หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: USB DAC + Headphone Amp แอมป์หูฟังที่ครบเครื่องในตัวเดียว  (อ่าน 11496 ครั้ง)
Musicman
Registered User
*

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010, 16:27:32 »

USB DAC + Headphone Amp แอมป์หูฟังที่ครบเครื่องในตัวเดียว

USB DAC + SPDIF DAC + HEADPHONE AMP ตัวนี้ ไม่ซ้ำใครในส่วนของ D/A ครับ เจาะจงใช้ Wolfson WM8740 DAC รุ่นท็อปสุด ตัวเดียวกับที่ใช้อยู่ใน Linn, Ps Audio
และ แอมป์หูฟัง iBasso D10 รุ่นปัจจุบัน

สเป็คมีตามนี้ครับ
USB DAC : PCM2704
DIGITAL RECEIVER : WM8805 24 BIT SUPPORT
DAC : WM8740 24BIT/192KHz 120dB
HEADPHONE : NE5532 drive to BD139/BD140

32 - 600 Ohms headphone supported.

Input : USB, COAXIAL, OPTICAL, Analog Signal
Output : Jack1/8
Supply : +12 to 18VDC

1. USB DAC ที่เหนือกว่า DAC ตัวใดๆ ที่เคยสัมผัสมา ผสานอย่างลงตัวระหว่าง BURRBROWN PCM2704 และ WOLFSON WM8740 ให้น้ำเสียงที่สุดล้ำจะบรรยาย มิติที่กว้างกว่า อิมเมจที่แม่นยำ ความเปิดเผยของน้ำเสียงที่แจ่มแจ้ง รายละเอียดที่ไม่ถูกบดบัง ไดนามิกที่ยิ่งฟังยิ่งชวนหลงใหล กับเทคโนโลยีล่าสุดระดับ 24BIT/192KHz DAC

2. SPDIF DAC ที่มีระดับ Jitter ที่ต่ำที่สุด ด้วย WM8805 ทำให้ไม่จำเป็นต้องเลือกสายที่มีราคาแพงมาชดเชยความเพี้ยน

3. แอมป์หูฟัง ที่จับแอมป์รุ่นใหญ่มาย่อส่วนด้วยอุปกรณ์ SMD แต่ไม่ลดจำนวนอะไหล่ หรือ ลดเกรดลง ทำให้ขับหูฟังได้ทุกประเภท แม่นยำทุกๆ ตำแหน่งของโวลลุ่ม

ทางเรากล้าที่จะยืนยันว่าแอมป์ตัวนี้ให้เสียงที่เหนือกว่าแอมป์อื่นๆ ในราคาที่เท่ากัน!!

ราคา 3,650 บาท
รับประกัน 1 ปี ฟรีค่าแรง
นำเข้าโดย บริษัท สเกลาร์ ออดิโอ จำกัด

ท่านสามารถทดลองฟังได้โดยเพียงแค่โทรมาหาเรา เพื่อนัดสถานที่ นัดเวลา หรือตามแต่ที่ท่านจะสะดวก
หากท่านฟังแล้วถูกใจเสียงที่ได้รับ หรือสนใจ ท่านสามารถที่จะสั่งจองสินค้าไว้ก่อนโดยที่ยังไม่ต้องซื้อโดยทันที
โทร. 083-809-3056 Scalar Audio

พิเศษ : อุปกรณ์อัพเกรด
นอกจาก สวิทชิ่ง แบบธรรมดาที่แถมไปให้นั้น หากท่านต้องการน้ำเสียงที่ดีขึ้น นิ่ง สงัดขึ้น ทางเรามี สวิทชิ่ง แบบ Medical Grade (4 แอมป์) ข้างในเป็น Copper Shiielding ทั้งตัว คุณภาพสูงกว่าของ Laptop ให้ไฟที่นิ่งมาก ในราคาเพียง 650 บาท เท่านั้น!!

เข้าชมภาพที่เหลือ และข้อมูลสำคัญต่างๆ ได้ที่ > http://www.watana-design.com/headphone/

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 22:39:05 โดย Musicman » บันทึกการเข้า

Musicman
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 10:38:18 »

หลังจากที่ทางผมเพิ่งได้ตัวทดลองมา ซึ่งเป็นของจากล็อตใหม่ที่เพิ่งจะสั่งเข้ามา เลยต้องใช้เวลารอสักพักกว่าจะได้มาฟัง

เริ่มแรกที่ได้มาก็ทำการเสียบต่อ usb กับ computer เพื่อฟังโดยทันที

เสียงที่ได้รับนั้นออกจะแห้งๆ แบนๆ นิดนึง แต่ก็มีมิติและมีน้ำมีนวลอยู่บ้าง ก็คิดว่ามันก็แทบจะไม่แตกต่างกับ iPod หรือการต่อตรงผ่านเครื่อง Mac สักเท่าไหร่นัก (สำหรับหูฟังที่ขับง่ายอยู่แล้ว)

ก็เลยเปิดทิ้งไว้ไปเรื่อยๆ ฟังมั่งไม่ฟังมั่ง จากวันเสาร์ช่วงเย็น ถึงวันอาทิตย์ช่วงบ่าย รับรู้ได้ถึงความรู้สึกเปลี่ยนแปลงทันที นั่นคือมิติที่เด่นชัดขึ้น เนื้อเสียงที่หนักแน่นขึ้น ไม่แห้งๆ แบนๆ แรงอิมแพ็ค มิติ และไดนามิกซ์ที่ได้ยินนั้นดีกว่า iPod และแอมป์หูฟังในระดับราคาที่ไล่เลี่ยกันแน่นอน

ทางด้านพื้นที่เวที ความกว้างที่ดี ฟังแล้วเสียงไม่อึดอัด ไม่กระจุกกันอยู่ในหัวครับ แยกแยะซ้ายขวา และพื้นที่เวทีของชิ้นดนตรีระหว่างซ้ายไปขวาสามารถแสดงออกมาได้ค่อนข้างแม่นยำในทุกตำแหน่ง

คาดว่าถ้าจะให้เสียงออกมาได้ดีจริงๆ คงต้องเปิดฟังให้เกิน 100 ชม. ไปก่อน ให้ทุกอย่างเข้าที่เข้าทางมากกว่านี้

ในเรื่องกำลังขับของแอมป์ตัวนี้นั้น ขับได้ตั้งแต่หูเล็กๆ ถึง Fullsize ระดับกลางๆ ครับ

ไว้มีเวลาจะนำรีวิวแบบขยายส่วนมาให้ชมกันครับ

Musicman
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 09:10:58 »

จากเท่าที่ฟังมาได้สักพัก แอมป์ตัวนี้จะเด่นมากในเรื่องของภาค DAC นะครับ ดังนั้นหากท่านมีแหล่งสัญญาณ ที่นำสัญญาณดิจิตอลจากเครื่องเล่นออกมาเช่น DVD Player, CD Player โดยใช้สายสัญญาณดิจิตอลต่อออกจากช่อง coax หรือใช้ USB ต่อออกจากคอมก็ได้ครับ ท่านจะได้รับคุณสมบัติการทำงานเต็มๆ ของแอมป์ตัวนี้

ในเรื่องของเสียงนั้น
อย่างแรกคือแนวเสียงของแอมป์ตัวนี้ ไม่ใช่แนวเสียงแบบคึกคัก เน้นเบส หรืออิมแพ็คอย่างบ้าคลั่ง
แต่้เป็นสไตล์เสียงที่ละเมียดละไม นุ่มนวล และละเอียดมากๆ ครับ

เด่น ในเรื่องของมิติและไดนามิกซ์ มิติระยะความชัด ลึก ของชั้นดนตรีสามารถให้ออกมาได้ดีมาก การแสดงด้านไดนามิกซ์เสียง ความดัง ค่อย ของเสียง มีความลื่นไหล และต่อเนื่องดีมาก

อิมแพ็คของแอมป์ตัว นี้จะแสดงออกมาได้ดี และฟังได้ชัดในเครื่องดนตรีจำพวกเครื่องเคาะ ว่าอิมแพ็คนั้นๆ มีแอมเบียนซ์ของเสียง และมีมิติ ไม่ใช่แค่แรงปะทะเฉยๆ มีเสียงความกังวานและความลึกของมิติเสียงของเครื่องเคาะนั้นๆ ด้านเบสก็มีความกระชับ เก็บตัวดี ไม่เอ่อล้นจนเกินความเป็นธรรมชาติ

เรื่องของเวทีเสียง ให้ความกว้าง เวที ตำแหน่งของชิ้นดนตรีที่ดี ไม่มีการทับซ้อนกันของเครื่องดนตรี และไม่อัดแน่นจนหายใจลำบาก

ด้วย ความเนียนและความลื่นไหล ต่อเนื่องของเสียง ทำให้การฟังเพลงปราศจากความเครียด และสามารถที่จะใช้ได้เป็นเวลานานโดยไม่ล้าหู เสียงแหลมสูงที่มีความละเมียดละไม และที่สำคัญ มีน้ำหนักครับ ไม่ใช่เสียงแหลมที่เกิดขึ้นมาลอยๆ

แต่สำหรับท่านที่ชอบฟังเพลงร็อค ผมได้ทดสอบกับซีดี Skid Row ชุด 40 Seasons The Best of Skid Row ซึ่งถือได้ว่าเป็นเฮฟวี่เมทัลที่มีลูกปะทะเยอะ ในส่วนนี้แอมป์ตัวนี้ก็สอบผ่านเช่นกันครับ สามารถแสดงอิมแพ็คแรงปะทะของกลองที่ถาโถมเข้าได้อย่างถึงใจโดยที่ไม่มีความ ทับซ้อนกันของเสียง ด้านเสียงสูง และบาดลึก แสดงออกมาได้อย่างสะใจครับ แต่ไม่ใช่สูงแบบบาดหูนะครับ

เนื่องด้วยว่า การที่แอมป์ตัวนี้ให้เสียงที่เป็นกลาง ไม่ได้เน้นไปด้านใดเป็นพิเศษ ทำให้สามารถรองรับการใช้งานได้หลากหลายรูปแบบ แต่ความละเมียดละไม และเนียน ของแอมป์ตัวนี้ หากนำไปใช้กับเพลงร้อง audiophile เช่น Tong Li, Yao Si Ting เพลงแจ๊ส อย่างเช่น Duke, Dave Brubeck เพลงฟิวชั่นแจ๊ส คลาสสิค หรือเพลง pop เช่น Air Supply เพลง Anime ก็สามารถที่จะให้เสียงที่ลงตัวมาก มากยิ่งขึ้น

ส่วนมากผมใช้ฟังเพลงของ Pink Floyd หรือเพลงที่เล่นพวกมิติเยอะๆ เล่นเสียงเยอะๆ จะแสดงศักยภาพของแอมป์ตัวนี้ออกมาได้ดีมากครับ

Musicman
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 14:38:55 »

สำหรับท่านใดที่สนใจ สามารถโทรติดต่อกลับทางผู้นำเข้า เพื่อทดลองฟังกันได้เลยครับ
ขอบคุณครับ

Musicman
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2010, 10:08:48 »

หากท่านสนใจอยากทราบวงจรการทำงาน ทางบริษัทก็มีวงจรการทำงานของ usb dac แอมป์หูฟังตัวนี้ให้ท่านได้ศึกษากันครับ
http://www.watana-design.com/headphone/

Musicman
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 21:59:00 »

จากการที่ทดสอบจากระบบที่ใช้ดังนี้นะครับ

CD : CEC5300
Pre : Audio Research SP-9 modified
Power Amp : Krell KSA-250
Speaker : b&w 805

จากการทดลองเปลี่ยนเทียบระหว่าง
CD : CEC5300
Pre : Audio Research SP-9 modified
กับ
Notebook DELL + USB DAC AMP

จากการฟังเปรียบเทียบโดยนำ DELL มาแทน CD และนำ USB DAC AMP แทน Audio Research SP-9 modified
จากการที่ได้เชิญนักฟังที่รู้จักกันราวๆ 2-3 คนมานั่งฟังกันแบบ AB Test ต้องขอบอกว่าฟังกันแยกแทบจะไม่ออกเลยครับ
คุณภาพของ DAC ตัวนี้และภาค AMP ของ USB DAC AMP ตัวนี้ก็ตามที่กล่าวไว้แหละครับ
หากอยากลองพิสูจน์ก็สามารถโทรมาเพื่อเข้ามาฟังกันได้ครับ
ขอบคุณครับ

Musicman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 21:20:10 »

ลืมรายละเอียดไปครับ เพื่อให้เสียงดียิ่งๆขึ้น ต้องเปลี่ยน Op Amp เป็นเบอร์ op275 ครับ

Musicman
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 09:52:31 »

ท่านใดสนใจลองโทรมานัดฟังได้ครับ
ขอบคุณครับ

gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一
Vmodtech Member

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 12:18:57 »

ขายได้ไวไวจร้า

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
Musicman
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 10:40:10 »

ขอบคุณมากครับ

Musicman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 10:57:07 »

อัพเดทจ้า
ทางผู้ผลิตได้มีการฝากวางสินค้าไว้ที่ PPN Resource บ้านหม้อด้วยคร้าบ

Musicman
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 19:29:25 »

แอมป์ตัวนี้มีภาค dac ในตัว เป็นภาพถอดรหัสสัญญาณดิจิตอล เป็นอนาล็อก เพื่อส่งต่อไปยังภาคขยาย แล้วเข้าหูฟังอีกทีครับ

โดยการใช้งาน

1. หากต้องการใช้ภาค DAC ในตัวของแอมป์ (ผมแนะนำว่าภาค dac ของแอมป์ตัวนี้ เสียงดีกว่า dac ที่อยู่ใน iPod แน่นอนครับ)
1.1 สามารถใช้ได้โดยการต่อผ่าน usb จากคอมเข้าที่ด้านหลังของแอมป์ โดยจะมีช่องต่อไว้อยู่แล้ว (มีสาย usb แถมให้ครับ)
1.2 ใช้สายดิจิตอล coax ต่อออกจากด้านหลังเครื่องเล่น CD หรือ DVD ต่อออกมาจากช่องที่เขียน coax out (digital out) ต่อเข้าที่แอมป์ตัวนี้ หากใช้เครื่องเล่น DVD อย่าลืมปรับที่เมนูให้ส่งออกมาเฉพาะสัญญาณเสียงนะครับ เพราะปกติจะส่งสัญญาณภาพออกมาด้วย
1.3 ใช้สาบ Optical ต่อออกมาจากด้านหลังเครื่องเล่นเหมือนข่อ 1.2 แต่ไม่นิยมกันครับ

2. การนำสัญญาณอนาล็อกจากข้างนอกเข้ามาใช้ ใช้สาย mini ต่อเข้าที่ด้านหลังแอมป์ (line in) โดยต่อออกมาจาก doc ที่เสียบข้างใต้ iPod วิธีนี้จะใช้เฉพาะภาคขยาย (แอมป์) อย่างเดียวครับ
ไม่แนะนำให้ทำการนำสัญญาณออกจากช่องหูฟังของ iPod, CD walkman หรือเครื่องคอมมาต่อเข้า line in นะครับ เพราะมันจะเป็นการขยายเสียง 2 ต่อ จะมีความผิดเพี๊ยนของเสียงสูงครับ

ช่องสัญญาณออก มีช่องเสียบหูฟัง Mini out ออกมาครับ สามารถนำหูฟังมาต่อฟังได้โดยตรง หรือสำครับแจ็คที่มีขนาดใหญ่ ทางบริษัทก็มีแจ็คแปลงเป็น mini สีทองให้ครับ

หากจะนำไปใช้เป็น DAC + Preamp ก็เอาสาย Mini to Rca มาต่อออกจากช่องหูฟัง ไปเข้า power amp หรือ อินทรีเกรทแอมป์ก็ได้ครับ

สินค้ามีวางขายที่ ppn resource บ้านหม้อ หรือโทรติดต่อผู้นำเข้าเพื่อนัดฟังก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

Musicman
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010, 22:43:12 »

ท่านใดสนใจโทรมานะครับ

Musicman
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 15:28:58 »

ใช้ DAC+AMP นี้เป็น Pre amp ครับ ต่อเข้ากับ power หรือจะใช้ต่อเข้ากับ Integrated amp อีกทีครับ
ไม่สามารถใช้ แอมป์หูฟัง ตัวนี้ต่อเข้ากับลำโพงตรงๆ ได้ครับ ขับไม่ออกแน่นอนครับ
เพราะอย่างชุดของผม ผมก็ได้เคยใช้ต่ิอเป็น Pre amp เข้าไปที่ Power Amp Audio research VT-60 เพื่อใช้กับลำโพงของผมอยู่ช่วงหนึ่ง ก็มิได้มีปัญหาแต่อย่างใดครับ (โดยใช้สาย Mini to RCA ต่อออกมาจากที่ตัวแอมป์หูฟังเข้าที่พาวเวอร์แอมป์นะครับ)

Musicman
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 22:39:42 »

สินค้าล็อตใหม่เข้ามาแล้วครับ
มีการเปลี่ยนแปลงจาก Wolfson WM8741 เป็น Wolfson WM8740
และปรับราคาเป็น 3,650 บาท ตามอุปกรณ์ที่มีการเปลี่ยนแปลงครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์