หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75158 ครั้ง)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #60 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 08:40:01 »

เคสหล่อมากเลยครับ งานเขาดีจริงๆ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #61 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 18:07:20 »

พี่วสุคับ แก้ให้ WHS เวลสมัน reboot แล้ว auto login admintrastor  ได้ไหมคับ
หรือเราต้องเข้าไปแก้ registry อย่างเดียว* ทำได้เรียบร้อยแล้วคับ* เหลือ ไดรเวอร์ sm bus กับ vga on board 4200
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 08:02:37 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #62 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 02:40:56 »

นี่ถ้า iphone 4 เข้าวงแลนอ่านไฟล์หนังได้ด้วยคงดีนะครับ
tpp

« ตอบ #63 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 02:44:25 »

กำ พี่วสุครับ รบกวนโพสอีกทีครับ พอดีเราย้ายโฮสกับ server อีกครั้งนึง
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #64 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 04:05:31 »

เครื่องใหม่แล้ว ลื่นยังเนี่ย  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 04:43:39 »

ตอนนี้ใช้งาน WHS + VMware+Clearos 2 wan ได้เรียบร้อย เหลือในส่วนของ WHS ยังไม่ได้เซ็ทอะไรเลย
auto logon ได้แย้ว เหลือแต่ เวลาบูทเครื่องใหม่ทุกครั้งให้บูต ClearOS ที่อยู่ใน VMware ด้วย อิอิ
Suhanna

« ตอบ #66 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 10:16:56 »

นี่ถ้า iphone 4 เข้าวงแลนอ่านไฟล์หนังได้ด้วยคงดีนะครับ

iPAD กับ iPHONE4 ทำได้ครับ Link กับ Server ตรงๆเลย ไม่ผ่าน iTune ดูหนังจาก Server ได้ทุกนามสกุล แถมชอบเรื่องไหน Load เก็บไว้ในเครื่องได้อีกต่างหาก (กรณีนี้ต้องเป็น Format ที่ Apple อ่านออกนะครับ) เครื่องไม่ได้ทำ JailBreak ก็ทำได้ เอาไว้จบเรื่อง WMC ก่อนจะจัดให้ครับ อิอิ  lol
Suhanna

« ตอบ #67 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 10:18:19 »

กำ พี่วสุครับ รบกวนโพสอีกทีครับ พอดีเราย้ายโฮสกับ server อีกครั้งนึง

กำเหมือนกันครับ หลังๆนี่ทำแค่รูป แล้วด้นสดเลย จะลองทวนๆความจำดูก่อนนะครับ อิอิ  drunk
tpp

« ตอบ #68 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 10:53:33 »

iPAD กับ iPHONE4 ทำได้ครับ Link กับ Server ตรงๆเลย ไม่ผ่าน iTune ดูหนังจาก Server ได้ทุกนามสกุล แถมชอบเรื่องไหน Load เก็บไว้ในเครื่องได้อีกต่างหาก (กรณีนี้ต้องเป็น Format ที่ Apple อ่านออกนะครับ) เครื่องไม่ได้ทำ JailBreak ก็ทำได้ เอาไว้จบเรื่อง WMC ก่อนจะจัดให้ครับ อิอิ  lol

โห เจ๋งเลยครับพี่ เดี๋ยวถ้ามีโทรศัพท์ใหม่คงรบกวนแนวทางจากพี่อีกทีครับ

กำเหมือนกันครับ หลังๆนี่ทำแค่รูป แล้วด้นสดเลย จะลองทวนๆความจำดูก่อนนะครับ อิอิ  drunk

ครับ เมื่อคืนมีการย้ายเซอร์เวอร์กับโฮ๊สตอนดึก ผมก็ยังเห็นโพสพี่อยู่ครับ แต่พอซักตีสองตีสามหายเลย อิอิ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ
Suhanna

« ตอบ #69 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:17:44 »

แหะๆ ยังไม่ได้ลบรูป เจอ NotePad แล้วครับ เมื่อคืนดึกมากไม่ได้ปิดคอมเนอะ โชคดีไป

Post ใหม่ครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #70 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:18:33 »

เรื่อง Hardware ของ HTPC

อุปกรณ์ที่ต้องมีสำหรับ HTPC คือ Remote Control ครับ ผมลองมาหลายตัวเหมือนกัน แต่ตัวที่ดีที่สุด คือตัวที่ถูกที่สุดยี่ห้อง PC Remote สีเงิน ราคา 390 บาท ติดตั้งง่าย ใช้ดีราคาถูก (อยากจะบอกว่าใช้ง่ายและดีกว่า iMon ตัวละสามพันห้า หรือ Remote ที่ติดมากับ Case HTPC Hi-End ทั้งหลายเยอะ) มันเป็นเหมือน Input Device (เหมือน Key Board กับ Mouse ย่อส่วน เสียบปุ๊ป รู้จักปั๊บใช้งานได้เลย) ตอนนี้รุ่นที่ผมใช้ไม่มีแล้ว มีแต่รุ่นเล็กลง ราคาเท่าเดิม แต่ไม่สามารถ Input ตัวอักษรได้

ส่วนบอร์ดกับ CPU ก็ตามชอบ วินาทีนี้ คุ้มค่าตัวที่สุดคงเป็น Intel I3 กับบอร์ด H55 เย็นประหยัดไฟ แรงขนาดแปลงไฟล์ได้ไม่ช้ามาก On Board HDMI เล่น True HD, DTS MA ได้เลยไม่ต้องเพิ่ม VGA เสียงดีใช้ได้ (ผมชอบแต่คนอื่นไม่รู้เหมือนผมหรือเปล่า) ส่วนผมคงรออัพไปเล่น Sandy Bridge แบบ 4 หัวไม่มี VGA เย็นและประหยัดไฟ แถมเป็น 4 หัวที่มี Graphic HD ในตัวด้วย เพราะตั้งใจจะใช้ HTPC ตัวนี้แปลง File หนังด้วย  rules
Suhanna

« ตอบ #71 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:19:26 »

Software สำหรับ HTPC (ของผม)

ผมใช้ Win7 อยู่เลยใช้ Windows Media Center ตัวเดียวเพราะมันถูกออกแบบมาใช้กับ Remote ครับ มันดีตรงที่ว่ามันใส่ Plug in ได้เยอะ มีคนพัฒนา Plug in ให้ใช้ฟรีมากมาย จะค่อยๆว่ากันไปครับ สงสัยยาว กว่าจะว่าที่จำเป็นหมด น้อง Sandy คงออกมาขายในไทยพอดี อิอิ  love
Suhanna

« ตอบ #72 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:20:20 »

ทำ WMC ให้อ่านได้ทุก File (เท่าที่ผมรู้จักนะ)

หลายท่านอาจจะใช้ Player + Codec สำเร็จรูปพวก KM, K-lite WMP Classic อะไรพวกนี้อยู่ หลักๆคือเอาเอา Player ที่เล่น File มาเติม Codec สำเร็จรูปเข้าไป (Player ของ Windows รุ่นใหม่ ขึ้นชื่อเรื่องไม่รับ Sub เลยต้องใช้ Classic แล้วเพิ่ม Codec ให้เล่น File นามสกุลอื่นเข้าไป) เราต้อง Set Codec ตอน Install โปรแกรม ถ้าดูดีๆมันจะเป็น Codec ของ FFD Show กับการ Setting ที่ค่อนข้างยุ่งมาก ผมลง Codec SHARK007 ลงไปใน WMCตัวเดียวจบครับ เพราะ Shark007 จะรวมสารพัด Codec ให้เราเลือกใช้ (รวมถึง FFD Show) มี recommend Setting มาให้เสร็จ ที่สำคัญมัน Up Date บ่อยมากทุกครังที่ FFD Show Update ข้อดีอีกอย่างของ Shark007 คือเราสามารถ เปลี่ยน Setting ได้ในขณะที่ดูหนัง หรือฟังเพลงได้เลย (อันนี้เยี่ยมครับ เทียบกันจะๆว่า Setting ใหม่ดีกว่าเก่าอย่างไร) แค่นี้ WMC7 ก็เล่นได้ทุก File รวมถึงอ่าน Sub ได้ทุกนามสกุลแล้วอ่ะครับ อิอิ (ถ้าอ่านไม่ได้ ลองเข้าไป Set ใน Shark007 ไม่ยากครับ มั่วๆเอาพอได้อยู่)  drunk

Shark007 WMP12 Codec
http://shark007.net/win7codecs.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 13:16:18 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #73 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:24:08 »

ทำ Media Library จาก NAS หรือ Home Server

เปิด WMC เข้าไปที่ Task>Setting>Media Library แล้วเลือก Floder ที่จะดึงเข้ามา ในที่นี้ผมเลือก Movies (เลือกจากหลายที่มารวมกันได้ครับ)

ในที่นี้ผมเลือกจาก Folder Movies ใน Homeserver เลือกเสร็จ ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ
เสร็จแล้วเปิด WMC ใหม่ เข้าไปที่ Movie>Library รอสักพักหนังจะออกมาให้เราเลือกดูแล้วครับ Folder Movies ใน Server ผมมีหนังคัดแล้วอยู่ 220 เรื่อง สามารถเลือกดูได้จากตรงนี้เลยครับ ปรกติจะไม่เห็นหน้าปก จะเห็นเป็นขาวๆกับชื่อ Folder หนังของเรา วิธีทำรูปหน้าปก (แบบยาก แบบง่ายและดีกว่านีมีวิธีครับ ค่อยว่ากันต่อไป) ก็แค่ไปหารูปหน้าปกใน Net Save เข้าไปใน Folder เดียวกับตัวหนัง rename หน้าปกเป็นชื่อ folder แค่นี้เป็นอันเสร็จ  love

Suhanna

« ตอบ #74 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2010, 12:33:53 »

ส่วนเรื่องทำ iPad กับ iPhone4 Connect ดูหนังตรงจาก Server ทำได้ง่ายมาก ผมเอารูป Cap จากหน้าจอ iPAD มาให้ดูเล่นกันก่อน วิธีทำไว้จบ WMC แล้วค่อยมาเล่าให้ฟังครับ  lol

รูปตอนที่เล่นกับ Server ใหม่ๆ Up JP Series ขึ้นไป Server ลองเล่นดูแค่ 7 ตอนเสร็จแล้ว Save เข้า iPAD ให้ภรรยาไปดูบน ฮ ระหว่างเดินทางไปแท่นขุดในพม่าครับ  rules

ตัวอย่างอยู่ใน Rep นี้ครับ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,11251.msg132517.html#msg132517
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2010, 13:14:59 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์