท่า Switch มาทดสอบทฤษฎีผม ได้ข้อสรุปสำหรับตัวเองแล้ว เวลาซื้อบอร์ดใหม่ ดูให้เป็น LAN Realtek ดีที่สุด Marvell มันไม่ยอมขึ้นที่ 1000M หนะครับ ไล่ UP Driver กันจนหมดข้อสงสัยไปแล้ว  grrrrrr
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์