หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mozart TX ภาคสอง ตอนประกอบร่าง อิอิ  (อ่าน 8517 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 14:34:02 »

ระหว่างประกอบ TX จิตตกไปหลายรอบมากครับ ยิ่งไปทำเคส Blaze FX ตัวเล็กยิ่งไปกันใหญ่ ตัวนึงพอดีไปทุกที่ อีกตัวต้องคิดต้องแปลงสารพัดว่าจะเลิกทำไปหลายรอบแล้ว ตั้งใจเอา TX เป็นเคสทำงานอยากได้เงียบมากๆหน่อย ลองพัดลมมาใช้แทบหมดบ้าน เงียบได้ใจ พอใส่ปั้ม 355 เข้าไปเสียงดังสนั่น (แปลกที่ย้าย 355 ไปลง Blaze FX กลับเงียบสนิท) ลงทุนซื้อปั้มใหม่ แปลงหม้อพักน้ำใหม่ ลองนอกเคสเงียบได้ใจ พอใส่เข้าเคสดังจนน่ารำคาญ เรื่องบอร์ดกับ CPU ผมก็จิตตกพอๆกัน อยากใช้ i7 950 กับ Sabertooth X58 ของไม่มี แถมกลัว 950 มันไม่แรง จะเล่น 930 มันก็ต่างจาก 920 ที่มีนิดเดียว จิตตกขนาดถอดเอาบอร์ดเดิมบล๊อกเดิมจาก Blaze FX ตัวเล็กมาใส่ลองครับ ถ้าพอวิ่งไหวจะหันไปเล่น AMD ใน Blaze FX ดีกว่า (เป็นงั้นไป) ไม่เป็นไร เอามันประกอบร่างเป็นตัวไว้ก่อน แล้วค่อยโมเคสตัวนี้อีกยาวๆ  diablo

Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 14:47:44 »

ต้องใช้สาย SATA ยาวพิเศษสำหรับเคสตัวนี้ (แถมมาให้เส้นเดียว) ผมใช้สาย SATA จากที่ต่อ Front Panel จาก CM690 มาใช้ทั้งสองเส้น (ผมมี 690 สองตัว โล๊ะแล้ว) อ้อแถมวิธีทำสาย SATA ให้เป็นสีดำแบบง่ายๆ ใช้สีดำด้านพ่นเลยครับ Work ดัดได้สีไม่ร่อน (ตัวนี้ไม่ได้ทำเพราะเคสมันสีอลู ทำแล้วหลอกตาเนอะ)

เคสใหญ่โต แต่ผมหาที่วางปั้ม DD 4.0 ได้แค่ตัวเดียว จะทำ Twin Pump หาที่ไม่ได้ซะงั้น ถังพักที่ซื้อมาพร้อม DD 4.0 ก็หาที่วางไม่ได้ต้องใช้ Bay Res ของ Flow แทน ดัดสายอ้อมได้พอดี

ตัวปั้มลองทั้งเอาวัสดุซับเสียงหุ้ม ใช้กาวสองหน้า 3M ยึดกับเคสลดแรงสั่นสะเทือนก็ยังดังมากอยู่ สุดท้ายเล่น Blu Tac แทนกาวสองหน้า เงียบที่สุดแล้ว (แต่สำหรับผมมันก็ยังดังอยู่ดี)  diablo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010, 14:50:11 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Mahasarakham1
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

我愛泰國。

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 14:52:19 »

เทพจังเลยครับ อิอิ

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:01:49 »

เคสตัวนี้ใช้หม้อน้ำสามตัวของ tt ทั้งหมด เป็นสองตอนสองตัว หนึ่งตอนอีกหนึ่ง

Loop น้ำจะเป็น DD 4.0 > tt 240 > tt240 > EK LT > Swiftech NB > tt 120 > Bay Res Flow

Line น้ำบังคับที่ต้องมีหม้อน้ำคั่นระหว่าง Block น้ำ กับ Bay Res อีกตัวครับ ไม่งั้นเดินสายน้ำจะผิดธรรมชาติ ดูยุ่งไปหมดไม่สวย แต่มีหม้อคั่นไว้ก็ได้ จะได้ลดอุณหภูมิน้ำก่อนเข้าปั้มเนอะ

ตามที่คำนวนคร่าวๆ ระบบนี้ควรใช้ 355 + Top หรือ DD 4.0 สองตัว ผมลองใช้หม้อ tt สองตอนสองตัว Flow กำลังดี พอเพิ่มหม้อตัวที่สาม (อั้นน้ำมากๆ) ผมว่า Flow มันอ่อนไป มีฟองค้างติดข้างท่อเกือบ 24 ชม (ไม่เคยเป็นมานานมากแล้ว ตั้งแต่หันมาคบกับ 355 + Top) คงช่วยไม่ได้ เพราะ ที่มันมีให้ติดปั้มได้แค่นี้

ผมจัดสายน้ำสุดความสารถแล้ว แต่ดูไปดูมามันยังเหมือนเครื่องกรองน้ำอยู่ดี อิอิ (เหมือนเคสตัวแรกที่ผมเล่นน้ำเลย อ่ะครับ) grrrrrr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:16:52 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:08:55 »

ทำไมใส่ปั๊มลองข้างนอกไม่ดังแต่ใส่เข้าไปแล้วเสียงดังครับ?

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:22:55 »

ทำไมใส่ปั๊มลองข้างนอกไม่ดังแต่ใส่เข้าไปแล้วเสียงดังครับ?

ปั้มมันมีสั่นนิดหน่อยครับ ลองข้างนอกมันเงียบมาก เสียงมันออกต่ำๆ ต้องเอาหูเข้าไประดับ 20 ซม ถึงได้ยิน ผมเข้าใจเอาเองว่าพอใส่เคสแล้ว มันไปพอดีกับความถึ่ธรรมชาติของอลูมิเนียมเคส TX พอดี เลยดัง เหมือนกับกรวยลำโพงหนะครับ สั่นนิดเดียว ออกมาเป็นเสียงได้

ตัว Blaz FX เป็นเหล็กหนา ทำสีดี มีประเก็นกันสะเทือนติดมากับเคสด้วย ใส่ปั้มแล้วเงียบมากๆครับ  love
yuki_kaze

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:27:37 »

ปั้มมันมีสั่นนิดหน่อยครับ ลองข้างนอกมันเงียบมาก เสียงมันออกต่ำๆ ต้องเอาหูเข้าไประดับ 20 ซม ถึงได้ยิน ผมเข้าใจเอาเองว่าพอใส่เคสแล้ว มันไปพอดีกับความถึ่ธรรมชาติของอลูมิเนียมเคส TX พอดี เลยดัง เหมือนกับกรวยลำโพงหนะครับ สั่นนิดเดียว ออกมาเป็นเสียงได้

ตัว Blaz FX เป็นเหล็กหนา ทำสีดี มีประเก็นกันสะเทือนติดมากับเคสด้วย ใส่ปั้มแล้วเงียบมากๆครับ  love

ได้ความรู้เพิ่มเลยครับ jap

ปัญหาแนวนี้เอาโฟมหรือยางรองจะพอแก้ได้รึเปล่านะครับ?

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:28:54 »

หม้อตอนเดียวตัวที่สามต้องเอาพัดลมไว้นอกเคสครับ พัดลมตัวนี้คงต้องเปลี่ยน อยากได้เป็น Arctic Cooling PWM เอาไว้ต่อกับปลัก4ขา CPU ให้มันปรับรอบตามอุณหภูมิ CPU เพื่อลดเสียง เพราะพัดลม tt 4 ตัวบนมันวิ่งรอบต่ำเสียงเงียบมาก ระบายความร้อนไม่ทันแน่ๆ ตอนอัดหนักๆครับ  sarcastic

แหะๆ มันน่าจะเปลี่ยนบอร์ด ใส่ VGA สักสามตัวคงจะสวยดีเนอะครับ อิอิ  diablo

คงมีอีกหลายภาคครับตัวนี้ มีจุดที่ต้องปรับปรุงอีกบานเลย  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:47:20 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:38:58 »

ได้ความรู้เพิ่มเลยครับ jap

ปัญหาแนวนี้เอาโฟมหรือยางรองจะพอแก้ได้รึเปล่านะครับ?

ลองหมดแล้วอ่ะครับ ไม่รอด

ใช้ Blu Tak ดีที่สุดแล้วครับ (ลองเอาไปใช้ยึดลำโพงกับ ขาตั้งก็ได้ครับ เสียงดีขึ้น สังเกตุได้ มันเป็นตัวรับแรงสั่นสะเทือนที่ดีมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:44:12 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 16:02:03 »

เอาสาเหตุของอาการจิตตก เรื่อง CPU กับบอร์ดใหม่มาให้ดูครับ  drunk

เคสหม้อน้ำห้าตอนพัดลมเบาๆ (90 CFM ผมให้มันวิ่งแค่ 1000 รอบ) ใช้ บล๊อก LT ซิลิโคน CM หลอดละ 90 บาท (ยังมีที่ให้ปรับปรุงเรื่องอุณหภูมิอีกเยอะ) รอบนี้ผมว่าเป็นที่ PSU Silverstone 1000W ด้วยหละครับ สามารถจริงๆ เงียบดีด้วย คุ้มครับ อิอิ

ผมลอง OC มั่วๆดูยังไปได้แค่นี้แล้ว OCCT ก็ผ่าน ปรับปรุงเรื่องความร้อนอีกหน่อย ลองปรับละเอียดๆอีกนิด อาจไปได้อีกสัก 1-2 Step เลยกลัวว่าเปลี่ยนบอร์ดเปลี่ยน CPU แล้วมันทำได้น้อยกว่านี้จะยุ่งเนอะ  drunk

ไปแล้วครับ เดวคงจะมีภาคสามภาคสี่ต่อเนอะ อิอิ  go
tpp
True Love Always

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 18:16:16 »

แจ่มจริงๆครับพี่ รอติดตามเลยครับ ใช้ของธรรมดาให้มีประโยชน์มากครับ ต้นแบบผมจริงๆ  great
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 18:43:40 »

เง้อ งานเนี๊ยบเช่นเคยเลยครับท่าน

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์