หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Printer นี่มันมี Benchmark ทดสอบหรือเปล่าครับ  (อ่าน 28237 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 21:10:28 »

ทำไฟล์มาตรฐานของแล็บวีม็อดสิครับ จับมาปริ๊นแข่งเลย great

เออ เข้าท่าดีนะคับขอนแก่น ทำไฟล์หลาย ๆ format หลาย ๆ ขนาด

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 00:35:44 »

ทำไฟล์มาตรฐานของแล็บวีม็อดสิครับ จับมาปริ๊นแข่งเลย great

ตามขอนแก่นหล่อเลยครับ   เง้อ

เอาเป็นรูปน้องซู่หยิ๋งแล้วกันครับ 400รูป ใครเสร็จก่อนชนะ แต่ผมว่าแค่ 3รูปแรกผมก็เสร็จแล้วครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
IonRa

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 02:24:18 »

ดีใจครับ ที่มีห้อง Printer

เวลาเจอหมึกเติมยี่ห้อไหนห่วยจะได้เอามาประจานกันครับ

จะได้ทำให้คนที่ยังไม่เคยใช้หมึกยี่ห้อดังกล่าวระวังตัวไว้ครับ

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #18 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 03:35:52 »

ตามขอนแก่นหล่อเลยครับ   เง้อ

เอาเป็นรูปน้องซู่หยิ๋งแล้วกันครับ 400รูป ใครเสร็จก่อนชนะ แต่ผมว่าแค่ 3รูปแรกผมก็เสร็จแล้วครับ อิอิกำ
gasp Benchmark ปริ๊นเตอร์นะครับไม่ใช่คน อิอิกำ  drunk
ว่าแล้วก็ไปเช็ดหมึกดีกว่าครับ เลอะไปหมดแล้ว อิอิกำครับ  go

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 07:35:25 »

ขอเสนอรูปแบบการทดสอบนะครับ

1. เรื่องสี

ถ้าจะว่าไปบางทีก็อาจจะไม่จำเป็นต้องทำโปรไฟล์อย่างที่ว่าไปก็ได้ครับ 

เพียงแต่ว่า  ใช้โปรไฟล์มาตรฐานหรือ โปรไฟล์เครื่องปริ๊นเตอร์ที่มันมีแถมมาให้ในแผ่นที่ใช้ติดตั้งก็ได้ครับ   แล้วแต่ว่าเครื่องปริ๊นท์นั้นมันซัพพอร์ตโปรไฟล์แบบไหนนะครับ   สรุปคือใช้ค่าที่มันแถมมาให้เลยครับ

เรื่องสีนี่     วิธีการเทสอาจจะไม่ต้องซับซ้อนซ่อนเงี่ยน... อะไรมากครับ

ใช้ค่า CMYK  ตรงๆเลย      แล้วเราค่อยไปกำหนดค่าสีที่เราแบบคีย์เลขลงไป  จะได้เป็นมาตรฐานแม่นยำทุกครั้งครับ  แล้วถึงกำหนดถาดสีลงไปเพื่อใช้ในพื้นที่งานพิมพ์บริเวณสีนั้นนะครับ   หรือว่าบางเครื่องปริ๊นท์มันให้เฉดสีที่ได้มากกว่า 4 สีก็  ใช้แม่สีแยกต่างหากแล้วค่อยมิกซ์โทนมันเข้าไปตามเฉดสีหมึกตามสเปกมันก็ได้ครับ 

2. กระดาษที่ใช้พิมพ์

เรื่องนี้ก็พูดยากนะครับ  เพราะที่เราทราบๆกันอยู่แล้วครับ  ปริ๊นท์บนสื่อที่ต่างชนิด  ต่างพื้นผิว  ลักษณะการดูดซับสีแตกต่างการ   การสะท้อนแสงไม่เท่ากันตามพื้นผิว    การให้สีก็จะแตกต่างกันตามการสะท้อนแน่นอน ชัวว์อยู่แล้วครับ

แล๊บ Vmodtech  คงต้องใช้กระดาษยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง  เป็นมาตรฐานแล้วหละครับ  สำหรับใช้เป็นตัวหลักในการปริ๊นท์ เพื่อไปทดสอบว่า  ค่าสีที่ได้จากข้อ 1 นี่  มีความเที่ยงตรง แม่นยำ หรือ มีความผิดเพี้ยนไปจากเฉดสีที่มันควรจะทำได้ขนาดไหนครับ        ผมว่าแบบนี้  ขอสปอนเซอร์ยี่ห้อกระดาษกันเลยดีกว่าครับ อิอิกำ drunk

แต่ปกติโดยทั่วไป ใช้พวกผิวมันๆ glossy ๆ ผิวเรียบๆแบบธรรมดาทั่วไปก็พออ้างอิงได้ ใช้งานได้นะครับ 

หรืออาจจะคอมแพร์ กระดาษที่ใช้ปริ๊นท์ไปก็ได้ครับ  อาจจะแยกการทดสอบกระดาษที่ใช้ต่างหากเป็นอีก topic ก็ได้
เช่น  ปริ๊นท์ไปแล้ว   ส่องดูเม็ดสี (ใช้กล้องส่องนะครับ กล้องส่องพระเครื่องก็ได้ อิอิกำ drunk)  ดูว่าเม็ดสีเรียงตัวกันตามปกติหรือไม่   หรือ สีมันเลอะเพราะแห้งไม่ทัน  ซึ่งมีผลทำให้คุณภาพงานพิมพ์ดร๊อบลงนะครับ    แต่โดยปกติ หมึกแท้ๆจะไม่ค่อยเจอปัญหานี้ครับ ยกเว้นหมึกเทียมห่วยๆบางยี่ห้อ ซึ่งมันก็ห่วยแตกจริงๆครับ ต้องเรียนตรงๆกันแบบนี้เลยเพราะมันก็มีหลายเกรดหลายราคาครับ เหอๆ

3.อุปกรณ์มาตรฐานที่ใช้ในการเทียบสี

อันนี้ก็อาจจะลักไก่เอาพวก แมทช์เบดคัลเลอร์ชาร์ทเทียบก็ได้นะครับ ปกติวงการกล้องเค้าจะใช้ตัวนี้เพื่อใช้เทียบสีจากกล้องอีกทีครับ (ว่ามันผิดเพี้ยนแต่ละเฉดขนาดไหน)  แต่ว่า  ก็ลักไก่มาใช้เปรียบเทียบกันกับสี พูดง่ายๆว่า   เอาไว้อ้างอิงเป็นสีมาตรฐานเพื่อเปรียบเทียบกันกับที่ได้จากงานของข้อ 1 และ 2 ไปนะครับ

(แต่ว่าปัญหามันก็ยังมีอยู่คือมันลงสีคนละ media กันครับ เง้อ ก็กล้อมแกล้มยอมๆกันไปบ้างก็คงพอได้ครับ)

แบบนี้ก็ ต้องทราบด้วยนะครับว่า สีแต่ละจุด มันใช้ การอ้างอิงค่าสีที่เท่าไหร่ด้วยครับ  แต่จริงๆมันก็ไม่ได้ 100% เป๊ะๆแน่นอนเพราะมันคนละแม่สีกันครับ   ตรงนี้ต้องทำใจแต่ก็    ถ้าถึงระดับ  เอา output มาทำโปรไฟล์กระดาษที่ใช้พิมพ์   ค่าที่ได้กับสิ่งที่เห็นมันจะค่อนข้างใกล้เคียงกันทีเดียวครับ   แต่ก็ อาจจะไม่ต้องถึงขั้นนี้ก็ได้ครับเพราะคิดว่าน่าจะยุ่งยากมากเกินไปเกินระดับ user อย่างเราจะเทสกันเองได้ที่บ้านครับ

ของแบบนี้มันเทสแล้วจับใจความกันได้ยาก เพราะสายตาและประสบการณ์ของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ บางทีบางคนไม่รู้ตัวว่าตัวเองตาบอดสีก็มีครับ เง้อ....  เป็นไปได้ขนาดนั้น 

แบบนี้ก็หมายความว่า  ทาง Labs ที่ใช้ทดสอบก็ต้องมีสิ่งที่ใช้อ้างอิงเป็นมาตรฐานของที่นี่ไปครับ
เผื่อว่า  เราอยากจะทำ user review กันเองบ้าง    จะได้เอาค่าอ้างอิงมาตรฐานของที่นี่ไปใช้เทสที่บ้านได้ครับ

เผื่อว่าจะทดสอบน้ำหมึก ทดสอบกระดาษ ทดสอบความถูกต้องของการให้สี  อะไรแบบนี้ไปครับ  เง้อ

ลองเสนอดูนะครับ   แล้วแต่พิจารณาตามความเหมาะสมได้เลยครับ 

ปกติบอร์ดคอมพิวเตอร์เมืองไทยเราก็ หาได้ค่อนข้างน้อยครับเรื่องการพิมพ์ นอกจากที่เค้าคุยกันในระดับโรงพิมพ์เครื่องหน้าเมตรที่ซัพพอร์ต CMYK โดยปกติธรรมดาอยู่แล้วนะครับ  เง้อ  ก็ดีเหมือนกันครับ เปลียนบรรยากาศก็ดีเหมือนกันครับ   จะได้ครอบคลุมครบทุกเรื่องการนำไปใช้งานจริงๆด้วยครับ

เดี๋ยวขอตัวไปแง้มๆดูแถวๆซอกเกตก่อนครับ  อัดไว้ทั้งคืน ลืมลดคล๊อคลง อิอิกำ tuxout

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 07:57:27 »

อิอิครับ การเล่นกับปริ๊นเตอร์นี่ไม่ธรรมดาจริงๆ เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อยครับ อิอิกำ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
mranitgran222
Registered User
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 13:38:15 »

มันเป็นไปได้ทั้งนั้น

dekict
Registered User
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 22:13:14 »

บอร์ดนี้มีแต่เทพทั้งนั้นเลย
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 22:49:54 »

ชื่อคนข้างบนนั่น ทำไมเหมือนผมเลยครับ  อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 22:50:31 »

เข้ามาคอนเฟิร์มว่า  Tee Kae Mae Yes  จัญไรจริงๆครับ อิอิกำ out out out

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 00:59:51 »

เข้ามาคอนเฟิร์มว่า  Tee Kae Mae Yes  จัญไรจริงๆครับ อิอิกำ out out out

confirm ใช้งานได้จริงครับ อิอิกำ

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 01:00:27 »

ชื่อคนข้างบนนั่น ทำไมเหมือนผมเลยครับ  อิอิกำ drunk

drunk drunk drunk

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์