หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75039 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 18:22:31 »

มันเลือกได้ครับ ว่าจะเป็น HDD Share ของระบบ หรือ เป็น Back Up ของ Server เอง หรือ ถ้าต่อลอยๆไม่ Mount เข้าระบบก็ได้ ผมต่อลอยเอาไว้ Backup เก็บเอาไว้ในที่ปลอดภัยครับ อิอิ

อ้อ เวลาเรา Mount HDD เข้าระบบไปแล้ว เราสามารถแยกออกมาได้ แต่ข้อแม้ว่าพื้นที่ๆเหลืออยู่ต้องพอนะครับ มันย้ายข้อมูลให้เอง แต่นานหน่อย เป็นชั่วโมงเหมือนกัน ใส่เพิ่มเข้าไปได้เรื่อยๆขึ้นกับบอร์ดเราว่ารับ HDD ได้กี่ลูก

QOS นี่ผมยังไม่เจอเลยอะครับ เพิ่งจะเล่นเอง  drunk
มันทำหน้าที่เหมือนเป็น NAS ครับ เป็นลูกข่ายของ Router ให้ router กำหนด IP ให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2010, 19:13:57 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 18:32:35 »

เห็นหน้า log in ครับพี่
Suhanna

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 19:13:22 »

ขอบคุณครับคุณเชน เดวผมเอา Link ออกดีกว่า กลัว Hacker ครับ  love

ล๊อกจากในระบบบ้านผมมันดันไปเข้าที่ Router หนะครับ  drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 21:15:31 »

แบบนี้วันๆไม่ต้องไปไหนแน่ๆเลยครับ หนังดูได้ทั้งบ้านเลย  lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #34 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 09:20:51 »

ตอนนี้ อยู่นอกบ้านก็ดูได้ครับท่านน่อม ล๊อกเข้า HomeServer Share File ผ่าน Net อิอิ  lol

เหลือแค่ทำ Net บ้านให้ UpLoad ได้สัก 3 MB เป็นอย่างน้อย คราวนี้ลื่นปริ๊ดเลยครับ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 10:59:47 »

แหะๆ ของชิ้นแรกสำหรับปิดโปรเจ็ค Homeserver มาถึงแล้วครับ อย่างไว  love

โอนเงินเมื่อวานบ่ายสอง วันนี้สิบโมงได้ของแล้ว คนผมยังไปไม่ถึงพันทิพย์เลยด้วยซ้ำ

SATA Card 1 IDE 2 SATA 399+45 บาทค่า EMS เป็น 444 บาทของถึงมือครับ อิอิ  love

ว่าๆไป เพิ่มไปเพิ่มมา น่าใช้ I5 ทำเหมือนกันนะครับ ไม่ต้องเพิ่ม Card แรงกว่า แพงกว่านิดหน่อย แต่ใหญ่และกินไฟเพิ่มอีกประมาณสองสามเท่าเนอะ อ้อ มีเสียงพัดลม CPU ด้วยอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2010, 11:10:13 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 11:58:29 »

ตอนนี้ อยู่นอกบ้านก็ดูได้ครับท่านน่อม ล๊อกเข้า HomeServer Share File ผ่าน Net อิอิ  lol

เหลือแค่ทำ Net บ้านให้ UpLoad ได้สัก 3 MB เป็นอย่างน้อย คราวนี้ลื่นปริ๊ดเลยครับ อิอิ

เง้ออครับ เด๋วย้ายไปอยู่ข้างบ้านท่านดีกว่าครับ ดูหนังฟรีทั้งวัน เมียผมชอบแน่

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 12:29:05 »

อยู่ที่บ้านท่าน ภรรยาท่านก็ดูหนังของผมได้ครับ ขอให้ต่อ net ได้เป็นพอ ล๊อคอินเข้า Homeserver ผม แล้วเลือกหนัง Stream ดูกันผ่าน net กันไปเลย อิอิ  lol

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 13:31:55 »

อยู่ที่บ้านท่าน ภรรยาท่านก็ดูหนังของผมได้ครับ ขอให้ต่อ net ได้เป็นพอ ล๊อคอินเข้า Homeserver ผม แล้วเลือกหนัง Stream ดูกันผ่าน net กันไปเลย อิอิ  lol

gasp gasp gasp gasp gasp สุดยอดเลยครับ

Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 13:26:11 »

แหะๆ ยิ่งเล่น WHS มากๆ ยิ่งชอบครับ ยิ่งชอบยิ่งบานใหญ่เนอะ  diablo

แค่ HomeServer ผมทำอยู่เกือบสองอาทิตย์แล้ว (นานกว่าทำเคสน้ำตัวเล็กๆอีกเนอะ) ส่งคนไปจัดของที่พันทิพย์ห้ารอบแล้วครับ คิดว่าบ่ายนี้คงได้จบ Server ตัวพ่อ ไปเล่น HTPC ตัวลูกซะที (อ้อ ไปหลายรอบนี่ถือโอกาสไปจัดพัดลมเตรียมสำหรับชุดน้ำใหม่ด้วยอ่ะครับ อิอิ) นั่งเช็คข้อมูลที่กระจัดกระจายตาม NAS บ้าง คอมทำงาน คอมลูก HTPC อีกสองตัว พบว่าบอร์ด Atom + Sata Card 4Sata ไม่น่าจะพอ เลยจัดเคสใหม่ไว้สำหรับ Server ซะ (แค่เลือกสีดำกับสีขาวก็ปวดหมองแล้ว มีโปรเจ็คต่อเนื่องครับ วางข้างล่างน่าจะสีขาว วางชั้นบนทำ HTPC น่าจะสีดำ จัดมาก่อนเป็นสีดำละกัน สีขาวคนไม่ค่อยใช้ คิดว่าถ้าต้องการคงมี) เคสตัวนี้ครับ

เพราะมันใส่บอร์ดได้ขนาด ATX สูงแค่ 38 ซม วางใต้ลิ้นชักโต๊ะทำงานผมได้ วางไว้ใต้ทีวีก็ได้ ติดแค่สีเท่านั้นเลือกยากเหลือเกินเพราะไม่ได้ไปเห็นเอง ไหนๆ ก็ไปแล้วเลยจัด CPU Cooller มาอีกตัวที่คุณเชนเทสไว้ (ความจริงผมชอบตั้งแต่รุ่นแรกแล้ว ได้เงียบ ติดง่าย พัดลมอึดสุดๆ เย็นพอสำหรับทุก CPU ที่ไม่ได้ OC)

Suhanna

« ตอบ #40 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 13:37:58 »

แถมด้วยพัดลมสุดโปรดผมอีกชุดนึง ไว้ใส่หม้อน้ำสำหรับ Sandy Bridge อะครับ

ชอบจริงๆครับ ยี่ห้อนี้ PWM ปลั๊กสี่หัว ต่อเชื่อมกันได้เป็นพวง เหมาะสำหรับหม้อน้ำมากๆ

หนักๆอีกตัวคงเป็น HDD หนะครับ ซัดมาอีกพอควรเหมือนกัน ไม่กล้าคิดตังค์ครับ  drunk

แบบว่ากลัวท้อแท้ จะเลิกซะก่อน วันสองวันนี้คงจะเสร็จตัวพ่อ ก่อนจะไปทำตัวลูกคงต้องทำสายสะดือ (สาย Lan Switch ฯลฯ )ไว้ก่อนเนอะ อิอิ แค่ผม BackUp File ภรรยาคนเดียว ไม่มากแค่ 1.89 TB ต้องใช้ HDD 2TB สองลูกกับเวลาอีกเกือบ 40 ชมเข้าไปแล้ว (ไม่ปรับเรื่อง NetWork มีสลบแน่ๆ)  นี่ยังไม่นับหนังกับเพลงผม กับ ของลูกอีก คาดว่าต้องใช้ HDD ไม่ต่ำกว่า 8TB ไม่รวม BackUp ของ Server เอง Atom หมด Sata แน่ๆ (เพิ่มได้สุดแค่ 4) Case SGW-02 หมดที่ใส่ HDD เหมือนกันใส่ได้แค่ 4 เท่านั้น เลยบานไปกันใหญ่เนอะ  diablo

« ตอบ #41 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 19:37:57 »

เรื่องน้องแซนดี้เด๋วต้องถามลุงเชนกับคุณหนุ่มล่ะ ได้ข่าวกำลังปลุกปล้ำข่มขืนลงแขกกันอยู่ครับ อิอิ love

tpp

« ตอบ #42 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 21:55:55 »

มันเสียบติดครับ อิอิ กำ แรงงงง หรือเปล่าหว่า drunk
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 04:30:39 »

mod bios ไม่ได้งะคับงงไปหมด ลองทำมา 3 วันแล้ว  drunk ยิ่งอ่านยิ่งงง  rules
เขียนแผ่นก็ยังไม่ได้ งงกับ Rebuild ISO ต้องเปิด dos มาพิมหรือว่ายังไงเหรอคับ
การเขียนแผ่นใหม่ ถ้าผมแตกไฟล์ ISO ออกมาแล้ว copy 4 oembios ไฟล์ไปที่เค้าบอก แล้วสั่งเขียนได้เลยเหรอคับ

ถ้าทำ WHS ได้ผมยังต้องไปงมให้ vmware run ClearOS ทุกครั้งที่ reboot ตัวเองอีก -*- out

mainboard gigabyte 880GA-UD3H flash bios ล่าสุดเรียบร้อยแล้ว
ุผมรบกวนพี่ mod bios ให้ผมแล้วผมมาแฟรชเองได้ไหมคับ -*- ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป 666

แก้ไขข้อความไป 3-4 รอบ กลัวโดนพี่ว่างะว่าไม่หัดทำเอง  tuxout

จริงๆแล้วอยากให้พี่สอนทำมากกว่า (แบบละเอียด) เพราะอนาคต ถ้าผมเปลี่ยน mainboard ก็ต้องมารบกวนพี่อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 05:03:50 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #44 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 07:27:47 »

เข้ามาติดตามต่อครับพี่

เดี๋ยวสินปีนี้คงต้องหาให้แม่ซักเคสแล้วละครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์