หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75140 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 14:05:06 »

เริ่มต้นต้อง Tattoo Bios ของ กิ๊กให้เป็น HP ก่อนครับ ทำบน Windows อะไรก็ได้ เสร็จแล้วไม่ยาก ถ้าเล่นง่ายๆ PM ที่อยู่มา ผมส่งแผ่น DVD ของ WHS HP OEM ให้ ตอนลงใส่ Code 25 หลักของ HP (เดวผมบอกว่าหาที่ไหน) เป็นอันเสร็จ  lol

เดวผมว่างจะบอกวิธีสัก Bios รวมถึงเครื่องมือให้ครับ ถ้าไม่ใช่บอร์ด Intel ใช้เวลาทำไม่เกินนาทีครับ  happy
Suhanna

« ตอบ #46 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 15:56:10 »

ขอ Update Atom Home Server ขั้นที่หนึ่งหน่อยครับ อิอิ  lol
ตอนนี้เพิ่ม HDD เป็นสองลูก ลูกละ 2TB ติดพัดลม 8 ซม เป่า HDD 2 ตัว (@5V) เป่าบอร์ดตัวนึง (ต่อตรงจากบอร์ดให้วิ่งแค่ 30% @1100 รอบ) เงียบและเย็นมากๆครับ

มีที่พอเหลือติดพัดลม 8 ซม ตัวบางเป่า HDD สองลูกข้างบนได้ (ใช้ Adapter สำหรับยึด FDD ยิด HDD แทน) สามารถปิดหน้ากากเข้าไปได้ไม่ติดครับ อิอิ

เหลือที่ใส่ HDD ได้อีกสองลูก เดินสายไฟรอไว้ก่อนเนอะครับ อิอิ

ใช้เทปสองหน้า 3M ปะพัดลมติดกับเคสไว้เป่า Atom ใช้ไฟจากบอร์ด รอบ 30%

Sata Card เพิ่ม HDD ได้อีกสองสำหรับ HDD ช่องด้านล่าง Card ใบนี้ทำเป็น eSATA เชื่อมข้างนอกได้ แต่จะเสีย Sata ด้านในตัวบนไปครับ (ทำได้ด้วยการสลับ Jumper)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 16:06:11 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #47 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 16:27:16 »

ตอนเพิ่ม HDD สามารถเลือกได้ว่าจะเป็น BackUp ของ Server หรือ ใช้เพิ่มพื้นที่ Share Folder หรือถ้าต่อไว้เฉยๆ ตัว Server จะเห็นสามารถใช้งานจาก Server ได้ เอาไว้ BackUp File ที่จำเป็นจริงๆเก็บไว้ หรือจะต่อไว้ถาวรให้ Share กับเครื่องอื่นก็ได้ครับ อ้อ ใช้ USB HDD ต่อผ่าน Port USB Server ก็เห็นเหมือนกันสามารถ ADD เข้าระบบได้เหมือน HDD ต่อผ่าน Port SATA

เวลา ADD HDD มันจะ Format HDD ลูกใหม่ด้วย ควรเก็บข้อมูลในลูกที่จะเอาไป ADD ให้เรียบร้อย เราสามารถเอา HDD ลูกที่ Add ไปแล้วออกจากระบบได้ แต่เนื้อที่จัดเก็บในระบบหลังจากเอาออกแล้วต้องพอที่จะเก็บข้อมูลทั้งหมดนะครับ  rules
Suhanna

« ตอบ #48 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 18:15:22 »

ของฝากท่าน Shikuva ครับ อิอิ  lol

วิธี Tattoo Bios ภาคภาษาไทย
1.   Download เครื่องมือเช็ค OEM Bios มาใช้ก่อน ตามนี้ครับ
https://sites.google.com/site/pctricksandtipsbysushil/downloads

2.   แตก File ให้เรียบร้อย เอาไปวางไว้ที่ C: (เรียกใช้ง่ายดี) แล้วใช้ cmd เรียกใช้โปรแกรมนี้ ในฐานะ Admin (คลิ๊กขวาที่ไอคอน cmd ใน Accessory จะเห็นเมนู ให้เลือก Run as Admin)

ถ้าเป็น Bios ที่ไม่เคยสักเลย จะเห็นหน้าตาคล้ายๆข้างล่าง (ผมเช็คจากเครื่องทำงานข้างล่าง เป็นบอร์ด ASUS ครับ)

ถ้าทำแล้วไม่เห็นอะไรเลย แล้วหน้าต่าง cmd มันดับไปเอง (บอร์ด Intel จะเป็นแบบนี้) แสดงว่ายังไม่มี Table SLP OEM ใน Bios ของบอร์ด ต้องจัดการในขั้นต่อไป (แค่ทำ SLP ไม่ต้อง MOD Bios ให้ยุ่งครับ อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 18:22:53 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #49 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 18:19:04 »

3.   ทำ Botable DMI Tattoo CD หรือ USB Flash Drive ก็ได้ ตาม กระทู้นี้ครับ
http://forums.mydigitallife.info/showthread.php?t=14443

4.   ทำเสร็จใช้ CD บู๊ทเครื่องใหม่ จะได้หน้าตาแบบนี้

ลองเช็คข้อ 3 ดูก่อนก็ได้ครับ เสร็จก็จัดการ Tattoo ซะด้วยข้อหนึ่ง บอกก่อนนะครับว่าบอร์ด Atom มันใช้ข้อสอง แล้วไม่ Work อ่ะครับ (ผมถึงต้อง Mod Bios Intel 525MW เอง)

5.   เสร็จ Reboot แล้วเช็ค OEM Bios อีกที มันน่าจะได้หน้าตาแถวๆนี้

อันนี้เป็นบอร์ดกิ๊กที่ผมเขียนอยู่ตอนนี้ (กำลังทำ HTPC ครับ อิอิ) จะเห็นว่าผมใส่ SLP ของ HP เข้าไปสามชุด (แหะๆ ลองเครื่องมือครับ ใช้มันสามสี่โปรแกรม ลองเล่นดู) พบว่าชุดที่น่าจะใช้ได้คือ CRC=CD4E1902 หนะครับ

ถึงขั้นตอนนี้ ถ้าเช็ค OEM Bios แล้วยังไม่ได้อย่างที่ว่า ค่อย Post มาคุยอีกที เพราะผมก็จำไม่ได้แล้วว่าบอร์ดตัวนี้ผม Mod Bios ไปหรือเปล่า ผมลองอ่านลองทำต่อเนื่องกันเกือบสามสิบชั่วโมงไม่ได้นอนครับ ช่วงนั้นเบลอ จำอะไรไม่ค่อยได้แล้ว ถ้าได้ตามรูปที่ว่าก็พร้อมลง WHS OEM แล้ว ผมว่าจะแปลวิธีทำให้ในบอร์ดนี้หละครับ ง่ายดี แต่ไม่อยากให้เราเอาของที่เค้าทำมาอย่างยาก ไปขายหนะครับ เพราะผมก็มีของที่จดสิทธิบัตรเก็บไว้ให้ลูกหากินไว้หลายชิ้นเหมือนกัน เอาไปทำใช้เองไม่ว่าครับ แต่อย่าเอาไปทำขายแข่งกับคนคิด มันบาปครับ อิอิ  diablo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 18:21:44 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #50 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 19:14:14 »

ส่วนหลักการของ OEM Windows มีคล้ายๆกันทุก Version แต่วิธีการมันจะต่างกัน WHS ตัวนี้มัน Base จาก Win Server 2003 ก็ประมาณ Win XP หนะครับ หลักการคือ ในเครื่องคอมที่ผู้ผลิตขายพร้อม Windows เค้าจะใส่ String ชุดนึงไว้ใน Bios บอร์ด จากโรงงาน (SLP String) Windows ที่ลงก็จะลงแบบ OEM คือในตัว Windows เองจะมี Bios ของโปรแกรม (OEM Bios)ซึ่งแต่ละผู้ผลิตจะได้ Windows Version ที่มี OEM Bios โปรแกรม ตรงกับ SLP ในบอร์ด และ Product Key เฉพาะ OEM Bios ใน Windows ตัวนั้น

เวลาลง Windows ตัวโปรแกรมมันจะเช็คสามอย่าง คือ Bios ในบอร์ดตรงกับ Bios ใน Windows OEM และ Product Key เป็น Product Key ของ OEM ยี่ห้อนั้นๆ ถ้าตรงกันมันจะ Pre Activate เองอัตติโนมัติ แต่ถ้าเราเอา windows OEM กับ Key OEM ไปลงเครื่องยี่ห้ออื่น มันจะไม่ Activate ให้ครับ เป็นการป้องกันการเอา Windows OEM ที่ให้ยี่ห้อนั้นใช้ไปใช้กับเครื่องอื่นๆทั่วไป
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #51 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 19:30:00 »

great great great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #52 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 19:30:16 »

WHS PP3 ที่ MS เปิดให้ Download ไปลองใช้มันเป็น Trial Version ให้ลองใช้ได้แค่ 30 วันเท่านั้น ใน Bios ของโปรแกรมมันไม่มีทั้ง OEM Bios ไม่มีทั้ง Match Key อยู่ในตัว จะใส่ Product Key ให้ตายอย่างไรมันก็ไม่มีทางจะ Activate ได้ครับ แต่เผอิญมันมีช่องอยู่ ตรงที่ว่ามันเอา OEM ตัวเก่ามาเพิ่ม feature ใหม่ กับตัดเอา OEM Bios และ Match Key ทิ้งไป และด้วยที่ว่ามันพัฒนามาจาก OEM นี่หละครับ เราเลยสามารถเอา OEM Bios และ Key ของรุ่นเก่าใส่เข้าไปในโปรแกรมได้ใหม่ให้มัน Auto Activate เองได้  lol

วิธีทำของนายฟรีสไตล์เลอร์ ก็คือ เอาส่วนที่เปิดให้ Activate OEM และ ชุด OEM Keyใส่เข้าไปใน WHS PP3 แค่นั้นเอง  rules
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #53 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 19:47:43 »

ลอกไปทำที่บ้านบ้างดีกว่าครับ great
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 20:28:16 »

ขอบคุณคับที่สละเวลามาช่วยตอบเดี๋ยวคืนนี้ปล้ำอีกทีเอาให้ ท้อง ให้ได้ อิอิ ปล้ำมา 3 คืนละ พอดีช่วงนี้ที่ร้านผมยุ่งๆด้วย
มีเวลาทำหลังปิดร้านแล้ว ต้องช่วยพี่ชายหาสตางค์ก่อนคับ ได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดทนะคับพี่
Suhanna

« ตอบ #55 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 20:37:18 »

วิธีทำ WHS HP OEM แปลกับเสริมความเข้าใจนิดหน่อยมาจาก กระทู้ของ Freestyler ครับ

http://forums.mydigitallife.info/threads/15307-Convert-Windows-Home-Server-PP3-Trial-to-OEM?p=288702#post288702

เริ่มจากไป Download WHS PP3 จาก Web MS
http://www.microsoft.com/downloads/en/details.aspx?displaylang=en&FamilyID=e3694b69-93f6-4267-b881-55ce0648c784

จัดการแยกเป็น File มาเก็บไว้ที่ Drive C (จะอัดเป็นแผ่นแล้วก๊อปมา หรือ จะใช้ Virtaul Drive ก็ได้)
C:\Windows_Home_Server_DVD\

ไป Load Archive มาจาก
http://www.megaupload.com/?d=ZPRKBWWX
ไอ้ตัว Arhcive ตัวนี้คือ ส่วนของโปรแกรม OEM ที่ถูกตัดออกไปที่จะทำให้ Activate ได้ครับ จัดการเอาไปแทนในโปรแกรม WHS PP3 ที่เรา Load มาใน C:\Windows_Home_Server_DVD\

จากนั้นต้องไป Load OEM Bios (ของโปรแกรมวินโดว์มาใส่ใน WHS) ใช้แค่ตัวเดียวก็พอ ของ HP 2003 R2 CRC-D107C3E ตามนี้ครับ
http://www.megaupload.com/?d=22YWAZD0
จัดการเพิ่มเข้าไปใน Folder C:\Windows_Home_Server_DVD\SVR_2003\i386\

พอเราตัดต่อได้เสร็จ ก็ทำเป็นแผ่น ISO เอาไว้บู๊ททำ clean install ตามกระทู้เค้าให้ใช้โปรแกรม CDIMAGE 2.54  (ใครถนัดโปรแกรมไหนใช้ได้ตามถนัดครับ) หาได้ตามนี้
http://rapidshare.com/#!download|110l35|115074574|CDIMAGE.2.54.zip|55

ได้โปรแกรมมาเสร็จ เอาไปวางไว้ที่ C: ครับ แล้วเข้า cmd ไป run cdimage 2.54 ตามคำสั่งนี้เลยครับ

C:> cdimage -u1 -j1 -bC:\Windows_Home_Server_DVD\boot\etfsboot.com -lCC1HOEM3_EN -g224 -t10/29/2009,14:17:54 C:\Windows_Home_Server_DVD C:\Windows_Home_Server_DVD.ISO

จะได้ ISO Image ไว้ Burn DVD เป็น WHS PP3 HP OEM อยู่ใน C: ครับ

เวลาลง WHS มันถาม Product Key 25 หลัก หา Download ได้ที่นี่ครับ (ใช้แค่ 25 ตัวแรก)
http://www.textbin.com/show_text.php?id=o0324
ลงเสร็จ ถ้ามันไม่ถามให้ Activate ภายใน 30 วันเป็นอันใช้ได้ครับ หรือลองเช็คใน WSH Console ดูก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 20:44:44 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #56 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 21:54:49 »

เสร็จ Server ตัวแม่ (แต่ไส้เล็กมากๆ) ก็ไปเล่น HTPC ต่อครับ ความจริงผมจะไปต่อเรื่องระบบก่อน ลองสั่ง Switch อีกยี่ห้อมาเปลี่ยนแทน GigBit Switch ของ ASUS เผื่อว่ามันจะเร็วขึ้นโดยไม่ต้องรื้อสายเดินใหม่ทั้งบ้าน ของมาแล้ว แต่เคส Lian Li มาก่อนครับ สีดำ (ความจริงอยากได้ทั้งสองสี) ตอนสั่งไปก็งั้นๆ กะเอามาใส่ Server เพราะขนาดมันได้ พอได้แกะออกมาดู เห็นตัวจริง อึ้งครับ งาน Lain Li ดีจริงๆ เคสตัวนี้ราคา 2900 บาทเล็กนิดเดียว แต่อลูทั้งตัว ฝาข้างก็อลู พื้นที่ใช้สอยได้พอๆกับเคสตู้เย็นของ tt เลยครับ พอเทียบกับ SilverStone SG 02 ตัวละพันสี่ กลายเป็น Silver Stone แพงไปเลยครับ เลยต้องจัดให้เป็น HTPC ก่อนอย่างด่วน ใช้ไส้เดิมครับ ไว้น้องแซนดี้มาแล้วค่อยเปลี่ยน อิอิ  lol

เคสตัวนี้ใครว่าอย่างไรไม่รู้ แต่ผมชอบครับ หล่อจริงๆ  great

เคสตัวนี้ผมต้องใส่ถุงมือทำครับ เพราะอลูเป็นรอยนิ้วมือง่ายมาก ถ่ายรูปมายังไม่ได้เช็ดข้างนอก (ข้างในเนียน เพราะใส่ถุงมือทำ) ยังหล่อมากๆเลยครับ  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010, 21:57:08 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
shikuva
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 15:46:01 »

เมื่อคืนสักไบออสได้แล้วเหมือนของพี่เลย ไบออสน่าจะทำได้แล้ว ขอบคุณมากคับ แต่คงจะติดปัญหาที่แผ่นลง WHS
ผมคงวางผิดแน่ๆเลยเพราะใส่ key แล้วมันไม่ยอมลงให้ ผมเลยลองไม่ใส่ key ติด 30 วันเข้าให้ เลยลองมั่วๆไรท์แผ่นอีก 3-4 แผ่น (ทำโดยเปิด ultraiso มาแก้ แล้ว convert ไฟล์ที่แก้แล้วจึงนำไปไรท์ใส่แผ่น) จริงๆแล้วพี่อธิบายได้ละเอียดมากๆแล้วอะคับ แต่ผมคงจะ IQ ต่ำ -*- ไม่เป็นไรคับเดี๋ยวลองเรื่อยๆ ไม่อยากรบกวนพี่มากกว่านี้แล้ว  jap

ไป Load Archive มาจาก
http://www.megaupload.com/?d=ZPRKBWWX
ไอ้ตัว Arhcive ตัวนี้คือ ส่วนของโปรแกรม OEM ที่ถูกตัดออกไปที่จะทำให้ Activate ได้ครับ จัดการเอาไปแทนในโปรแกรม WHS PP3 ที่เรา Load มาใน C:\Windows_Home_Server_DVD\

แตกไฟล์ออกมาจะมี 2 folder ให้เอาทั้ง 2 folder ไปทับใน C:\Windows_Home_Server_DVD\ เลยใช่หรือไม่คับ
หรือต้องเอาแต่ไฟล์ข้างในไปวางตาม folder ที่เค้าให้มา เพราะถ้าทับ folder ไปเลยเข้าใจว่าจะเหลือไฟล์น้อยกว่าเดิม

จากนั้นต้องไป Load OEM Bios (ของโปรแกรมวินโดว์มาใส่ใน WHS) ใช้แค่ตัวเดียวก็พอ ของ HP 2003 R2 CRC-D107C3E ตามนี้ครับ
http://www.megaupload.com/?d=22YWAZD0
จัดการเพิ่มเข้าไปใน Folder C:\Windows_Home_Server_DVD\SVR_2003\i386\

แตกออกมาจะมี 2 folder เช่นกัน ใน OEM ต้องเอาแต่ไฟล์ไปวางทับที่ C:\Windows_Home_Server_DVD\SVR_2003\i386\system32  ใช่ไหมคับ
และ folder i386 ข้างในจะมี 4 ไฟล์ ให้เอา 4 ไฟล์นี้ไปวางที่ C:\Windows_Home_Server_DVD\SVR_2003\i386 ถูกต้องไหมคับ

จะพยายามต่อไปงับ  rules

สงสัยจะเจอปัญหาแล้ว เมื่อคืนจำได้แตกไฟล์ WHS มาได้ 840 MB แต่วันนี้ไหงมันได้แค่ 812 MB กำ อิอิ เบลอไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2010, 15:54:55 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #58 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 19:14:01 »

แตก Archive ออกมาได้สอง Folder เอาเฉพาะ File ใน Folder ไปเพิ่มใน Folder ของตัว WHS ตัวแม่ก็ได้ครับ ถ้ามันบอกให้แทนที่ ก็จัดการทับไปเลย ผมใช้ Win7 ก๊อบทับไป มันถามว่าจะให้รวม Folder ไหม รวม ถ้ามันถามว่ามีชื่อไฟล์เดียวกันอยู่แล้วให้แทนที่ไหม แทน ครับ เป็นอันเรียบร้อย

ส่วน OEM Bios คุณ shikuva ใส่ผิด Folder ครับ วางตรงๆลงไปใน SVR_2003 (ฝรั่งมันเขียนผิด) ขั้นตอนเหมือนข้างบน เผอิญยังไม่ได้ลบ Folder ทิ้งเอามาให้ดูครับ

ตอน Burn DVD ใช้ CDIMAGE ดีที่สุด ก๊อบคำสั่งที่ลงไว้ทั้งหมด ลงไปวางเป็นอันเสร็จ ง่ายที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2010, 19:46:38 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
shikuva
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 05:15:00 »

หลังจากไรท์แผ่นไปเป็น 10 สำเร็จแล้วคับพี่ ขอบคุณมากๆคับสำหรับน้ำใจ  rules
เอะใจว่าทำไมลงไม่สำเร็จซักที ทวนจนปวดตาหมดแล้ว เลยลองเปลี่ยน DVD-rom ดู โป๊ะเชะ จบข่าวเลย

ขอบคุณอีกครั้งคับ  love

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2010, 06:13:16 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์