หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะปรับปรุงระบบ Network ในบ้านใหม่ แหะๆ  (อ่าน 49865 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 16:24:11 »

เอาอัตราการถ่ายข้อมูล หนังมาปะไว้เล่นๆครับ ผมได้ข้อสรุปตัวเองแล้วครับ ว่าต้องทำอย่างไรให้ดีที่สุด  rules

ผมเชื่อมต่อคอมตรงเข้ากับ Buffalo แล้วลอง Load File ดู ได้ประมาณ 10 กว่าๆ MB/s (Lan เป็น 100M อยู่ ถ้าเล่นกับเครื่องข้างบน Realtek มันขึ้นให้ 1000M จะได้ประมาณ 20เกือบ 30MB/s เลยครับ)

อัตราการถ่ายข้อมูลจะ Drop ลงนิดหน่อยครับถ้าผ่าน Router ผมเอา Buffalo เข้าไปในระบบ แล้ว Load หนังเรื่องเดียวกันผ่าน Router ตรง ยังไม่มี Switch มาคั่น (ลองผ่านSwitch แล้วก็ประมาณนี้ครับ ไม่ได้ลดลง)

อันนี้ผ่าน File เดียวกันจาก USB HDD ที่ติดกับ Router N-16 ช้ากว่าใช้ Buffalo อยู่พอควร (UP ก็ช้ากว่า) ลองนึกภาพดู แค่ File ไม่กี่ร้อย MB ยังต่างกันขนาดนี้ เวลาผมย้ายหนังภรรยา เกือบ 1.7TB มันจะกี่วันเนี่ย  drunk

อันนี้ถอด DOC มา Link ตรงกับเครื่องผ่าน eSATA เร็วกว่ากันเกือบสิบห้าเท่า ทันใจพอควร เล่นเอา CAP หน้าจอเกือบไม่ทันครับ  great

อันนี้ Doc ผ่าน USB 2.0 ความเร็วพอๆกับ Lan 1000M ต่อตรง Buffalo เลยครับ

บทสรุปสุดท้ายคงต้องไปหาลิ้นชักใส่ HDD มาติดกับเครื่องทำงาน แล้วถ่าย File ก่อนยัดเข้าไปในระบบเนาะ น่าจะเป็นทางที่เร็วที่สุด อ้อ ระบบ File Buffalo มันไม่เหมือนกับ Win7 ครับ คงต้องถอดเอา Buffalo ออกมาต่อสายตรงกับเครื่องที่แปลงดูจะเป็นทางเลือกที่เร็วที่สุดครับ  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2010, 16:42:33 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #91 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 23:55:54 »

ขึ้นมาลองข้างบนดูต่อครับ  lol

ผมว่า Giga switch ASUS มันแปลกๆหนะครับ ส่งผ่าน 1GB แค่ Buffalo กับ ตัว Belkin เท่านั้น คอมที่ต่อตรงกับ Switch ไม่ยักวิ่ง 1GB วิ่งแค่ 100M เท่านั้น

N150 ห้องเดียวกัน วิ่งอยู่ไม่ถึง 3 MB/s

Belkin 1M วิ่งเร็วกว่า N150 สามเท่าหนะครับ

อันนี้ลองใช้ Belkin 1M Load File จาก USB HDD ของ N16 ดูครับ ผ่าน Switch หายไปเกือบ 30%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2010, 00:01:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #92 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010, 00:43:46 »

เอาความเร็วต่อตรงผ่าน Realtek GigabitLan มาให้ดูครับ

UP ประมาณ 20 MB/s

Down ประมาณ 10 MB/s

เร็วกว่า 100M ประมาณ 2 เท่า
Suhanna

« ตอบ #93 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 14:15:33 »

ไม่น่าเชื่อว่าภายใน 10 วันผมจะหาของมาลองเล่นใน ระบบ Net Work ได้มากมายขนาดนี้เนาะ  drunk

ได้เรียนรู้อะไรมากมายครับ (ตอนนี้แค่ HardWare) เข้าใจอะไรเยอะขึ้นมาก แล้วเดวว่างจะมาสรุปให้ฟังครับ  lol
tpp
True Love Always

« ตอบ #94 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 14:43:45 »

อิอิ กำครับ การเรียนรู้ต้องแลกด้วยบางอย่างเสมอครับ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #95 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 15:03:19 »

อิจฉาจริง ๆ ครับ ถ้าผมมีเงินเยอะ ๆ แบบท่าน ผมคงได้ซื้อมาเล่นเยอะแบบนี้เหมือนกันครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Suhanna

« ตอบ #96 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 19:32:17 »

ผมเชื่อในการเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ  lol

เพราะตรงประเด็นที่เราอยากรู้ และ เรารู้ว่าเราจะได้อะไรเพื่อนำไปใช้ประโยชน์ได้จริงๆ ค่าอุปกรณ์ถือเป็นค่าวัสดุประกอบการศึกษา และได้ใช้งานจริง ตอนนี้ผมไม่ได้มีสตางค์มากมายอย่างที่ท่านคิดหรอกครับ แค่ใช้ชีวิตพอเพียงอย่างมีความสุขให้เหมาะสมกับรายได้เท่านั้นเอง รถยนต์ก็ขายไปหมดแล้ว เครื่องประดับเลิกซื้อไปนานแล้ว (เหลืออยู่แค่เก็บไว้ให้ลูกเท่านั้น) งานก็ทำที่บ้าน ไปดูฟาร์มต่างจว ก็จ้างรถตู้ไปไม่ต้องขับเอง กางเกงขายาวรองเท้าหุ้มส้น นาฬิกา ยังแทบไม่ได้ใส่ ขนาดลูกค้ามาพบลูกน้องผมที่บ้าน ยังนึกว่าผมเป็นคนสวนหรือคนขับรถเลยอ่ะนะ อิอิ drunk

เข้าเรื่องระบบดีกว่าเนาะ
Suhanna

« ตอบ #97 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 19:34:03 »

คงเริ่มจากความต้องการของผมก่อน หลักๆคือต้องการ Net Work ที่เสถียรและผ่านข้อมูลจำนวนมากได้ในเวลาที่รวดเร็ว การใช้งานขณะนี้คงเอาไว้ดูหนังหลายๆจุดในบ้านเป็นส่วนใหญ่ ทำเพื่อรองรับการทำงานสำหรับ Office ขนาดเล็กในบ้าน และ อาจจะต้อง Access จาก Internet ข้างนอกในอนาคต (พนักงานส่วนใหญ่ของผม ทำงานที่บ้าน (ยกเว้นที่ฟาร์ม) จะเข้ามาประชุมกันอาทิตย์ละไม่เกินสองวันเท่านั้น ใช้ M ประชุมเรื่องงานกันตอนกลางคืน กลางวันเลี้ยงลูก กับทำงานอดิเรกเนาะ)

ความต้องการคือต้องการดูหนังแบบ BD Full Rip ผ่านระบบ Net Work แบบราบเรียบไม่กระตุก (เรื่องงานถ้าดู BD ผ่าน งานก็คงผ่านแน่นอน) และความต้องการเพิ่มคือต้องการเชื่อมต่อเครื่องคอมทำงานผมกับระบบแบบเสถียรและเร็วที่สุดที่ทำได้โดยไม่ต้องกรีดกำแพงหรือเจาะฝ้าเดินสาย LAN เพิ่ม ความเร็วอย่างน้อยในการส่งผ่านข้อมูลผมคิดคร่าวๆแบบนี้ครับ คือ BD แผ่นนึง 40TB สองชั่วโมง ดังนั้นความเร็วการส่งผ่านอย่างน้อยก็ต้อง 40,000/(2*60*60) ออกมาเป็น 5.55 MB/s เอาเป็นว่าขั้นต่ำที่ต้องการคือ 6 MB/s ละกันเลขกลมๆ ซึ่งระบบเดิมที่ใช้ LAN 10/100 ทำได้สบายๆที่ประมาณ 10 MB/s ระหว่าง Server บ้านกับเครื่องลูกข่ายอยู่แล้ว ปัญหาเกิดขึ้นเมื่อผมเปลี่ยนจาก Server มาเป็น NAS เพราะมันส่งผ่านข้อมูลได้ช้ากว่า Server ทั้งๆที่ใช้ Giga LAN

บวกกับโต๊ะทำงานใหม่มันเดินสาย Lan ไม่ได้ เลยกระตุ้นต่อมอยากของผมเข้าพอดี เลยเริ่มกันที่ PowerLine เอาสัญญานผ่านสายไฟมาใช้กันก่อน พอเริ่มต้นจากตรงนี้ หลังจากนั้นยาวเลย เมาอยู่เกือบสองอาทิตย์ถึงเข้าใจ (ยังถือว่าเร็วมาก ถ้าเปรียบเทียบกับตอนเริ่มเล่นเครื่องเสียง อาการคล้ายกันเลย ลองมันทุกอย่างที่ลองได้เนาะ)  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010, 19:36:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #98 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 19:39:05 »

PowerLine

ผมสั่ง PowerLine อัตราส่งผ่านข้อมูล 1GB/s ยี่ห้อ Belkin จาก UK มาลองดูพบว่า ข้อจำกัดมีสูง ประสิทธิภาพแปรผันกับสภาวะแวดล้อมสูงมาก โดยสรุปคือ การใช้งานควรใช้แทนสาย Lan ในช่วง Breaker เดียวกันเท่านั้น (บ้านผมแยกไฟฟ้าแต่ละห้องขาดกันเลย ถ้าต่อข้ามห้องความเร็วลดลงช้ากว่า wireless N 300 ทะลุกำแพงหนา 30 ซมสองชั้นอีกครับ เหลือไม่ถึง 2 MB/s) แต่ถ้าต่อตรง (ผมลองใช้เสียบกับเต้าเสียบเดียวกัน) ความเร็ว(เกือบๆ)เท่าใช้สาย Lan สั้นต่อผ่าน Switch Gbit เนาะประมาณ 30-40 MB/s ผมว่าความเร็วคงไปติดที่ตัวคอมเองแล้ว (สูงสุดเท่าไหร่ไม่ทราบ) แต่ถ้าต่อคนละปลั๊กในห้องเดียวกัน ประมาณด้วยสายตาว่าสายไฟคงเดินห่างกันสักสิบสองเมตร ความเร็วลดลงไปเหลือประมาณ 10-15 MB/s เท่านั้น

และยิ่งถ้าปลั๊กที่เราใช้งานมีการเสียบสายไฟเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆเข้าไปด้วย จะลดลงอีกเยอะมาก ยิ่งเยอะยิ่งลด ผมลองใช้ปลั๊กเดียวกับที่เสียบร่วมกับ Router และ Switch ด้วยความเร็วลดลงเหลือแค่ 6-8 MB/s เท่านั้น สุดท้ายต้องลากสาย Lan ยาวหน่อยไปเสียบกับปลั๊กเดี่ยวอีกตัวในห้องใกล้ๆคอม อีกตัวหนีไม่ออกใช้ปลั๊กชุดเดียวกับทีวี AMP ฯลฯ โดยผมแยกเอาอุปกรณ์อื่นไปต่อไว้กับปลั๊กต่อที่ต่อกับเต้าเสียบกำแพงอีกที (ถ้าเอาไปเสียบที่ปลั๊กต่อร่วมกับอุปกรณ์อื่น PowerLine จะเบลอครับ เชื่อมไม่ได้เลย) ได้ความเร็วที่พอใจในระดับ 9-12 MB/s ผมพอรับไหวครับ (ตอนนี้ไม่มีอะไรที่เร็วกว่านี้โดยไม่ต้องกรีดกำแพงแล้ว ทำบ้านอีกทีไม่แน่เหมือนกัน) เทียบกับ Wireless G54 2 หน่อยๆ, N 150 2-3 MB/s (แทบไม่ต่างกับ G54 เลย) และ N 300 5-6 MB/s ในระยะห่างประมาณ 7 เมตรไม่มีอะไรกั้น (ค่อยว่าเรื่อง Wireless กันอีกทีครับ ลองเยอะมากๆ สามสี่วันมานี่)  rules

ประมาณว่า PowerLine 1GB เร็วกว่า Lan 100M นิดหน่อยครับ ข้อเสียอย่างแรงๆของ PowerLine (ที่ผมใช้) คือร้อนมากครับ 40-50 องศาได้ ร้อนตลอดเวลาด้วย ไม่ว่าเปิดหรือปิดเครื่อง  whip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010, 19:53:38 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #99 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 00:15:51 »

สงสัยต้องโมน้ำเข้ากับระบบ powerline แล้วมังครับพี่
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #100 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 08:12:17 »

สงสัยต้องโมน้ำเข้ากับระบบ powerline แล้วมังครับพี่
ผมว่าน้าปล่อยมันไปเหอะครับ  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
tsawana

« ตอบ #101 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 05:56:27 »

ช่วงนี้เข้า vmodtech ยากมากๆ ครับ ต้องหา proxy ฟรีของไทย ซึ่งก็หายากเอาการเหมือนกัน แวะมาเยี่ยมพี่ Suhanna ครับ ช่วงนี้ผมก็ไม่ได้ทำอะไรมาก นอกจากไปท่องเที่ยวตาม park ต่างๆ ถ่ายรูปเล่นๆ อยู่กับครอบครัว อีกอย่างนึงกำลังจะเก็บเงินซื้อกล้องตัวใหม่ด้วยครับ อิอิกำ
tsawana

« ตอบ #102 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 06:29:23 »

วันนี้ proxy ฟรี อนุญาติให้ผมอ่าน project พี่ Suhanna จนจบได้ครับ ดีใจจริงๆ ถ้ามีโอกาสไปเมืองไทย คงต้องขออนุญาติแวะไปเยี่ยมบ้านพี่บ้างแล้วครับ

ป.ล. ใครมี proxy ไทย ฟรีๆ แนะนำผมบ้างนะครับ เข้า vmodtech มะได้เลย
Suhanna

« ตอบ #103 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 10:39:48 »

Any Time ครับ คุณ tsawanna  happy
Suhanna

« ตอบ #104 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 10:54:21 »

ช่วงนี้ว่าง ก็ลองปรับแต่งไปเรื่อยๆ พบปัญหาอีกมากมาย ค่อยๆแก้กันไปครับ  drunk

ผมลอง Lan วงเล็กดูก่อน ปรับ คอนฟิก การ์ดนิดหน่อย Set อย่างที่เห็น ผมลองเปรียบเทียบ ระหว่าง Wireless N-150, N-300, Powerline Belkin, กับ GBit ใช้สาย Cat 5e ยาว 10 เมตรลากจาก N-15 (ผมใช้แค่เป็น AP Bridge) มาให้ดู ผมเห็นผลแล้วอยากกรีดกำแพงเดินสาย Lan ใหม่จริงๆเนอะ แต่ปัญหาไม่ได้อยู่แค่นั้น ยังมีอีกเยอะครับ คงต้องค่อยๆคิดกันไป แล้วรวบรวมแก้กันทีเดียวจะดีกว่า

ผมเอา ASUS N-15 GBit Router N-300 ไปรวมกับชุด HTPC ที่มุมฟังเพลง (ตู้เดียวกันหมด) แล้วแยกสายต่อไฟฟ้ามาต่ออุปกรณ์ต่างๆหลังตู้ ปลั๊กที่กำแพง ผมใช้แค่ 3 จาก 6 เต้า เป็น PowerLine 1 แล้วก็ปลั๊กสายต่ออีกสอง (อยู่หลังตู้เครื่องเสียง)

อีกด้านของ PowerLine แยกมาต่อกับปลั๊กเดี่ยว ห่างจากคอมประมาณ 3 เมตร แล้วลากสาย Cat 5e เข้าคอม เพื่อหลีกเลี่ยงการใช้ปลั๊กร่วมกับอุปกรณ์คอม

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์