หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงมันห้องนี้แหล่ะครับ อยากได้กล้อง Dslr มือสองครับ  (อ่าน 4665 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 11:47:59 »

ตามนั้นเลยครับ  เง้อ โพสผิดที่นะเนี่ย

เอาพวก  300D   350D  ที่ยังใช้งานได้ครบทุกฟังก์ชันนะครับ   

ท่านใดมีก็ เอามาปล่อยที่ผมก็ได้ครับ    ไม่ต้องมีเลนส์ก็ไม่เป็นไรครับ เง้อ  ถามจากคนกันเองนี่แหล่ะครับเผื่อมีครับ ถ้าไม่มีก็ไม่อยากไปเสี่ยงจากที่อื่นแล้วครับ

ไปเสิร์จดูนะ พวกขายกล้อง   ลงดีเทลซะดิบดี  แต่พอโชว์รูปเนี่ย  exif ไม่ตรงกัน ไม่รู้เอาภาพใครมาก็ไม่รู้ครับ   อย่างนี้ก็มีครับ     เนอะ    ถ้าใครมีก็เอามาขายให้ผมหน่อยครับ  ที่อยากได้รุ่นโบราณนี่ เพราะว่า เน้นถูกสุดๆแน่นอนครับ อิอิกำ drunk

เรื่องของเรื่อง  ผมจะเอามาถอดฟิลเตอร์ Low past ออกครับ    6 ล้าน พิกเซล ก็เหลือเฟือครับ  ผมรับได้ครับ

เนอะ      คือแบบว่า สุขภาพผมบอกตรงๆนะครับ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ     คงต้องหาเวลาพักผ่อนให้มากขึ้นครับ   ก็คงขับรถไปตาม ตจว. หาเที่ยวไปตามเรื่องครับ    เอากล้องราคาแพงไปก็เป็นภัยกับตัวครับ ไปแบบ ดูกระจอกงอกง่อยนี่ดีที่สุดครับ  จริงๆก็ไม่ใช่คนทำตัวไฮโซอะไรครับ มีอะไรก็ใช้ๆไปครับตามฐานะครับ เง้อ   

เดี๋ยวสักอาทิตย์หน้าว่าจะไปตรวจน้ำตาลในเลือด ตรวจครอเลสเตอรอล  ตรวจพวกค่าต่างๆให้มันครบๆอยู่ครับ   ย่ำแย่เหมือนกันช่วงนี้สุขภาพ   ก็จะพยายามรักษาสุขภาพไว้ครับ เพราะว่าเดี๋ยวนี้เชื้อโรคมันพัฒนา ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ ยาตัวเดิมๆก็เริ่มเอาไม่อยู่ไปตามเรื่องมันครับ 

คือ ลองเสิร์จๆวงการกล้องดู มันก็มีพวกออกใหม่ 60D อะไรนะ  พึ่งรู้ว่า บอดี้มันทำมาเป็นพลาสติกหมดแล้วทุกวันนี้    เห็นเปิดตัวไม่ถึง 4 หมื่น  ผมว่าถูกมากครับกล้องเลขสองหลักเนี่ย  เง้อ   น่าใช้ดีครับ    แต่ว่าถ้าให้ซื้อก็คงไม่ครับ    ไฟล์ 18 ล้าน   ถ่าย Raw มาตกไฟล์ละ 18 เมก  เง้อ   ฮาร์ดดีสก์มีเท่าไหร่ก็ไม่พอครับแบบนี้    จะว่าไปมันก็ใกล้เคียงกับเมื่อสักราวๆ  8 - 9 ปีที่เทคโนโลยีผลัดไปกับวงการนี้นะครับ    เค้าว่า  ดิจิตอลจะคุณภาพเทียบเท่าฟิล์ม  ตอนพิกเซลได้ที่ราวๆ 24 ล้านพิกเซล ที่ 24x36 มม. นะครับ แต่ตอนนี้ผมคิดว่า มันนำหน้าไปเรียบร้อยครับ   เง้อ แต่ว่าเรื่องสี คิดว่า ที่เค้าเรฟเฟอร์เรนซ์ที่ Velvia 50 คงสู้ไม่ได้แน่ๆครับ แต่ตอนนี้ผมว่าก็รับได้นะ  โอเคมากๆแล้วครับเรื่องนี้

คงไม่มีอะไรมากครับ   แค่ไปเที่ยวถ่ายภาพไปตามเรื่องครับ   อาจจะใส่แค่เลนส์ตัวัเดียวติดไป  จบ

ผมไม่มีแนวครับ แต่ว่า ส่วนใหญ่ภาพจะเป็นแบบสไตล์ documentary ทั้งนั้นครับ  คือสไตล์ point & shot กึ่งๆกับ Life แต่คือไม่อยากไปนิยามอะไรให้มันมากความครับ แค่อยากจะพักผ่อนให้มากๆขึ้นแค่นั้นครับ เง้อ   

ครับ เอาเป็นว่า  ใครมีกล้องที่ว่ามาราคาไม่แพงก็ จัดมาให้ผมหน่อยนะครับ   please .... หรือเป็นธุระจัดหาให้ก็ได้ครับ เพราะผมเชื่อใจสมาชิกเราที่นี่อยู่แล้วครับ

ตอนนี้รู้สึกว่า หน้ามืดครับ เดี๋ยวขอตัวไปขัดจรวดก่อนครับเผื่ออาการจะดีขึ้นครับ อิอิกำ drunk
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 12:19:43 »

ผิดหมวดครับ ลบกระทู้ครับ  drunk

เรื่องกล้องนี่เดี๋ยวคงมีคนมาช่วยผสมโรงเยอะแน่ ๆ ครับ jap

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
yuki_kaze

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 12:26:27 »

documentaryสาวที่ไหนหรือเปล่าครับ go

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 12:59:45 »

ขอย้ายมาห้องกล้องนะครับ อิอิกำ

เด๋วถามพรรคพวกที่เป็นแก๊งค์หนอนให้นะครับว่ามีใครอยากปล่อยบ้าง 400D KissX กล้องหิ้วสนใจมั้ยครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 13:07:04 »

ขอแบบไม่แพงนี่ได้หมดครับ เง้อ

จริงๆ  300D ตัวละ 2500 - 3000 ก็ได้ครับ อันนี้ยิ่งดีเลยครับ  อิอิกำ drunk
zaddman

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 22:48:53 »

300-350 ถ้าสภาพดีสุดตอนนี้คงจะหายากอ่ะครับ 400 ผมว่าพอหาได้ในราคาไม่ถึงหมื่น....

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010, 10:35:05 »

เดี๋ยวนี้แบบว่า  เห็นน้องๆในมหาวิทยาลัยใช้กล้องกันนี่ สุดๆจริงๆครับ

ยอมรับเลยครับว่าพ่อแม่สมัยนี้ให้เงินลูกหนักจริงๆ   กล้องเลนส์ชุดละแสนนี่ เห็นกันเกลื่อนเลยครับ  แบบ generic พบเจอได้ทั่วไปจริงๆ

ในฐานะที่พบเจอเรื่องพวกนี้มาตลอดนะครับ  ไม่ได้ไปแอนตี้อะไรเค้านะครับ  ก็ตามสมมาพาควรตามกำลังทรัพย์ไปครับ เง้อ

อย่าง  หอพักนะครับ  แต่ก่อนเราเรียนมหาลัย  ห้องพักมหาลัยนะครับ    เทอมละประมาณ 500 บาท....  ใช่ครับ  500 บาทต่อเทอม   ก็อยู่สบายดีนะครับ ไม่เห็นมันจะลำบากอะไร น้ำไฟฟรีอีกต่างหาก  (แต่คนจ่ายภาษี อาน เหอๆ)

เดี๋ยวนี้  ผมไปสืบราคานะครับ  พอดีน้องสาวผมเค้าเรียนต่อด้านพลาสติกครับ เฉพาะทางไป   ก็จำเป็นต้องพักหอพักไปครับ  ถามราคาดู..... 4500 - 5500....  เง้อ  ดูๆไปแล้วก็ขนาดห้องแค่ 3.5 - 4 เมตร คูณ น่าจะไม่ถึง 6 เมตรครับ  มีแอร์ 9 พันบีทียู  กับเฟอร์นิเจอร์ไม้MDF ธรรมดาๆ    โหดร้ายจริงๆครับ แต่ดีครับ หลวงเค้าจ่ายให้ 50% ไปตามเรื่อง  จริงๆก็มีปัญญาจ่ายอยู่ครับแต่เค้าให้มาก็ต้องรับไว้ก่อนครับ อิอิกำ drunk

อีกอย่างครับ  ไปเจอหลักสูตรศิริราช  บังคับซื้อกล้อง DSLR เท่านั้น คอมแพ็คถ่ายเก็บเคสไม่ได้  เง้อ  มีหลักสูตรถ่ายภาพอินทิเกรทเข้าไปอีก เง้อ   สรุปคือ  โดนค่ากล้อง + เลนส์ + แฟลช + กระเป๋า + ขาตั้งกล้อง  รวมๆเซ็ทนี้ก็น่าจะสัก 7 - 8 หมื่นบาทครับ เวรกรรม 

คิดกลับกันอีกทีครับ    ค่าห้องขนาดนี้   พอจบไปแล้วนะครับ จบจาก ป.ตรีอะไรกันไป เงินเดือนบางท่านเริ่มที่ไม่ถึงหมื่นบาทครับ อันนี้ตาม ตจว.นะ      ....    จริงๆมันก็พออยู่ได้นะครับ เงินขนาดนี้ถ้ารู้จักประหยัดใช้จ่ายไป แต่ว่า   สร้างนิสัยที่ผิดๆเรื่องการฟุ้งเฟ้อในมหาลัยแล้วหนะสิครับ  พอจะดาวน์เกรดไปกินข้าวแกงถูกๆ พักห้องพักพัดลมธรรมดา  ราคาประหยัด มันก็อยู่ไม่ได้สิครับ  เง้อ     เค้าเรียก สบายจนเคยตัว และ ลืมตัวครับ     อันนี้แหละครับ  เค้าเรียก สร้างกับดักไว้ให้ตัวเอง ติดแล้วแก้ไขอะไรลำบากครับ

เนอะ  คือ  อยากให้ลูกหลานตัวเองที่เค้าจะโตแล้วเข้ามหาลัยเรียนหนังสืออะไรกันไปนี่  ไม่เป็นแบบพวกนี้เค้าครับ   ไหลไปตามน้ำตามโลกไปก็ดีครับแต่ว่าตัวเองลำบากก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ 

บ่นอย่างเดียวเลยครับดอกนี้ เง้อ   

แค่จะบอกว่า   คนเปลี่ยนกล้องกันเร็วครับ เบื่อง่าย หน่ายเร็ว   ก็ดีครับ เอามาขายให้ผมไม่แพงผมรับหมดครับ ได้หมดครับ อิอิกำ drunk
zaddman

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010, 15:00:55 »

เดี๋ยวนี้แบบว่า  เห็นน้องๆในมหาวิทยาลัยใช้กล้องกันนี่ สุดๆจริงๆครับ

ยอมรับเลยครับว่าพ่อแม่สมัยนี้ให้เงินลูกหนักจริงๆ   กล้องเลนส์ชุดละแสนนี่ เห็นกันเกลื่อนเลยครับ  แบบ generic พบเจอได้ทั่วไปจริงๆ

ในฐานะที่พบเจอเรื่องพวกนี้มาตลอดนะครับ  ไม่ได้ไปแอนตี้อะไรเค้านะครับ  ก็ตามสมมาพาควรตามกำลังทรัพย์ไปครับ เง้อ

อย่าง  หอพักนะครับ  แต่ก่อนเราเรียนมหาลัย  ห้องพักมหาลัยนะครับ    เทอมละประมาณ 500 บาท....  ใช่ครับ  500 บาทต่อเทอม   ก็อยู่สบายดีนะครับ ไม่เห็นมันจะลำบากอะไร น้ำไฟฟรีอีกต่างหาก  (แต่คนจ่ายภาษี อาน เหอๆ)

เดี๋ยวนี้  ผมไปสืบราคานะครับ  พอดีน้องสาวผมเค้าเรียนต่อด้านพลาสติกครับ เฉพาะทางไป   ก็จำเป็นต้องพักหอพักไปครับ  ถามราคาดู..... 4500 - 5500....  เง้อ  ดูๆไปแล้วก็ขนาดห้องแค่ 3.5 - 4 เมตร คูณ น่าจะไม่ถึง 6 เมตรครับ  มีแอร์ 9 พันบีทียู  กับเฟอร์นิเจอร์ไม้MDF ธรรมดาๆ    โหดร้ายจริงๆครับ แต่ดีครับ หลวงเค้าจ่ายให้ 50% ไปตามเรื่อง  จริงๆก็มีปัญญาจ่ายอยู่ครับแต่เค้าให้มาก็ต้องรับไว้ก่อนครับ อิอิกำ drunk

อีกอย่างครับ  ไปเจอหลักสูตรศิริราช  บังคับซื้อกล้อง DSLR เท่านั้น คอมแพ็คถ่ายเก็บเคสไม่ได้  เง้อ  มีหลักสูตรถ่ายภาพอินทิเกรทเข้าไปอีก เง้อ   สรุปคือ  โดนค่ากล้อง + เลนส์ + แฟลช + กระเป๋า + ขาตั้งกล้อง  รวมๆเซ็ทนี้ก็น่าจะสัก 7 - 8 หมื่นบาทครับ เวรกรรม 

คิดกลับกันอีกทีครับ    ค่าห้องขนาดนี้   พอจบไปแล้วนะครับ จบจาก ป.ตรีอะไรกันไป เงินเดือนบางท่านเริ่มที่ไม่ถึงหมื่นบาทครับ อันนี้ตาม ตจว.นะ      ....    จริงๆมันก็พออยู่ได้นะครับ เงินขนาดนี้ถ้ารู้จักประหยัดใช้จ่ายไป แต่ว่า   สร้างนิสัยที่ผิดๆเรื่องการฟุ้งเฟ้อในมหาลัยแล้วหนะสิครับ  พอจะดาวน์เกรดไปกินข้าวแกงถูกๆ พักห้องพักพัดลมธรรมดา  ราคาประหยัด มันก็อยู่ไม่ได้สิครับ  เง้อ     เค้าเรียก สบายจนเคยตัว และ ลืมตัวครับ     อันนี้แหละครับ  เค้าเรียก สร้างกับดักไว้ให้ตัวเอง ติดแล้วแก้ไขอะไรลำบากครับ

เนอะ  คือ  อยากให้ลูกหลานตัวเองที่เค้าจะโตแล้วเข้ามหาลัยเรียนหนังสืออะไรกันไปนี่  ไม่เป็นแบบพวกนี้เค้าครับ   ไหลไปตามน้ำตามโลกไปก็ดีครับแต่ว่าตัวเองลำบากก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ 

บ่นอย่างเดียวเลยครับดอกนี้ เง้อ   

แค่จะบอกว่า   คนเปลี่ยนกล้องกันเร็วครับ เบื่อง่าย หน่ายเร็ว   ก็ดีครับ เอามาขายให้ผมไม่แพงผมรับหมดครับ ได้หมดครับ อิอิกำ drunk
ให้เดกมนหากินเองดิครับ...สักวันมันจะเข้าใจเอง...ผมมีกล้องเยอะก็จริงแต่บอกตรง ๆ ครับ พวกเดกหลงการตลาดของค่ายกล้องเยอะ ๆ สุดท้าก็หมดตัวกันทุกราย  อันนี้พูดความจริงนะ อยู่วงการกล้องมาก็หลายปีอยู่เห็นเดกใหม่ ๆเห่อแรก ซื้อเลยฟูเฟรม ซื้อตัว Top สุดท้ายก็ปล่อยือ 2 เพราะใช้แต่ ออโต้....กล้องใหญ่ มันบังครับให้ใช้แมนนวล ทั้งนั้น คนเพิ่งถ่าย บางทีกไม่อยากแนะนำให้ซื้อเท่าไร เพราะยังไมเข้าใจการทำงานของกล้องดี  สมัยนี้เดกมันรวยก็คงค้องปล่อยไป...ความอยากของมัน ให้มันรู้กะตัวเองดีกว่า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์