หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75040 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 13:32:07 »

เก็บสายเทพอีกเช่นเคยนะครับพี่
Suhanna

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 13:37:52 »

จัดการเอาเข้าประจำตำแหน่งที่เล็งไว้ เป็นอันจบ สวยงามเข้ากับ Office ชั้นล่างดี  lol

สายด้านหลังมีแค่สองเส้นเท่านั้นคือสายไฟ กับ สาย LAN เพราะใช้ Remote Desktop จัดการ จริงๆแล้วถ้าเติม Wireless Card เข้าไปในบอร์ด (ใช้ของ NoteBook อีกเหมือนกัน) สามารถเอาไปซุกไว้ที่ไหนในบ้านก็ได้ครับ อิอิ

เหลือไส้ในของ HTPC ห้องฟังเพลงใหญ่กองอยู่ งานต่อไปคงทำ HTPC ในฝันผม เอาแบบเสียงดีๆ หล่อๆ เงียบ และ ถูกอ่ะนะ ไว้เซ็ทระบบของ Server ให้ลงตัวกันก่อน
Suhanna

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 13:53:11 »

เก็บสายเทพอีกเช่นเคยนะครับพี่

ใช้แค่สายรัดเองครับ ไม่มีอุปกรณ์แต่ง ตามงบเดี๊ยะ ถ้าเพิ่ม HDD คงเพิ่มพัดลม 8 ซม@5V อีกสักตัวเงียบๆ

เดวไป Set Server กันต่อครับ มีอีกสองเป้าหมาย คือ เอาไว้ LoadBit แบบ Remote Control จากเครื่องไหนก็ได้ (นอกบ้านก็ได้ แน่นอนต้องใช้ iPAD คุมได้) กับเป็น FTP Server ที่สามารถ Access ผ่าน Internet ดึงข้อมูลไปทำงาน หรือ Stream หนังผ่าน Internet ไปดูหนังนอกบ้านผ่าน iPAD (ภรรยาผมเค้าอยากเอาไปอวดเพื่อนว่าเครื่อง iPAD เค้าทำอะไรได้บ้าง) ได้ อิอิ  lol
Suhanna

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 16:01:37 »

ต่อไปก็ Set โปรแกรม uTorrent ให้สามารถ access จากเครื่องในวงเดียวกันได้ หรือ จากมือถือก็ได้ (ต้องผ่าน Web ของ uTorrent) ครับ

แบบแรกให้ aceess จากเครื่องอื่นวงเดียวกัน ก็ตามนี้เลย เจ้าของบล๊อกเขียนไว้เข้าใจดีครับ

http://smokietor.d-ja.com/2010/02/utorrent-webui.html

ถ้าจะทำให้ได้สองแบบข้างต้นต้องใช้ uTorrent version 3 beta ขึ้นไป ถามลุงกูเกิ้ลดูได้ครับ ลงให้เรียบร้อย ตาม Tutorial ที่มีให้ในโปรแกรม มันจะเปิด Forward Port ของ Router เราให้ออโตเมติก เสร็จก็ Set ส่วนอื่นๆตามใจชอบ แต่ต้อง Set หน้านี้ตามรูปเลยครับ

หลังจากเราใส่ Username กับ password เสร็จ กดนำไปใช้มันจะไป register ใน web.utorrent ให้อัตโนมัติ รอสักพักจนมันขึ้นว่าสามารถใช้งานได้แล้ว ค่อยปิดหน้านี้ หลังจากนี้เราสามารถ ล็อคอินผ่าน Internet ที่

https://web.utorrent.com/

ใส่ Uername กับ Password ที่เราใส่ไว้ในโปรแกรม uTorrent 3.0 เข้าไป มันจะ redirect ไปเข้าโปรแกรมในเครื่องเรา ตามรูปข้างล่าง

แหะๆ แบบนี้อยู่ที่ไหน เครื่องไหน หรือ ใช้ Smart Phone ที่เข้า net ได้ ก็สามารถเข้าไปเช็ค หรือ เพิ่ม Torrent ได้ตามสะดวกครับ อิอิ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2010, 16:05:51 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 21:13:53 »

ผมอยากลอง Windows Home Server ดูเหมือนกันคับ ตอนนี้ server ที่บ้านใกล้เดี้ยงเต็มทนแล้วคับ
XP pro SP3 ลง VMware เพื่อจับยัด ClearOS ไว้ทำ multiwan 12+13 = 2.5M/S ที่ต้องทำ 2 สายเพราะ
บางครั้งเด็กๆเล่นเกม หรือผมเล่นเองด้วย เหเห เน็ทเวิร์คผมก็งูๆปลาๆ ซื้อ playon mini กับ USB wifi ยังต่อไม่ได้เลยลากสายซะเลย -*-
ปัยหาหลักที่ยังแก้ไม่ตกคือ Playon มองไม่ค่อยเห็น workgroup ต้องปิดๆเปิดๆ ถอดสายแลน 3-4 รอบ
ถึงจะพอมองเห็น server ><

รอชมหาความรู้จากพี่อยู่คับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2010, 21:19:30 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 22:00:40 »

แหะๆ เรื่อง Network ผมยิ่งมั่วแหลกเลยครับ อิอิ  drunk

ใช้ WHS เพราะมัน Set ง่ายดีครับ ถ้าอยากใช้ฟรีๆ ลองดูจากใน Forum นี้ก็ได้

http://forums.mydigitallife.info/threads/15307-Convert-Windows-Home-Server-PP3-Trial-to-OEM/page4
Post ที่ 38

ก่อนลงใช้ OEM Bios Changer ใส่SLP ใน Biosของบอร์ด ให้เป็น HP ก่อนแค่นี้ก็ Auto activate แล้วครับ (ถ้าเป็น Board Intel มันต้องการ Tool ของ Intel เองที่จะใส่ SLP ใน Bios ของ Intel ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นสองตัวนี้ก็พอ)

โปรแกรมใช้ดีครับ กินแรมน้อย เร็ว แต่สำหรับ Atom ถ้าแชร์ดูหนังที่ละสามสี่เครื่องพอได้อยู่ แต่ถ้าให้ Run 3-4 โปรแกรมบน Server เองไปพร้อมกันด้วย มีกระตุกนะครับ (ผม Transfer File จาก Buffalo ด้วย Loadbit ด้วย ดูหนังด้วยสามเครื่อง (MKV 2 GB) พร้อมกันพอไหว แต่ถ้าเล่น File 1080P (MKV 10GB) แค่สองเครื่องมีกระตุกแล้วครับ อิอิ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2010, 22:38:04 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 22:40:52 »

เคส m-atx ตัวนี้สวยครับ น่าจะลองใส่ชุดน้ำชุดเล็กเพิ่มนะครับ

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
Suhanna

« ตอบ #22 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 22:57:37 »

ตอนนี้ผมเรื่องเฉยๆกับชุดน้ำแล้วครับ งานมากไม่ค่อยมีเวลา ทำตัว Nox ตัวสุดท้ายเสร็จมาเดือนกว่าๆแล้ว รอแค่ ชุดSandy Bridge ออกใส่เสร็จคงพอกับชุดน้ำแล้ว ว่าแต่ ได้ยินว่า บอร์ด Sandy Bridge มันรับ SLI ด้วย มันน่า... จริงๆ  diablo
shikuva
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 19:02:48 »

อยากให้พี่วสุทำบทความจริงๆเลยคับ อยากใช้มาก  Cry แต่คงติดปัญหาเรื่องลิข.....   rules
ตอนนี้ผมโดนบ่นหลายๆเรื่อง ว่าเสียเงินทำ server ไปหลายแต่กลับใช้งานไม่ค่อยได้ -*-
ตอนนี้ สาย internet ต่อไม่ติดไป 1 เส้น ใช้ได้ เส้นเดียว เร็ววันนี้คงต้องลงใหม่ทั้งหมด
เดี๋ยวคงได้ลอง WHS บ้างแต่ไม่รู้จะได้ใช้เกินเดือนหรือเปล่า  lock

ผมใช้ mainboard gigabyte 888GA-UD3H ใช้ไบออสของ HP ทำตามลิ้งได้เลยใช่ไหมคับ
ผมงงตรงจะ ไรท์แผ่น มีโค้ทด้วยต้องทำยังไงอะคับไม่เคยทำมาก่อน

งงตรงข้อ 3 กับ 4

ทำครบ 5 ขั้นตอนนี้ใช้ได้เลยไหมคับ ถ้าทำมากกว่านี้สงสัยไปไม่รอดแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010, 21:21:31 โดย shikuva » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 10:31:13 »

บอร์ดกิ๊ก หมูมากครับ อิอิ ผมคงเขียนวิธีทำไม่ได้ แต่แนะได้ครับ อิอิ  lol

เริ่มต้นอ่านบล๊อกของ Sushil ก่อน ตานี่เอาของ ฟรีสไตลเลอร์ต้นคิดมาทำให้อ่านง่าย

http://sushil-tips.blogspot.com/2010/08/create-multi-oem-windows-home-server.html

ใช้ OEM Bios Tool เช็ค Bios บอร์ดครับ ถ้าเป็นกิ๊ก มันจะมี Code F: XXX สามบรรทัดได้ บรรทัดสุดท้ายจะเป็น Manufacture กิ๊กกาไบท์เนอะ

เสร็จแล้วไปอ่านนี่เลย

http://forums.mydigitallife.info/threads/6077-VLK-and-OEMBIOS-changer...

แล้วเอา File ที่ Load มาจาก Link บล๊อกซูชิข้อที่สาม (เลือกเอา HP) มาใส่ใน โปรแกรมข้างบน (ใส่ให้ถูกโฟลเดอร์นะ) จัดการสักไบออสมันซะ แล้ว เอา OEM Bios Tool เช็คไบออสของบอร์ดว่ามันเป็น HP หรือยัง

ถ้าเป็น HP แล้ว จัดการทำแผ่น WHS ที่ว่าเลย เลือก OEM Bios ของ HP อย่างเดียวพอ เสร็จแล้วตอนลงมันจะถาม Code 25 หลักเนอะจัดไปตาม SLP ข้อสี่ ของ ฟรีสไตลเลอร์หนะครับ

ถ้าลงเสร็จมันไม่ถามให้ Activate ภายในสามสิบวันเป็นอันสำเร็จครับ

ปล. Code ของ CDIMAGE เป็นคำสั่งครับ ก๊อบมันลงไปปะไว้หลังคำสั่ง CDIMAGE กดเอนเทอร์ได้เลย แต่ File ทั้งหลายต้องอยู่ในโฟลเดอร์ตามที่เค้าบอกครับ  ความจริงใช้โปรแกรมอื่นก็ได้ แต่ CDIMAGE มันเล็กดีหนะครับ

ถ้าเป็นบอร์ด Intel นี่โปรแกรมสักไบออสใช้ไม่ได้ ต้องทำเองครับ ใช้ Intel Tool ซัด Manual ยากกว่ากันอีกนิดหน่อย แต่ไม่เกินความสามารถคนไทยครับ อิอิ  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2010, 10:52:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 15:04:12 »

WHS บนอะตอมใช้ได้ดีครับ เย็นด้วย เลยวางแผนขยับขยายให้เสร็จก่อน แล้วจะไปทำ HTPC ห้องใหญ่ต่อ คงเสร็จพอดีกับ SandBridge เข้าเมืองไทย มาเล่นกับ 6870 ที่รอมานานพอดี อิอิ  lol

แผนขยับขยายผม คงเพิ่ม Sata Card เพื่อเพิ่ม ช่อง Sata อีกสอง ใช้ HDD 2TB สามลูก อีกช่องไว้ใช้กับ HotSwap ไว้ถ่ายข้อมูลกับเครื่องทำงานผมกรณีสาย Lan เร็วไม่พอ พรุ่งนี้คงให้คนไปจัดครับ วันนี้คิวไม่ว่าง คงเอา Seasonic ไปให้เจ๊แกดูด้วย เปิดได้แค่ห้าวันเอง Sata จ่าย HDD ไม่พอแล้ว Atom + HDD สองลูกเอง ตกใจขนาดเข่าอ่อนครับ ผม Back ข้อมูลงาน รูปครอบครัว กับหนังผมเข้าไปเกือบ 3TB จะเอา HDD ออกมาลองบู๊ทเครื่องอื่นก็ไม่ไหว มันดันติดกันอยู่เป็นคู่หนะ นึกว่า HDD เสียครับ (ไม่น่านะ ใหม่เอี่ยมเหมือนกัน) รื้อกระจายครับ เปลี่ยนสาย Sata แล้ว สุดท้ายลองเอา Adapter Molex-Sata เสียบไฟจาก Molex มาใช้แทน บู๊ทติด (เหมือนสวรรค์มาโปรดจริงๆ ลองนึกดูครับ รูปภาพ Digital ทั้งหมด กับงานที่ทำมาเจ็ดปีสองบริษัทอยู่ในนั้นหมด ดันลบต้นฉบับหมดแล้วด้วย กะว่าจะเอา HDD มาเพิ่มใช้ในเครื่องนี้) ลองเปลี่ยนไปใช้ไฟจาก Sata ที่ติดมากับ PSU ร้อยเรียบเดี๊ยงเหมือนเดิม เลยเปลี่ยน PSU ใหม่หายแซป แต่โดน run Check Disk กับซ่อมบู๊ทเซ็คเตอร์ด้วย ยังดีที่ซ่อมได้ เข็ดจนตายครับ ถ้าดันทุรังใช้ต่อเนี่ย HDD ไปด้วยเสียหายหลายล้านแน่ๆ พอบู๊ทติดจัดการ Back Up ก่อนตั้งแต่สามทุ่มเมื่อวานเพิ่งมาเสร็จตอนนี้หละครับ)  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2010, 15:10:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
emmy
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 15:30:08 »

ขอถามหน่อยนะครับ sever home นี่ เวลารีเนตipมันจะชุดใหม่ปล่าวครับ แล้วเราจะรูได้ไงครับเวลาftpหรือremote ปองเข้าไป ท่านมีวิธีเซตยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ  love
Suhanna

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 16:39:47 »

IP ผม Fix IP ของ Server เอาไว้ที่ Router ให้ Router เป็น DHCP เครื่องลูกจะต่อกับ Sever ได้ต้องลงโปรแกรม connect ใส่ Master Password ของเครื่องครับ เสร็จต้องไปกำหนดสิทธิ User แต่ละบัญชีว่าใช้ File ไหนได้บ้าง จะ Back Up แต่ละเครื่องเมื่อไหร่

ส่วน FTP มันจะผ่าน ทาง Web Windows live มี User กับ Pass word ที่เรา Set เอาไว้
เข้าได้แค่ File ที่กำหนดไว้เท่านั้น เหมือนเป็น NAS แต่ถ้าจะเข้าใช้งานเครื่องตรงๆมา remote Control ผ่าน Net ผมยังไม่ได้ลองครับ เพราะผมเข้าใช้เครื่องที่บ้านมันเป็นเหมือน intranet ใช้ Remote Desktop Connection เอา (แต่ต้องเป็น User ในกลุ่ม Admin เท่านั้น ผมล๊อคค่าไว้ชื่อผม ให้ Loadbit เนอะ เข้ามาใช้ Control เครื่อง Server ได้ทีละคนเท่านั้น) ถ้าผมล๊อคอยู่ ไม่ได้ใช้ User กับ Pass ผมจะล๊อคเข้าเครื่องไม่ได้ครับ

ส่วนรู้ได้อย่างไร ผมยังไม่ทราบครับ เพิ่งจะเล่น น่าจะมี Log File ให้ดูอยู่

tpp
True Love Always

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 16:52:36 »

เข้ามาดูอีกเช่นเคยครับ
shikuva
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 17:28:48 »

love ขอบคุณที่มาแนะนำเพิ่มเติมคับ
ต้องลองค่อยๆแกะภาษาดูคับ  666
ได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดทให้นะคร้าบ

สงสัยเรื่อง HDD ติดตั้ง WHS แล้วมันจะรวม HDD ทั้งหมดเป็น raid 5 เลยเหรอคับ
หรือเราสามารถเลือกได้ กลัวข้อมูลหาย (แต่ของผมไม่สำคัญเท่าไหร่ แค่ไฟล์หนัง 1+1.5+1.5+2 TB  พื้นที่ใกล้หมดแล้วด้วยคับ -*- )

ไม่รู้ว่า WHS มีฟังชั่นเกี่ยวกับ multi wan QOS พวกนี้บ้างไหมคับ ผมจะได้ไม่ต้องลง ClearOS

ขอบคุณมากคับ  great
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์