หน้า: [1] 2 3 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75038 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 14:01:53 »

เพิ่งหายมึนครับ ปรกติเดือนสุดท้ายของปีนี่  สมัยยังเป็นลูกจ้าง เป็นเดือนที่ผมไม่ทำงานเนอะ เพราะผมทำงานไม่เคยหยุด จนเค้าห้ามโอนวันหยุดไปปีถัดไปแล้ว ยิ่งทำนานวันหยุดยิ่งเยอะ เดือนสุดท้ายวันหยุดปรกติก็มากอยู่แล้วพอรวมกับวันที่ถูกบังคับให้หยุดมันพอดีไม่ต้องทำงานกันเลย เดือน ธันวาคมเนี่ย

พอเป็นนายตัวเองแล้วมันต่างไปเยอะ ปรกติผมทำงานเดือนละสองวัน แต่เดือนสุดท้ายของปีนี้ผมต้องทำงานตั้งเกือบสิบวัน ตั้งแต่ดูเรื่องขึ้นเงินเดือน โบนัส งบประมาณปีหน้า แผนการตลาด ปีนี้หนักหน่อย มีแผนสำหรับบริษัทใหม่ กับเรื่องขึ้นราคาสินค้าของผมด้วย (ไม่ได้ขึ้นมาแปดปีแล้ว ลูกค้าเห็นราคาใหม่แล้วร้องจ๊ากกันเป็นแถว )

เรื่องค่าใช้จ่ายนอกจากจะหนักที่สุดของปีแล้ว (แค่ค่าประกันชีวิต ประกันรถ ต่อทะเบียนรถ ก็สาหัสแล้ว) ยังโดนคอมแม่ผมไปชุดนึง (ของพ่อผมกำลังจะตามมา) iPad ให้ภรรยา รวมไปถึงสปอนเซอร์ภรรยากับแม่ยายไปกินไปเล่นมาเก๊า เหลือค่าขนมในกระเป๋าพอทำได้แค่ส่วนย่อยของโครงการเล็กๆก่อนเนอะ อิอิ  drunk
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 14:13:55 »

จริงๆแล้ว โครงการหลักเป็นโครงการปรับปรุงขยับขยายบ้านให้เป็นที่พักและ Office เพิ่มครับ แต่หลักใหญ่ๆ คือการปรับปรุงระบบ Net Work ในบ้านเพื่อความบันเทิงของผมในทุกๆที่ในบ้านเท่านั้นเอง

ในรายละเอียดคงมี เรื่องปรับปรุง Network สำหรับดูหนังฟังเพลง ทำงาน ให้สามารถแชร์ข้อมูล เพลงและหนังได้ในบ้าน และ นอกบ้าน (อยู่ที่ฟาร์ม หรือ เซฟเฮาส์ที่อื่น ต้องดึงหนังหรือข้อมูลงานผ่าน Net ได้เนอะ) ทำห้องทำงานใหม่ ทำห้องดูหนังฟังเพลงใหม่ เดินระบบแลนใหม่หมด ปรับปรุงจัดการระบบ File หนัง File เพลงใหม่ทั้งหมด (อันนี้งานปลาวาฬ) คงลามไปถึงปรับคอมที่ใช้อยู่ทั้งหมดให้ทันสมัยขึ้นด้วยครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 14:23:48 »

ปาดมารอชมรอลอกครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 14:27:11 »

เริ่มต้นกันที่ ทำ HomeServer ในบ้านกันก่อนครับ

ผมมั่วๆมึนๆ กับระบบ NAS ในบ้านมาหลายชุด มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันในทุกระบบ สุดท้ายต้องมาลงที่ (Home)Server จุดประสงค์ก็คือ Share File ในและนอกบ้าน, Loadbit เป็นหลัก ความจริง NAS ที่มีอยู่ก็ทำได้ดีพอควรอยู่แล้ว ติดที่ว่ามันช้า และ ขยับขยายเพิ่มได้ยาก เลยหลับหูหลับตา ทำใหม่ซะดีที่สุด

พอคิดได้ว่าจะทำ Server อันแรกคงต้องเลือก OS ที่จะใช้ก่อน จริงๆง่ายๆใช้ Win7 ก็พอทำได้ แต่อยากให้มัน Access จากข้างนอกได้ผมเลือกใช้ Windows Home Server PP3 (ตัวนี้เค้าให้ลองใช้ไม่มีขาย แต่มีวิธีทำให้มันใช้งานได้ระยะยาวเนอะ ลองหาๆดูเอาใน Net ก็ได้) ไม่ใช้ Server 2008R2 เพราะผมอ่อนครับ ไม่ค่อยอยากเสียเวลากับการ Set ระบบมาก (ความจริงไม่รู้หนะ) พอคิดได้ว่าจะใช้อะไรแล้ว ก็หาที่วาง แล้วค่อยหา Hardware อะครับ
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 14:49:01 »

ผมลองใช้ Windows Home Server (WHS) แล้วชอบครับ แต่มันให้ลองใช้ได้แค่สามสิบวัน เลยเสียเวลาเกือบสามสิบชั่วโมงรวด (แทบตาย ไม่ได้นอนเลย) แกะมันเป็นชิ้นๆ ยัดไส้ รวมเข้าไปใหม่ ตอนนี้ใช้ได้ ไม่จำกัดเวลาแล้วครับ อิอิ

ผมลองกับเครื่องที่จะเอาไปถวายวัดข้างฟาร์มก่อนครับ ว่าช้าขนาดนี้ไหวไหม Spec E2180 แรม DDR2-800 บอร์ดกิ๊ก G31M ที่อาจารย์เบียร์เคยเอามาคล๊อกใน Web นี้หละครับ (ว่าแต่ไม่รู้ไปไหนเนอะ คิดถึง) แรงกว่า Buffalo เยอะครับ นั่งคิดว่าจะใช้ต่อดีไหมน้อ มันแก่แล้ว อีกอย่างที่วางมันยัดเคส Mid Tower ไม่ลงเนอะ เช็คราคาของตอนนี้แรมก็ไม่แพงมากแล้ว พอจับได้ เลยจัดซะ

Suhanna

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 15:07:43 »

คนที่ให้ไปพันทิพย์เพิ่งกลับมาครับ ของขาดไปชิ้นนึง สำคัญที่สุด ที่ถามท่านน่อมหนะครับ เคสไง ผมตั้งใจให้ไปเอา Silver Stone SG02 สีขาว เค้าว่าร้านมันปิดไปแล้ว ไม่มีของ ทำไงล่ะเนี่ย

เอาที่ได้มาก่อนนะครับ

Board+CPU Intel D525MW @ 2,650 บาทรวม Vat
มันมีรุ่นที่ไม่มีกล่องราคา 2400 แต่คนผมไม่รอเบิก Warehouse เนอะ เลยจ่ายค่ากล่องกระดาษไปอีก 250 บาท
เลือกรุ่นนี้เพราะ DDR3 กับ GBit Lan เท่านั้นเอง

Ram KingMax DDR3 1333 2GB แถวเดียว (เหลือๆแล้วสำหรับ OS ตัวนี้) @ 820 บาทรวม Vat
HDD WB 2TB Green (ถูกและประหยัดพลังงาน) @ 3,090 บาทรวม Vat
PSU 400 Watt Seasonic ร้านเจ๊บ๊วย 1,700 บาท ไม่ยอมออก Vat (จะคิดตังค์เพิ่ม)
PSU เป็นของสำคัญที่สุดในระบบครับ ไม่ต้อง Watt มาก แต่ขอแน่นอนไว้ก่อน เพราะเปิด 24/7 ปีนึงไม่เคยปิด อีกยี่ห้อที่ว่าถึกสุดๆก็ Enemax ครับแต่ผมว่ามันแพงไปหน่อย
(ตัวเก่าผมเปิดทิ้งไว้เกือบสามปี ยังไม่เห็นมีอาการ มีแต่ฝุ่่นเต็มไปหมด)  drunk

รวมเสียสตางค์ไปวันนี้ทั้งหมด 8,260 ค่ามอเตอร์ไซค์ไปเอาของให้อีกร้อยนึง เป็น แถวๆ 8,400 บาทครับ
จริงๆน่าจะอยู่แค่ แปดพันเนอะ โดนค่ากล่อง Intel ไป 300 ยังเจ็บใจไม่หายเลย อิอิ  diablo
Suhanna

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 15:40:59 »

Cap หน้าจอ Remote Destop มาจากเครื่องทำงานข้างล่างให้ดูครับ เหมือนเล่นกับหน้าจอ Sever ตรงๆ ไม่มีอาการแล็คเลยครับ อิอิ (ยังเป็น 2180 อยู่ ถ้าเป็น Atom ไม่รู้ว่าจะช้าไหม)

แบบนี้เปิด Load Bit Load Direct สบายมากครับ เดวประกอบ Atom ก่อน แล้วจะลองเล่นหนัง เล่นเพลงพร้อมกันหลายๆเครื่องดู อิอิ  lol
tpp
True Love Always

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 17:26:59 »

เข้ามารอลอกครับพี่

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 23:09:01 »

atom อารมณ์มันราวๆ เพนเทียม4 อ่ะครับ ถ้ารับได้ก็โอเคครับ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 20:53:07 »

เพิ่งจะจัดการ Atom ให้เป็น Server ได้เรียบร้อย ซัดเข้าไปอีกเกือบยี่สิบชั่วโมง แค่ Activate Windows Home Server PP3 บนบอร์ด Intel D525MW หนะครับ (แอบภูมิใจเล็กๆครับ ผมเป็นคนแรกเลยมั้งสำหรับบอร์ดตัวนี้ หาวิธีทำในบอร์ด My Digital Life ไม่เห็นมีคนทำได้เลย เพราะ Intel มันใช้ Bios ของมันเอง ไม่ใช้ AMI หรือ Award เครื่องมือ Hack ทั้งหลายเลยใช้ไม่ได้ แหะๆ ผมต้อง Mod Bios ตัดต่อโปรแกรมของ WHS เองจาก Version ทดลองใช้ มาเป็น OEM และ ตัดต่อ Bios Intel เพิ่ม Manufacture HP เข้าไปเอง หา Key HP มาใส่ เรียบร้อยครับ ใช้งานได้ Update ก็ได้) จริงๆอยากเขียนวิธีทำเนอะ แต่กลัวบอร์ดจะโดนแบน อิอิ  drunk

ต้องบอกก่อนว่าที่ทำ เพราะมันไม่มีขายหนะครับ ถ้ามีคงจะซื้อเอามาใช้ครับ ผมว่าใช้ง่ายดี

พรุ่งนี้มีแดด จะถ่ายรูป Server ค่าตัวรวม HDD 2TB หมื่นมีทอนพันกว่าบาทมาให้ดูครับ งานนี้ผมรื้อเอาเคส SilverStone SG02 (HTPC 1) จากห้องฟังเพลงใหญ่มาทำก่อน แล้วค่อยหาเคสสวยๆมาทำ HTPC ใหม่แทนเนอะ เฟสสองของโครงการนี้อ่ะครับ อิอิ (ตอนนี้เลยใช้ Mede8er แทน HTPC 1 ไปก่อน)

Cap หน้าจอไม่ได้ครับ เลยถ่ายรูปมาให้ดู คอมบ้านผมที่เปิดอยู่ตามรูปหนะ (ยังไม่รวมคอม Office ข้างล่างอีกสองตัว) อ้อ Mede8er ผมให้มันเป็น NAS ในระบบด้วย เลยเห็นเป็นคอมอีกตัว รวม HDD ที่พ่วงกับ Router RT-N16 ด้วยอีกหนึ่งลูก ดูไปดูมา บ้านนี้อยู่กันสามคนนี้คอมเยอะไปหน่อยนะเนี่ย นี่ยังไม่รวม Ipad กับ NB ของผมกับ ภรรยาอีกสองตัว  drunk
Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 20:58:23 »

ใช้ Atom ตัวนี้แล้วชอบครับ ไม่มีเสียง แถม Seasonic 400 watt ก็เงียบแบบไม่รู้ว่าเปิดอยู่เลย ( Load มันต่ำมากพัดลมหมุนช้า) หูหาเรื่องผมยังไม่ได้ยินเสียงเลย ยอดมาก  great

ส่วน Performance สำหรับ Atom ตัวนี้ ผมลง Win Server 2008R2 เล่นได้เฉยๆเลย ไม่มีติดขัด แต่มัน Set ยากเลยลง Homeserver แทน ลื่นไหลครับ คุ้มจริงๆ (คงเอามาเล่นเกมส์หรือทำงานไม่ไหวเนอะ) ดูหนังไม่ได้ลองครับ ขี้เกียจ อิอิ  drunk
Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 00:25:21 »

งานแรกของ Server Atom ตัวใหม่ (ถือเป็นการทดสอบไปในตัว) คือ ลงโปรแกรม ZumoCast ให้ iPAD เชื่อมต่อกับ Server โดยตรง ผมล๊อคอิน จากคอมทำงานข้างบนไปลงโปรแกรมที่ Load มา เรียบร้อยครับ เหมือนนั่งอยู่หน้าจอ Server ตรงๆ อิอิ ไม่รู้สึกว่าหน่วงอะไรเลย

หลังจากนั้น เริ่มทะยอยเอาหนังที่เก็บไว้ใน NAS สามตัวของผม ขึ้น Share File ใน Server ตัวใหม่ เริ่มด้วยหนังที่ภรรยาจะเอาไปดูในช๊อปเปอร์ (วันจันทร์คงไปทำงานที่พม่าเนอะ กลัวเหงา) เร็วใช้ได้ครับ ถ้าได้สาย Lan ใหม่คงเห็น 30-40 MB/s แน่ๆ อิอิ  lol

อ้อ ควรเพิ่ม User ใหม่สำหรับลงโปรแกรมต่างๆใน Server นะครับ เพื่อความปลอดภัย  rules

เดวผมเอาภาพหน้าจอ iPAD ดูหนังจาก Server ผ่าน Wireless N มาให้ดูครับ ชัดมาก ไหลดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2010, 00:26:59 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 00:59:32 »

Connect กับ Server ตรงๆ ผ่าน Wireless Network ในบ้านครับ เห็นหนังที่ UP ขึ้น Server ทั้งเจ็ดตอน อิอิ  lol

ถ้าดู Online ผ่านโปรแกรมนี้ ดูได้หมดทุกนามสกุลรวมถึง MKV + True HD ด้วย แต่ถ้า UP เข้าเครื่องแล้วดูได้แค่ MP4 เนอะ ชัดหรือเปล่าดูกันเองละกันครับ (อ้อมีปัญหาเรื่อง Sub อยู่ด้วย กำลังหา Codec มาเล่นอยู่ครับ) เรียกว่าพวก Media Box ราคาเป็นหมื่นๆ อายไปเลย ถือไปดูที่ไหนในบ้านก็ได้ ที่ Wifi ส่งถึง

DownLoad หนังมาเก็บไว้ใน iPAD ครับ ใช้ Wireless ไม่ต้องผ่าน iTUNE ประมาณ 3-4 MB/s หนังไม่มากไม่นานเท่าไหร่ พอไหวอยู่

เข้ามาอยู่ใน iPAD เรียบร้อยทั้งเจ็ดตอน อิอิ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2010, 01:11:25 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 06:50:20 »

gasp gasp gasp รับวางระบบได้เลยนะครับเนี่ย สุดยอดดดด mad

Suhanna

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 13:27:08 »

เอารูป Atom Home Server มาให้ดูครับ ใช้สตางค์ไม่รวม HDD ไปประมาณเกือบเจ็ดพันบาท เป็น บอร์ดกับ CPU@2,650 Ram DDR3 (NoteBook) 2GB@920 PSU@1,700 Case@1,450 HDDแล้วแต่จะเลือกใช้กันครับ อ้อ OS ของ WHS ตัวนี้เวลาเพิ่ม HDD เข้าไป มันจะฟอร์แมทใหม่คล้ายๆเป็น RAID5 หนะครับ รวมไปกับตัวเก่าเลย ไม่เห็นเป็นลูกๆ ไม่ต้องย้าย File ใช้ต่อไปได้เลย แค่เพิ่มพื้นที่การเก็บเฉยๆ สะดวกดี  love

มีที่เหลือใส่ HDD ได้อีกสามลูก แต่ SATA มีแค่สอง ถ้าจะเพิ่มอีกคงต้องซื้อ SATA Card เพิ่มคงอยู่ไม่เกินสี่ร้อยบาทมีสาย SATA แถมให้ด้วย อิอิ  sarcastic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2010, 13:29:46 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์