หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Susan Boyle จากรายการ Britains Got Talent 2009  (อ่าน 9530 ครั้ง)
สบาย-สบาย
Vmodtech Member

« เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:25:30 »

จากรายการ Britains Got Talent 2009

Susan Boyle อายุ 47 ปี แต่งตัวเชย ๆ ผม หงิก ๆ เธอไม่มีงานทำ เธอฝันอยากเป็นนักร้องอาชีพ
เมื่อเธอปรากฏตัวต่อหน้าผู้ชมและกรรมการ แต่ละคนมองว่าเธอคงมาทำอะไรตลกๆให้ดู
แต่ทุกคนต้องคิดผิดถนัด เมื่อคุณป้า Susan Boyle เริ่มร้องเพลง "I Dreamed a dream"
เพลงจากละครเวทีเรื่อง Les Miserables เพียงท่อนแรกเท่านั้นแหละ กรรมการทั้ง 3 กลับต้องอ้าปากค้าง
เพราะด้วยน้ำเสียงอันกังวาน และมีพลังของ Susan Boyle รวม ทั้งความหมายของเนื้อเพลง
กลับสามารถสะกดอารมณ์ของกรรมการและผู้ชมในห้องส่งให้ขนลุก และน้ำตารินออกมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ
จนแปรเปลี่ยนเป็นเสียงปรบมือดังสนั่นเมื่อเพลงจบ นั่นจึงทำให้เรื่องราวของคุณป้า Susan Boyle
กลายเป็นข่าวดังในประเทศอังกฤษไปเลยทีเดียว

แถมความสามารถของเธอยังได้รับการประจักษ์ไปทั่วโลก เมื่อมีผู้เปิดเว็บไซต์ส่วนตัวให้เธอ และยังโพสต์คลิป
การร้องเพลงของเธอลงในเว็บไซต์ "ยูทิวป์" อีกด้วย ซึ่งเพียงไม่กี่วันที่คลิปถูกโพสต์ ก็มีผู้คลิกเข้าไปชม
มากกว่า 10 ล้านคนแล้ว นั่นจึงทำให้ คุณป้า Susan Boyle ที่อาศัยอยู่ตามลำพังกับแมวคู่ใจในเมือง Lothian
ใกล้ๆ สก๊อตแลนด์ และมีความฝันที่จะเป็นนักร้องอาชีพ กลายเป็นคนดังไปโดยปริยาย
ซึ่งก่อนหน้านี้เธอเคยพูดว่า อยากมีโอกาสร้องเพลงต่อหน้าสาธารณชนสักครั้ง และอยากเป็นเหมือน
เอเลน เพจ (Elaine Paige) นักร้องหญิงที่ได้รับสมญานามว่า สุภาพสตรีอันดับหนึ่งของวงการละคร
เพลงอังกฤษ และในที่สุด "Susan Boyle" ก็สามารถทำให้ผู้ที่ชมการร้องเพลงของเธอ
ฉุกคิดได้ว่า "การตัดสินคนเพียงแค่ภาพลักษณ์ภายนอก ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเสมอไป"

ผมดูครั้งแรกจาก UBC ถึงกับอึ้งเหมือนกัน เสียงคุณป้า ซูซาน บอยล์ แกกังวาล แถมลากเสียงได้ยาวและไม่สะดุด
ไปดูคลิบจากยูทูบดังกล่าว ที่ตอนนี้คลิ๊บนี้มีคนคลิ๊กเข้าไปชมถึง 60กว่าล้านคลิ๊กเข้าไปแล้ว
เสียงเธอดีจริงๆ

Susan Boyle - Singer - Britains Got Talent 2009 (With Lyrics) (External Embedding Disabled)
ดูในนี้ไม่ได้ คลิ๊กเข้า ยูทูบ เลยแล้วกันครับ

เพลง Song: I dreamed a dream / Les Miserables

I dreamed a dream in time gone by
When hope was high,
And life worth living
I dreamed that love would never die
I dreamed that God would be forgiving.

Then I was young and unafraid
When dreams were made and used,
And wasted
There was no ransom to be paid
No song unsung,
No wine untasted.

But the tigers come at night
With their voices soft as thunder
As they tear your hopes apart
As they turn your dreams to shame.

And still I dream he'll come to me
And we will live our lives together
But there are dreams that cannot be
And there are storms
We cannot weather...

I had a dream my life would be
So different from this hell I'm living
So different now from what it seems
Now life has killed
The dream I dreamed.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2009, 08:31:58 โดย สบาย-สบาย » บันทึกการเข้า

yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:26:59 »

ป้าแกสุดยอดมากครับ ได้ยินว่าเข้ารอบสุดท้าย 1 ใน 10 ด้วยนิครับ อิอิ Cool

ดูตอนแรกฟังได้ความประมาณว่ามีแต่คนดูถูกแกทั้งพิธีกร และสายตาคนในห้องส่ง แต่พอป้าแกร้องเพลงออกมาเท่านั้นแหละเงียบกันเลย อิอิ  great
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2009, 23:32:25 โดย yoshiki » บันทึกการเข้า
สบาย-สบาย

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:30:37 »

ตอนนี้ Susan Boyle เธอเข้ารอบ เซมิไฟนอล แล้ว และเป็นตัวเต็ง
ที่น่าจะคว้าแชมป์จากรายการ Britains Got Talent 2009 ครั้งนี้
รอบนี้เธอนำเพลง Memory มาร้อง เพลงนี้ร้องยากมากเพราะมีช่วงโทนเสียง แตกต่างกันมาก
ทั้งโทนเสียงต่ำที่ยาวและโทนสูงที่ขึ้นไปโดยฉับพลัน

เท่าที่มีคนร้องเพลงนี้ที่ผมชื่นชอบมีอยู่ 2 คน คือ
Barbara Streisand กับ Elaine Paige (คนเดียวกับที่ป้า ซูซาน เธอชอบ)
และรอบนี้เธอก็ร้องออกแนวทางของ Elaine Paige แต่รอบนี้เธอมีสะดุดช่วงขึ้นที่โทนเสียงสะดุดบ้างเล็กน้อย
แต่ตอนลากโทนเสียงต่ำและตอนจบเธอทำได้ดีมากทีเดียว สะกดคนดูให้ลุกขึ้นปรบมือกัน

ตอนนี้เธอดังข้ามไปถึงอเมริกาแล้ว ออกข่าวกันตลอดเลย
ก็คงต้องลุ้นกันให้เธอได้แชมป์รายการ Britains Got Talent 2009 ที่จะตัดสินกันวันเสาร์ที่ 30 พ.ค. 2552
(Saturday 30th May.2009)
รอบนี้เธอเปลี่ยนลุค แต่ผมว่าแบบรอบแรกจะดูดีกว่าครับ

ไปชมคลิ๊บและรับฟังกันต่อครับ

เพลง Memory

Midnight
Not a sound from the pavement
Has the moon lost her memory?
She is smiling alone
In the lamplight
The withered leaves collect at my feet
And the wind begins to moan

Every streetlamp
Seems to beat a fatalistic warning
Someone mutters
And the streetlamp gutters
And soon it will be morning

Daylight
I must wait for the sunrise
I must think of a new life
And I musn’t give in
When the dawn comes
Tonight will be a memory too
And a new day will begin

Touch me
It’s so easy to leave me
All alone with the memory
Of my days in the sun
If you touch me
You’ll understand what happiness is
Look
A new day has begun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2009, 01:03:40 โดย สบาย-สบาย » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:41:01 »

อิอิกำครับน้า ผมยิ่งไปแก้ของน้ายิ่งเละ ฝากแก้กลับด้วยนะครับ ตอนแรกผมดูไม่ขึ้นเลยเข้าไปแก้ ขอโทษทีครับน้า แว้บบบบบบ go

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:46:02 »

great คลิปใน YouTube มีคนดูเป็น แสนๆล้านๆ ครั้ง  great great

สบาย-สบาย

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:54:42 »

ป้าแกสุดยอดมากครับ ได้ยินว่าเข้ารอบสุดท้าย 1 ใน 10 ด้วยนิครับ อิอิ Cool

ดูตอนแรกฟังได้ความประมาณว่ามีแต่คนดูถูกแกทั้งพิธีกร และสายตาคนในห้องส่ง แต่พอป้าแกร้องเพลงออกมาเท่านั้นแหละเงียบกันเลย อิอิ  great

ผมคงตามเชียร์ วันเสาร์นี้รู้ผลแล้ว ไม่ดู FA Cup กันแล้ว ... อิอิ

อิอิกำครับน้า ผมยิ่งไปแก้ของน้ายิ่งเละ ฝากแก้กลับด้วยนะครับ ตอนแรกผมดูไม่ขึ้นเลยเข้าไปแก้ ขอโทษทีครับน้า แว้บบบบบบ go

แก้เสร็จเละแล้วเผ่นเลยนะครับ น้า จะรีบไปไหน จะรีบไปไหน  ... อิอิ  lol
แก้ไม่ได้แล้วครับ ไม่รู้เป็นอะไร

great คลิปใน YouTube มีคนดูเป็น แสนๆล้านๆ ครั้ง  great great

รอบแรก นี่ 60 กว่าล้านครั้งแล้ว ... เอาคลิ๊บกีตาร์คิงส์ของน้าเชน ส่งประกวดบ้างดีกว่า ช่วงนี้หายไปไหนไม่ยู้ ... อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2009, 00:21:19 โดย สบาย-สบาย » บันทึกการเข้า

tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 23:58:43 »

เสียงไพเราะมากๆ ฟังแล้ว น้ำตาไหลเลย

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 00:39:22 »

no จำได้ คลิปแรก...ตอนยังหัวกระเซิงๆ กดเข้าไปดุตอนนั้นมัน 7-8 แสนเอง.... เหอะๆ ดังข้ามคืน!

tpp
True Love Always

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 01:08:22 »

เสียงดีจริงๆครับ เจ๋งเลย สไตล์นี้ยังมีพวกอาแมนด้า แมคบลูมอีกคนนะครับ
สบาย-สบาย

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 08:35:40 »

เสียงไพเราะมากๆ ฟังแล้ว น้ำตาไหลเลย

หลายๆคนก็เป็นแบบนี้ครับ

no จำได้ คลิปแรก...ตอนยังหัวกระเซิงๆ กดเข้าไปดุตอนนั้นมัน 7-8 แสนเอง.... เหอะๆ ดังข้ามคืน!

ใช่แล้วครับ เธอดังเพียงชั่วข้ามคืน จริงๆ

สบาย-สบาย

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 08:55:57 »

เสียงดีจริงๆครับ เจ๋งเลย สไตล์นี้ยังมีพวกอาแมนด้า แมคบลูมอีกคนนะครับ

ใช่แล้วครับ Amanda McBroom นักร้องอีกคนที่เคยได้ชื่อว่ามีโทนเสียงกลางที่ยอดเยี่ยมมาก

แนวโทนเสียงแบบนี้ในปัจจุบัน แทบจะหาไม่ได้แล้ว เดี๋ยวนี้ต้องเน้นเอาใจตลาดจากรูปร่างภายนอกมากกว่า

พอ Susan Boyle แกโชว์พลังเสียงเอาชนะหน้าตาตัวเอง เท่านั้นแหละ เลยดังเปรี้ยงปร้างเลย

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 09:01:30 »

ขิงยิ่งแก่ก็ยิ่งเผ็ด เหมือนลุงสบาย-สบายกับน้าเชนเลยครับ อิอิ  out

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 09:12:28 »

ตอนนี้ Susan Boyle เธอเข้ารอบ เซมิไฟนอล แล้ว และเป็นตัวเต็ง
ที่น่าจะคว้าแชมป์จากรายการ Britains Got Talent 2009 ครั้งนี้
รอบนี้เธอนำเพลง Memory มาร้อง เพลงนี้ร้องยากมากเพราะมีช่วงโทนเสียง แตกต่างกันมาก
ทั้งโทนเสียงต่ำที่ยาวและโทนสูงที่ขึ้นไปโดยฉับพลัน

เท่าที่มีคนร้องเพลงนี้ที่ผมชื่นชอบมีอยู่ 2 คน คือ
Barbara Streisand กับ Elaine Paige (คนเดียวกับที่ป้า ซูซาน เธอชอบ)
และรอบนี้เธอก็ร้องออกแนวทางของ Elaine Paige แต่รอบนี้เธอมีสะดุดช่วงขึ้นที่โทนเสียงสะดุดบ้างเล็กน้อย
แต่ตอนลากโทนเสียงต่ำและตอนจบเธอทำได้ดีมากทีเดียว สะกดคนดูให้ลุกขึ้นปรบมือกัน

ตอนนี้เธอดังข้ามไปถึงอเมริกาแล้ว ออกข่าวกันตลอดเลย
ก็คงต้องลุ้นกันให้เธอได้แชมป์รายการ Britains Got Talent 2009 ที่จะตัดสินกันวันเสาร์ที่ 30 พ.ค. 2552
รอบนี้เธอเปลี่ยนลุค แต่ผมว่าแบบรอบแรกจะดูดีกว่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=PUGq_5UdZqA

เพลง Memory

Midnight
The withered leaves collect at my feet

Seems to beat a fatalistic warning

Daylight

Touch me
You’ll understand what happiness is
Look

รู้แล้วครับน้าทำไมไม่ได้ คนอัพมันไม่ยอมให้ไปโพสต์ที่อื่นอ่ะครับตอนที่อัพไฟล์วิดิโอ (Embedding disabled by request)

ยังไงก็ฝากเชียร์ป้าด้วยคนนะครับ รอบนี้ป้าแต่งตัวสวยขึ้น น้าเรากลับไม่ชอบ สงสัยน้าเราชอบแนวแม่บ้านถ่ายตัวเองแน่ๆเลยครับอิอิ

รอบนี้ร้องเพลงMemory รอบหน้าไม่รู้ป้าเราจะร้องเพลงCPUหรือMotherboard อิอิไปดีกว่าครับ  go

สบาย-สบาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 10:07:20 »

ขิงยิ่งแก่ก็ยิ่งเผ็ด เหมือน หลาน สบาย-สบายกับน้าเชนเลยครับ อิอิ  out

ขอบคุณครับปู่ ... อิอิ

สบาย-สบาย

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 10:13:15 »

http://www.youtube.com/watch?v=PUGq_5UdZqA

เพลง Memory

Midnight

Daylight

Touch me
Look

รู้แล้วครับน้าทำไมไม่ได้ คนอัพมันไม่ยอมให้ไปโพสต์ที่อื่นอ่ะครับตอนที่อัพไฟล์วิดิโอ (Embedding disabled by request)

ยังไงก็ฝากเชียร์ป้าด้วยคนนะครับ รอบนี้ป้าแต่งตัวสวยขึ้น น้าเรากลับไม่ชอบ สงสัยน้าเราชอบแนวแม่บ้านถ่ายตัวเองแน่ๆเลยครับอิอิ

รอบนี้ร้องเพลงMemory รอบหน้าไม่รู้ป้าเราจะร้องเพลงCPUหรือMotherboard อิอิไปดีกว่าครับ  go

เมื่อคืนยังคลิ๊กดูในเวบได้อยู่เลย

ส่วนเรื่องการแต่งตัวของป้าซูซาน ผมชอบแนวธรรมชาติแต่เร่าร้อนมากกว่าครับ น้าน่อมนี่สันทัดเรื่องนี้จริงๆ ... อิอิ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์