หน้า: [1] 2 3 ... 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AMD หรือ Intel  (อ่าน 40936 ครั้ง)
~๊•EnaBle•~๊
Registered User
*

« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 06:21:14 »

คืออยากทราบว่า CPU สองค่ายนี้แตกต่างกันยังไงอะคับ ขอคอมเม้นด้วยคับใจนึงผมกะอยากได้ AMD เนื่องจากราคาถูกแต่กลัวจะมีปัญหากับความร้อนอะคับ ผมอยู่จ.แพร่ ไม่มีร้านไหนขายฮิตซิงค์ เลยคับ อีกใจนึงกะอยากได้ Intel แต่ราึคานี่ กระเป๋าฉีกเลยคับ คือใช้เล่นเกมเป็นหลักอะคับ
(ความเห็นส่วนตัวก็ได้คับ) 

ขอบคุณคับ

แล้ว arrow nVidia กะ ATi  นี่สองค่ายนี่คุณสมบัติหรือประสิทธิภาพเหมือนกันรึเปล่าคับ 
(ขอแบบเน้นๆเลยนนะ ไม่เอาว่าแล้วแต่ชอบนะคับ)

ขอบคุณอิกครั้งคับ
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 07:35:57 »

ในแง่การใช้งานแบบคนธรรมดา ไม่ต่างหรอกนะครับ สามารถเปิด Excel, word เล่นเนต ดูหนังฟังเพลงได้เหมือนกันครับ

ความร้อน ตอนนี้ไม่ต้องกลัวแล้วครับ  cpu ทั้งสองค่ายถ้าเล่นหรือใช้งานแบบปกติจะไม่ร้อนครับ

เล่นเกมส์ เน้นไปที่การ์ดจอครับเอางบไปโป๊ะกับการ์ดจอ ส่วนอื่นๆก็ปรับตามสมควรครับแค่อย่าให้เป็นคอขวดที่ cpu ก็พอ

ส่วนการ์ดจอมันก็พอๆกันอีกนั่นหล่ะครับ ถ้าเป็นผม จะเอา nvidia มาเล่นเกมส์ เอา AMD/ATI มา benchmark ครับ อิอิ
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 07:39:22 »

ส่วนคนอื่นที่มีความเห็นอื่นที่ต่างกันไปเช่น AMD เปิดเครื่องเร็วกว่า ลื่นกว่า intel MHz สูง Benchmark ดีแต่ใช้งานจริงแย่ ใช้ AMD แล้วหล่อกว่า  rofl อิอิ อะไรทำนองนี้นะ

อันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณนะครับ ผมพูดกลางๆแบบไม่มีหุ้นกับสองค่ายนี้แต่อย่างใด
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:05:10 »

หะๆ พูดงี้ เอนมา AMD 70%  (ประหยัดงบ  rofl)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:07:27 »

เหลือเฟือ 45000   

Phenom II X6 1090T    ( Crosshair III Formula ง๊ามงาม  drunk)
GTX 480                                        gasp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 08:09:07 โดย nookcitzaa2 » บันทึกการเข้า
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:10:59 »

เหมือนกันครับ เล่นได้เหมือนกัน (ถ้าไม่เอาไป benchmark ดูคะแนน) แล้วแต่ชอบ เน้นเกมส์เอาเงินไปอัดการ์ดจอเป็นหลักดีกว่าครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:14:20 »

จาก ด้านบน 750W พอมั๊ยคับ   whistle
Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:15:30 »

ในแง่การใช้งานแบบคนธรรมดา ไม่ต่างหรอกนะครับ สามารถเปิด Excel, word เล่นเนต ดูหนังฟังเพลงได้เหมือนกันครับ

ความร้อน ตอนนี้ไม่ต้องกลัวแล้วครับ  cpu ทั้งสองค่ายถ้าเล่นหรือใช้งานแบบปกติจะไม่ร้อนครับ

เล่นเกมส์ เน้นไปที่การ์ดจอครับเอางบไปโป๊ะกับการ์ดจอ ส่วนอื่นๆก็ปรับตามสมควรครับแค่อย่าให้เป็นคอขวดที่ cpu ก็พอ

ส่วนการ์ดจอมันก็พอๆกันอีกนั่นหล่ะครับ ถ้าเป็นผม จะเอา nvidia มาเล่นเกมส์ เอา AMD/ATI มา benchmark ครับ อิอิ
great  เป็นกลางอยู่แล้วอาจารย์  บทสรุปน้าจะเป็นอย่างที่พูดมาครับ  สนับสนุน

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:16:49 »

Crosshair III Formula  นี่เขาให้ Sound แยกมาด้วยเลยหรอคับ ><"  out
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:19:46 »

แล้วๆ LCD POSTER  ที่แถมมาเขาเอามาไว้ทำไรอ่ะัคับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:21:30 »

great  เป็นกลางอยู่แล้วอาจารย์  บทสรุปน้าจะเป็นอย่างที่พูดมาครับ  สนับสนุน

lol
Cybernetic

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:31:48 »

แล้วๆ LCD POSTER  ที่แถมมาเขาเอามาไว้ทำไรอ่ะัคับ
ดูโค้ดไบออสครับ ถ้าเกิดปัญหาบู๊ตไม่ได้ มันจะแสดงออกมาให้เราอ่านได้ง่ายครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:43:59 »

ดูโค้ดไบออสครับ ถ้าเกิดปัญหาบู๊ตไม่ได้ มันจะแสดงออกมาให้เราอ่านได้ง่ายครับ
arf ผมมะรู้จัก อะไรคือโค๊ดไบออส อ่ะคับ  แล้วไบออสรุ่นไหนนี่เขาิติดสติ๊กเกอร์มาให้ตง หัวต่อ คีบอร์ด/เมาท์ไรพวกนั้นใช่มั๊ยคับ
AMIBIOS 4812 ไรทำนองนี้ใช่มั๊ยคับ   neutral 

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 08:46:35 โดย ~๊•EnaBle•~๊ » บันทึกการเข้า
Cybernetic

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 08:52:30 »

อิอิกำ มันก็จะบอกเป็นตัวเลขอ่ะครับ สมมุติแรมเน่า บอกเป็นเลข 99 เราก็จะรู้ว่าเป็นที่แรม ในคู่มือน่าจะมีบอกความหมายของโค้ดครับ

จะเล่นบอร์ดไฮเทคอ่ะครับ ก่อนซื้อศึกษาข้อมูล โหลดคู่มือมาอ่านก็ดีนะครับ จะได้ใช้เป็นและรู้จักฟีเจอร์ของมัน

Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 09:05:09 »

อิอิกำ มันก็จะบอกเป็นตัวเลขอ่ะครับ สมมุติแรมเน่า บอกเป็นเลข 99 เราก็จะรู้ว่าเป็นที่แรม ในคู่มือน่าจะมีบอกความหมายของโค้ดครับ

จะเล่นบอร์ดไฮเทคอ่ะครับ ก่อนซื้อศึกษาข้อมูล โหลดคู่มือมาอ่านก็ดีนะครับ จะได้ใช้เป็นและรู้จักฟีเจอร์ของมัน
ดันครับ great  ทำความเข้าใจกับอุปกรณ์มากๆ เด๊วจะงงๆ clown

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง
หน้า: [1] 2 3 ... 11   ขึ้นบน
  พิมพ์