หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mozart TX ภาคที่หนึ่งครับ อิอิ  (อ่าน 31449 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 12:27:19 »

สงสัยจะมีอีกหลายภาคเนอะครับ เพิ่งทำให้วิ่งได้เอง ยังต้องปรับปรุงอีกบาน ร่ำๆว่าจะยกทิ้งหลายรอบระหว่างทำครับ แต่ด้วยที่ว่ามันพอดีช่องเลยกัดฟันทนครับ ไม่อยากบ่นเรื่องเคสตัวนี้อีกแล้ว ซื้อมาสามปีแล้วยังไม่สามารถทำให้เสร็จได้เลย ตั้งแต่บ้านผมตอกเสาเข็ม จนจะปรับปรุงลอกหน้าแล้ว ก็ยังไม่เสร็จเนาะ  grrrrrr

ข้อดีของเคสตัวนี้มีอย่างเดียว คือขนาดกับสีข้างนอกมันเหมาะกับโต๊ะทำงานใหม่ผมเท่านั้นเอง ข้อเสียค่อยๆบรรยายไปละกันครับ เยอะ

ที่ต้องปรับปรุงหลักๆ มีมากมาย แต่ค่อยๆไปกันทีละจุดก่อนละกัน

จุดแรกคือเรื่อง Function ของคอมพิวเตอร์ก่อน ตำแหน่งติด การ์ดรีดเดอร์มันห่างจากบอร์ดเหลือเกิน ทำให้ผมต้องตัดและต่อสายจากตัว การ์ดรีดเดอร์ ทำใหม่เสียเคส CM690 ที่ไม่ใช้แล้วไปหนึ่งตัวเพื่อเอาสาย USB มาแทนสายจากการ์ดที่สั้นไป ต่อเสร็จ USB ใช้ได้ แต่ การ์ดไม่ยอมอ่านเนาะ ต้องแก้ไขอันดับแรก  grrrrrr
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 12:33:38 »

โห ใช้หม้อกี่ตอนครับเนี่ย หกเลยเหรอครับ ลูปเป็นยังงัยบ้างครับเนี่ย
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 12:35:50 »

รอชมครับ รอฟังครับ happy
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 13:02:05 »

รอชมของสวยๆแรงๆต่อครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 13:02:32 »

โห ใช้หม้อกี่ตอนครับเนี่ย หกเลยเหรอครับ ลูปเป็นยังงัยบ้างครับเนี่ย

เคสตัวนี้เต็มที่จริงๆ ได้ เจ็ด ครับ หลังห้าตอน หน้าได้อีกสอง แต่หลังต้องเป็นหม้ออลูมิเนียมบางๆ ของ TT เท่านั้น

ส่วนข้างหน้าต้องใช้หม้อบางๆพวก HWLab + พัดลมบางๆ ดูดลมเข้าเคส (เพราะจะติด VGA ครับ) เล็งแล้วเล็งอีก สงสัยผมจะพอแค่ห้าตอนหลังดูดลมออกจากเคส ไม่อยากเอาลมร้อนเข้าเคสแล้วไปผ่านหม้อน้ำหลังครับ ร้อนเปล่าๆ  diablo
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 13:15:26 »

มันไม่มีที่ติดhddหรือครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
idirex2000

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 13:52:39 »

ผมชอบเคสตัวนี้มากเลยครับพี่ great
รอชมต่อครับ
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 14:06:54 »

มันไม่มีที่ติดhddหรือครับ

มีเป็น Rack ใส่ได้ห้า+1ลูก ในรูปเป็นกล่องอยู่เหนือ Ram ครับ (กล่องเดียวกับที่ติด Card Reader) แต่.......

1. สาย SATA ความยาวปรกติ 50 ซม มันไปไม่ถึงอะครับ ถ้าดึงดันจะใช้ต้องลากสายผ่าบอร์ดมาเสียบ ไม่สวย
2. กล่องตัวนี้ถอดยากสุดๆ ต้องใช้พลังภายในช่วยถึงออก สองมือ กับ สอง (ขอโทษ ตีน ) ดึงถึงออก พลาดพลั้งกลัว  HDD มันจะเสียซะก่อนเสร็จหนะครับ
3. ใส่ได้จริงๆแค่สองครับ ใส่มากกว่านั้นติดสายน้ำเข้าบอร์ดเนาะ แค่ใส่ลูกเดียวเวลาเอาออกต้องให้คนมาช่วยดึงสายน้ำหลบทางออกของ Rack ก่อน มันติดทางกันอยู่ ไม่ใส่ก็ไม่ได้ ต้องการใช้ Card Reader มากๆครับ
4. ไอ้กล่องนี่มันบังทางรูขันน๊อต Bay 5 1/4 ด้านหลังอยู่ ถ้าจะใส่หรือจะเปลี่ยน Optical ต้องถอด Rack ตัวนี้ก่อนครับ ปัญหาคือ... กลับไปอ่านข้อสองอีกทีนะครับ
5. ผมกะจะทำเคสตัวนี้สำหรับ บอร์ดชุดใหม่ ตั้งใจจะใช้ SSD เลยวางหาที่ติดกับพื้นเคสที่ไม่เกะกะ บอร์ดกับมือเวลาทำงานเปลี่ยนการ์ดจอครับ

ว่าจะไม่บ่นเรื่องเคสตัวนี้แล้วเลยอ่ะครับ เข้าทางพอดี  love
Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 14:13:21 »

ผมชอบเคสตัวนี้มากเลยครับพี่ great
รอชมต่อครับ

690II ดูดีที่สุดตอนนี้แล้วครับคุณหนุ่ม ผมยังว่าจะซื้อมาแทนตัวนี้อยู่หลายรอบแล้ว แต่ว่าที่มันวางได้พอดี เอา 690 มาวางมันดูโหวงแหวงไปมาก ถ้าเล่น เล่น ตัว Advance ไปเลยผมเห็นอยู่ร้านเจ๊บ๊วย นานแล้วสามพันห้ามังครับ ผมตัดใจเล่น Mozart ตัวนี้ต่อ ต้องลงค่าอุปกรณ์ประกอบเคสสูงกว่าซื้อ Advance ใหม่เยอะเลย แต่อย่างว่า ที่มันพอดี เลยทำซะ  grrrrrr
Suhanna

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 14:45:14 »

หม้อน้ำแผงหลัง ใช้ TT สองตอนสองตัวครับ กับ พัดลมสี TT อีกสี่ตัว (เรื่องพัดลมแถมมากับเคสนี่ ผมถือว่าพัดลมสี ของ TT ดีที่สุดตั้งแต่เคยใช้มา เงียบ ลมดี พังยากมาก แน่นอนครับ พัดลมยี่ห้อนี้ (สี่ตัวนี่มาจาก TT Armor สาม และ M9 อีกหนึ่ง) แต่ที่แถมมากับเคสตัวนี้สีส้ม ดีเหมือนกัน ทนมาก แต่ใช้ไปสักพักมีเสียงอิ๊ดๆ ต้องเกะมาหยอดน้ำมัน เลยไม่เอามาใช้ครับ)

เชื่อมหม้อน้ำสองลูกด้วย Fitting Bits 90 องศาสองตัว กับ Extender และ anti Swival กำลังรอ Fitting ที่จะเชื่อมไปหม้อน้ำตอนเดียวลูกที่สามอยู่ครับ ต้องใช้ 90 Swival อีกสองเนาะ (ค่า Fitting เพิ่มแค่สองตัวนี่เกือบพันไปแล้ว จนจบน่าจะเกินราคาเคสไปไกลมากทีเดียว) อ้อ ยึดหม้อน้ำสองตัวนี่ใช้น๊อตเกลียวละเอียดสั้น 16 (หม้อกับเคส) ยาว 16 (ตระแกรง, พัดลม เข้ากับหม้อน้ำ) ถอดชุดนี้นี่ขันน๊อตกันมือหงิกครับ  diablo
yoshiki

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 14:48:36 »

รอชมของสวย ๆ ครับ jap
Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 15:26:32 »

Tip เล็กๆ วิธีติดหม้อน้ำตัวที่สามครับ เอาพัดลมไว้นอกเคส ในเคสจะได้มีที่ทำงานบ้าง (เคสดูใหญ่มาก แต่ข้างในแคบมาก ทำงานลำบาก เอ หรือมือผมมันใหญ่ไปเนอะ อิอิ)

เคสตัวนี้รูยึดพัดลมเค้าจะทำเทเปอร์นูนขึ้นมา ต้องเอาโฟมกันกระแทกติดป้องกันเสียงระหว่างหม้อน้ำกับเคสทุกจุดครับเพื่อเก็บเสียง

พัดลมติดด้านนอก คงต้องเจาะเดินสายไฟพัดลมเข้าไปในเคส ตัวนี้ผมคงใช้ เคสFan ปรับรอบได้ที่แถมมากับหม้อน้ำชุดนี้ครับ เอ หรืออีกทีอาจใช้พัดลม CM 90 cfm แล้วใช้บอร์ดคอนโทรลรอบตามความร้อน CPU ก็ได้

ด้านหน้ามีที่ติดพัดลม 12 ซม อีกห้าตัวเนอะ ผมลองติดแล้วไม่รอดครับ มันยึดกับเคส ช่วยขยายเสียงดังอยู่แล้ว เป็นดังมากๆ อาจต้องใช้ตัวปรับรอบพัดลมมาช่วยลดเสียงอีก หรืออีกที ไม่ติดพัดลมมันซะเลยง่ายดี (คงต้องดูอุณหภูมิอีกที) แต่มีไว้ก็ดีนะครับ ไม่ต้องมีพัดลมเป่าแรม เป่า VGAโดนลมเต็มๆอยู่แล้ว

ขอไปแก้ไขเรื่อง การ์ดรีดเดอร์ก่อนครับ ลงไปเยอะแล้ว ต้องทำให้ใช้ให้ได้ครับ อิอิ  go
Red devil tr.

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 15:45:06 »

gaspของแรงอย่างงาม รอชม รอชมครับบบ great
yuki_kaze

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 16:46:45 »

มีฟองน้ำกันฝุ่นไหมครับนิ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
tpp
True Love Always

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 17:42:41 »

โห พี่ครับ สี่ตอน TT นี่เอาไม่อยู่เหรอครับเนี่ย สงสัยเดี๋ยวผมต้องเพิ่มบ้างดีกว่าเผื่อจะเย็นอีก เป็น RX480+RX240

รอชมความงามนะครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์