หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคสเล่นน้ำแบบพอเพียง อิอิ  (อ่าน 19004 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 16:10:30 »

ในเมื่อ 280GTS ใส่ไม่ได้ไม่เป็นไร ผมเหลือ 240GTSเหลืออยู่อีกตัว ใส่ได้เนียนๆครับ คราวนี้จับคู่กับพัดลม CM 90CFM (นี่ก็เหลืออยู่เหมือนกัน) เช็คดูแล้วเคสตัวนี้ใส่กับหม้อสองตอน 12 ซม ได้ทุกยี่ห้อที่หนาไม่เกิน 3.5 ซม ครับ ไล่กันเอาตามชอบตั้งแต่ XSPC RS240 Swiftech 220 หรือ BI 240GTS ตัวที่ผมใช้อยู่ (BI มัน Fin ถี่สุดๆควรใช้กับพัดลม 70 CFM ขึ้นไปถึงจะเห็นผลครับ)

ใส่ได้เนียนๆแบบไม่ต้องออกแรงเลย Noxตัวนี้ทำการบ้านมาเยอะ ใช้ได้เลยครับ คราวนี้ผมใช้พัดลมเป่าเข้าหม้อน้ำนะครับ เนื่องจากหม้อน้ำผมสีฟ้า ไม่เข้ากับเคสเลยขอเอาสวยไว้หน่อย ให้พัดลมบังหม้อน้ำไว้ แล้วยังได้ใช้แสงจากพัดลมเสริมความงามบอร์ดได้ด้วย  lol

มองจากด้านล่างเห็นหม้อน้ำอยู่ ส่วนระยะ Clearance เยอะครับ สามารถวางท่อแนบข้างหม้อน้ำสบายๆ

มองมุมตรงไม่เห็นหม้อน้ำเลย ขอบเคสปิดสนิท ดูสีไม่หลอกกันมากเนอะ
Suhanna

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 16:16:26 »

เอาทิป ยึดหม้อน้ำกับเคสมาฝากครับ ผมใช้ลูกยางดูดแรงสั่นสะเทือน HDD จาก Mozart (อย่างน้อยก็พอทำประโยชน์ได้บ้าง อิอิ) มารองระหว่างหม้อกับเคสเพื่อลดแรงสั่นสะเทือนและลดเสียง ยึดแค่สี่มุม ขันแค่ตึงมือ (ให้ลูกยางทำงาน ขันแน่นไปไม่ช่วยอะไร) แค่นี้ก็แข็งแรงมากแล้วครับ ไม่มีร่วงลงมาแน่ๆ

เป็นอันว่ายึดหม้อน้ำเสร็จเรียบร้อย ถ้าไม่นับรวมถ่ายรูป กับหาหม้อ หาพัดลม กับลูกยาง ยึดพัดลมกับหม้อเข้ากับเคสไม่น่าเกินห้านาทีเนอะ

เดวไปขั้นตอนต่อไปเลือกปั้ม และถังพักน้ำครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 17:58:16 »

เรื่องปั้มกับถังพักสำหรับเคส MTower ขนาดเล็กทั่วๆไปรวมถึงเคสตัวนี้เล่นง่ายมากครับ เพราะไม่มีพื้นที่จะเล่น อิอิ  drunk

ทางเลือกคงมีแค่ถังพักน้ำรวมกับปั้มใส่ไว้ที่ Bay 5 1/4 นิ้วหนะครับ เท่าที่ผมเห็นตอนนี้คงมีตัวเลือกหลักๆแค่ XSPC เท่านั้น มีอยู่สองแบบ สำหรับปั้มสองรุ่นคือ 355 กับ 655 อ้อถังพักมันมี Top เพิ่มความแรงในตัวด้วย ถ้าเป็น 355 ก็จะเพิ่มความแรงขึ้นเยอะเกือบหกเจ็ดสิบเปอร์เซ็น(เพราะฝาเดิมออกแบบมาไม่ค่อยดี) แต่ถ้าเป็น 655 ความแรงไม่ค่อยเพิ่มครับ พอๆกับปั้มเดิมแต่ได้เรื่องติดตั้งง่ายประหยัดพื้นที่

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เอาตามความเข้าใจผมคร่าวๆระหว่างปั้ม 655 กับ 355 นะครับ 655 จะดีกับระบบไหลๆหน่อย พวกหม้อยักษ์ๆหนาๆ ใช้บล๊อกแค่ตัวเดียว (ไม่อั้นน้ำ) Flow จะดีมาก (ปั้มตัวนี้ Flow ดี แต่ Head ไม่สูงมาก ปรับรอบได้ ปรับให้ Flowน้อยแต่เอาเงียบก็ได้) แต่ถ้าเป็น 355 Flowจะสู้ 655 ไม่ได้ แต่ Head สูงมากเหมาะกับระบบอั้นน้ำ หม้อบางๆ มีบล๊อกเยอะๆ รวมๆทั้งระบบแล้ว Flowรวมจะดีกว่าใช้ 655 เนอะ (แต่บอกก่อน 355 เสียงดังพอสมควรเลยครับ)

เอารูปจากพ่อค้าที่ผมซื้อปั้มในนี้มาให้ดูครับ

เคส Nox ตัวนี้ของผมยิ่งง่าย ใช้ XSPC Dual + 355 เพราะของมีอยู่แล้ว อิอิ
ต้องเอายัดเข้าเคสไปก่อนครับ ดูทางสายน้ำหลบอุปกรณือื่นๆด้วย ไม่งั้นประกอบเสร็จไม่มีที่เดินสายไฟสายน้ำอาจต้องรื้อเคสเปลี่ยนที่สลับอุปกรณ์กันอีกได้  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2010, 18:01:03 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 23:18:37 »

พอดีเป๊ะไม่ต้องโมแบบนี้ชอบจริงๆครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
idirex2000

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 23:34:42 »

ด้านบนทำมานูนๆรองรับหม้อน้ำด้วยครับพี่ great
Suhanna

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 09:41:52 »

แหะๆ ผมเจอพัดลม 14 ซม สีแดงในเคสตัวนี้แล้วครับ มันยึดติดกับตะแกรงหน้าเคส (ไม่ได้ยึดติดกับเคส) เหมือนพัดลม 8 ซมที่ยึดติดกับฝาปิด Hot Swap หน้าเคสเหมือนกัน  rules

เคสตัวนี้ยิ่งรื้อ ยิ่งชอบครับ อยากบอกว่าระบบ Tool Free เคสราคาสองพันกว่าบาทตัวนี้ยอดจริงๆ คิดได้ยังไงเนี่ย ไอ้ยึดอุปกรณ์ที่เป็นปุ่มดูเหมือนต้องหมุน มัน Slide ปรับระยะตึ้นลึกของอุปกรณ์ได้อิสระ ตามใจเรา (ผมมีปัญหาเวลาเสริมแผ่นหน้าถังพักน้ำ XSPC เนาะ มันจะยื่นออกมานิดหน่อย) สำหรับ Nox ตัวนี้ปรับๆดันๆให้พอดีกับอุปกรณ์ตัวอื่น เสร็จกด (ครับ กดเฉยๆ) ลงไปบนปุ่่มที่ Tool Free มันจะเหมือนแป๊กกระดุมเสื้อครับ แต๊ปติดแน่นเลย เวลาจะปลดก็ดึงมันออกมาเฉยๆดังแต๊ป หลุดแล้ว สุดยอดจริงๆ love

สำหรับชุดน้ำ ผมอยากได้พัดลม PWM ของ Arctic สีขาว ถามที่ TK มันหมดไปแล้ว (ตอนมีเห็นเยอะแยะดันไม่ซื้อ) มาประกบกับหม้อ XSPC RS แล้วต่อพ่วงพัดลมสองตัวเข้ากับ PWM ของ CPU ให้มันปรับรอบตามความร้อน CPU จะสุดยอดมากๆเลย ได้ 655 + XSPC มาเป็นปั้มกับถังพักด้วย จะเป็นเคสเล่นน้ำ ไม่ใช่ซิ เคสทำงาน หรือ เคส Server ที่สุดยอดจริงๆ เย็นพอควร เงียบมากๆ ทำง่าย ใส่ HDD 3.5 ได้ 4 เป็น HotSwap 2 กับ SSD อีกสี่เหมือนกัน อะไรมันจะขนาดนั้น อ้อเคสตัวแค่นี้ใส่ VGA ยาว 33 ซม (ใส่ได้แค่ตัวเดียวเนาะ) ได้ชิวๆ ถ้าผมให้คะแนนได้ สูงสุดทุกหัวข้อครับ มีข้อเสียแค่ว่ามันใส่หม้อได้แค่สองตอนตัวเดียว (ความจริงอัด 1 ตอนด้านพัดลมดูออกเหนือบอร์ดได้ แต่ผลที่ได้มันไม่คุ้มกับสตางค์ที่เสียไป) ที่เหลือนี่ ผมว่าเป็นเคสที่ดีที่สุดตั้งแต่ผมเริ่มเล็งเคสน้ำมามาเลย

มีวี่แววว่าจะต้องซื้ออีกมาเปลี่ยนกับคอมที่ใช้งานอยู่ในบ้านทั้งหมดครับ (อาจจะยกเว้นแค่ 690II) ตัวนั้นนี่แพงกว่า ใหญ่กว่า และใส่หม้อน้ำได้เยอะกว่าครับ love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2010, 09:59:52 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 13:16:46 »

มาดันรอชมต่อครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 15:46:42 »

ไม่อยากบอกท่านน่อมเลยครับ ว่าเคสตัวนี้ระบบน้ำติดเคสเสร็จพร้อมลง Hardware แล้วละครับ  lol

ถ้านับเวลาประกอบชุดน้ำติดเคส ไม่รวมเวลาโอ้เอ้ นั่งเล็งโน่นนี่ หลบไปกินโต๊ะกับแม่ยายด้วย (มีร้านอร่อยแนะนำอีกแล้ว) ก็น่าจะไม่เกินชั่วโมงหนะครับ อะไรมันจะหมูแล้วเร็วแบบนี้  love

สายน้ำระหว่างหม้อกับปั้มครับ แค่ต่อท่อจาก Outlet ตัวบนเขาบอร์ด และ ต่อท่อน้ำกลับจากบอร์ดเข้า Barb ตัวล่างก็เสร็จแล้ว ผมเล็งคร่าวๆว่าน่าจะใช้สายน้ำแค่สองฟุตกว่าๆไม่เกินสามฟุตสำหรับเคสตัวนี้ (เคสเล็กประหยัดสาย ดูเรียบร้อยอีกต่างหากด้วย) ใช้ Fitting ธรรมดาได้เลยแนวเดินสายโค้งธรรมชาติไม่ต้องการ Fitting หรือข้องออะไรเพิ่มพิเศษ (ผมใช้ 45องศาใส่ให้ดูเล่นครับ เพราะมีเศษท่อดำเหลืออยู่มันยาวไม่พอ เลยเอา 45 มาช่วยยืดท่อหน่อยพอดีเป๊ะ)

รูปสามวิวเนอะ หน้าตาดูดีเลย มีครบทุกอย่างที่เคสชั้นดีควรมี Bay 5 1/4 ไม่พอใส่ที่ปรับรอบพัดลม แต่พัดลมมีน้อยแค่สามใช้บอร์ดคอนโทรลรอบพัดลมได้สบายๆ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2010, 15:50:05 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
idirex2000

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 22:30:13 »

สวยมากครับพี่
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 15:41:00 »

เคสตัวนี้เกือบเสร็จแล้วครับ ทำสายไฟเสร็จแล้ว รอแค่สายน้ำสีดำเท่านั้น (รอนานแน่ กะวัดระยะพร้อม Moxart แล้วสั่งทีเดียว) เป็นอันเสร็จ  lol

เคสตัวนี้ยิ่งทำยิ่งชอบ หาที่ติ (เคส) แทบไม่ได้ กระทั้งรูเจาะให้ร้อยสายรัดยังมีทุกที่ที่ต้องการเก็บสายเลยเนอะ หาที่ติได้สองที่เท่านั้นเอง คือ รูแจ็คหูฟังกับไมค์หน้าเคส ไม่บอกว่าอันไหนเป็นอะไร( Cool Bay HX มี ดำกลมกลืนสวยทีเดียว) กับอีกที่ก็ Front Bay สำหรับใส Card Reader รูมันเล็กไป เอา Reader ลอดรูออกมาไม่ได้ (สงสัยคนออกแบบเค้าต้องการแบบนั้น) ต้องใส่แนบไว้ด้านใน เลยดูเป็นกรอบ มีมิติตื้นลึกสวยดีครับ เคสตัวนี้ผมชอบมากๆ จริงๆ (สงสัยโดนอีกหลายตัวแน่ๆ) เล่นน้ำก็ดี เล่นลมก็ได้ (เคสลึกครับ ฝาปิดด้านหลังยังเว้าที่ไว้เก็บสายไฟได้ ไม่มีปัญหาเรื่องปิดฝาเคสไม่ได้)

NOX นายแน่จริงๆ................... great
tpp
True Love Always

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 15:51:16 »

พี่ทำซ๊ะดูหรูเลยครับ  great
Suhanna

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 16:17:55 »

ตอนนี้ต้องไปตามหาบอร์ดใหม่กับ CPU มาใส่ Mozart ต่อครับ ยังตัดสินใจไม่ได้เลย AMD หรือ Intel ดี ตอนแรกจะเล่น 950 เพราะคอมทำงานเป็น intel หมด HTPC เป็น AMD หมดเหมือนกัน แต่ไปเห็น AMD คุณหนุ่มเริ่มไขว้แขวหนะครับ AMD อารายไม่รู้ แรงบานลัยเลยอ่ะครับ อิอิ  great
tpp
True Love Always

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010, 16:57:48 »

นั่นสิครับพี่ คุณหนุ่มแรงจนผมต้องมองค้อนเลย
kit99

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 23:12:44 »

gasp ว่าวๆเคสตัวนี้น่าสนมากๆเดี๋ยวแนะนำให้เพื่อนผมใช้สักหน่อยมันกำลังตามหาเคสอยู่พอดีเลย  he he
ปล.ผมมีเคสNox HX อยู่แต่โมกลับหัวไปแล้วชอบดูท้องการ์ดจอ  he he

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 02:56:52 »

เรียบง่ายดูดีมากๆเลยครับ lol

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์