หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75233 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 15:11:34 »

จะแก้ข้อมูล สำหรับ File หนังที่ข้อมูลไม่ครบ พอดีมีสองตัวอย่างพอดีอ่ะครับ อิอิ (วางแผนมา)

เปรียบเทียบ File หนังที่สมบูรณ์ ( A Team ) กับ ห้าแพร่ง นะครับ ว่ามันขาดอะไรไปบ้าง

ภายใน Folder ของ A team

Mata Data (My Movies) ของ A Team

ส่วนสองตัวนี่เป็นของห้าแพร่ง

ชื่อปีที่ผมให้ใส่ไว้หลัง File หนังไม่สมบูรณ์ครับ เพราะปีในเครื่องผมมันเป็น พศ แต่ใน Data Base ImdB มันเป็น คศ เลยสับสนกันนิดหน่อย จะแก้ใน Mata File ก็ได้ แต่ผมคงทำใหม่ยก Collection เมื่อพร้อมครับ เพราะหนังที่เลือกมานี่แค่เป็นตัวอย่างเท่านั้น
Suhanna

« ตอบ #91 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 15:22:06 »

สำหรับห้าแพร่ง ผมเช็คใน ImdB ไม่มีรูปหนะครับ เช็คใน My Movies ข้อมูลครบดีนะ แต่ไม่มีรูปดารา เลยใช้วิธีที่ง่ายที่สุด หารูปห้าแพร่งในลุงกูครับ ได้เสร็จก็ Rename เป็นชื่อ folder สำหรับปกหนัง พวกโปสเตอร์ผม rename เป็น backdrop (พยายามเลือกรูปใหญ่ๆสวยๆหน่อย มันจะเป็น Back Ground ของ WMC ในขั้นต่อไป)

เป็นอันเสร็จสำหรับห้าแพร่ง ส่วน So close มีอีกวิธีนึง คือเข้าไปหาชื่ออีกชื่อใน ImdB เจอเป็นชื่อภาษาจีน Chik yeung tin si เลยเปลี่ยนชื่อ Folder แล้วให้ MC Master จัดการใหม่ ได้ผลแฮะ มีรูปซูฉ๊ ด้วย อิอิ  lol

คราวนี้ก็พร้อมสำหรับการจัดการฐานข้อมูลหนังแล้วครับ  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 15:39:21 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #92 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 15:49:52 »

ลองเปิด Media Library ดูอีกที เสร็จเรียบร้อย

เดวผมจะลง Plug in ตัวที่ผมชอบที่สุดครับ งามมากๆ  lol
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #93 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 16:19:27 »

gasp gasp gasp สึดยอดดด

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #94 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 18:19:56 »

จัดการระบบหนังและเพลง (อย่างสวยงาม) ด้วย Plug in Media Browser

โหลดได้ตาม Link นี้เลยครับ

http://www.mediabrowser.tv/

ติดตั้งโปรแกรมเสร็จมันจะให้ Set Up ทันทีเลย จัดการ Add Folder Movies ที่เราเตรียมไว้เข้าไป (จัดเข้าไปทั้ง Folder เลยครับ)

จากนั้นไป Load Plug in (ใน Plug-ins เนอะ อิอิ)

มีให้เลือกมากมายครับ จะไปหาเพิ่มข้างนอกก็ได้

ผมเอา Setting Display เริ่มต้นของผมมาให้ดูเป็นตัวอย่าง
(เลือกตามความพอใจแต่ละท่าน ผมแค่เอาที่ผมตั้งไว้เก็บไว้ดู ผมชอบอันนี้อ่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 18:22:45 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #95 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 19:11:39 »

เนื่องจากเราลง Media Browser หลัง Media Master

เราเลยต้องเอา Folder รูปดารา ไปเพิ่มไว้ที่ C:>ProgramData>media browser ครับ
ไอ้ Folder ProgramData นี่เป็น Folder ระบบ ปรกติซ่อนอยู่มองไม่เห็น ต้องไปเปิด Folder View เพื่อเอา Folder ที่ซ่อนไว้ออกมาให้เราเห็นก่อน จัดการติ๊กตามรูปข้างล่างเลยครับ

เปิด Drive C จะเห็น Folder ProgramData แล้วครับ จัดการเอา ImagesByName ที่เราเก็บไว้ตอนต้นไปเพิ่มใน Folder ตามรูปข้างล่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 19:30:39 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #96 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 19:20:44 »

เปิด WMC ขึ้นมาจะเห็น Menu Media Browser แล้วครับ

คลิ๊กเข้าไป ไม่ต้องคิดมาก คลิ๊กที่รูปเกียร์ เซ็ท ตามผมในรูปเลยครับ (ว่างลองเซ็ทแบบอื่นเล่นดูก็ได้ แต่ผมลองแล้ว ผมชอบแบบนี้) อิอิ  great

Suhanna

« ตอบ #97 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 19:29:35 »

หน้าแรกจะออกมาตามที่เห็น สวยงามดีครับ อิอิ

เลื่อนเมาส์ไปชี้ที่ชื่อหนังด้านขวา เรื่องย่อ รายละเอียดหนัง รายละเอียดภาพ และ เสียง รวมทั้งพื้นหลัง (Bckdrop) จะเปลี่ยนไปตามชื่อเรื่องครับ ตามรูปต่อๆไป

ถ้า Backdrop มีมากกว่าหนึ่งภาพ มันจะเปลี่ยน backdrop เอง (ตั้งเวลาได้) ไปเรื่อยๆ เทียบกับรูปด้านบนดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 19:56:21 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #98 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 19:47:45 »

พอเลือกหนังที่ต้องการได้ คลิ๊กที่ชื่อหนังด้านขวาครับ มันจะมี Sub เมนูรายละเอียดขึ้นมา

จากหน้านี้ ถ้ากดรูปสามเหลื่ยม (Play) ก็จะดูหนังได้เลย หรือ กดที่ดอกจันทร์ จะมีอีก Sub Menu ขึ้นมาเหมือนรูปข้างล่าง

จากตรงนี้เราสามารถเลื่อน Mouse มาคลิ๊กที่ Actors หรือ Media Details ได้ ผมลองคลิ๊กที่ Actors ก่อนรูปจาก ImageByName จะโผล่ขึ้นมา

รูปดารามีเยอะครับ ผมลองคลิ๊กที่รูปของ Jolie โปรแกรมมันจะไปหาหนังที่ Jolie แสดงใน Library ออกมาให้เรา แต่ตอนนี้มีเรื่องเดียว เลยกลายเป็นหน้าข้างล่าง แต่ถ้ามีหลายเรื่อง เราสามารถกดดูหนังที่ Jolie แสดงเรื่องอื่นได้เลยครับ อ้อ กดคนอื่นโปรแกรมมันก็จะหาได้เหมือนกันครับ

รูปนี้ลองกด Media Details ดู รายละเอียด Media ออกมาให้เราดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 20:16:50 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #99 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 20:41:16 »

ถึงตอนนี้แล้ว สีฟ้าคล้ำเลือดคล้ำหนอง กับเมนูที่ติดมากับ WMC ชักไม่คู่ควรแล้ว ผมคงจะใช้ โปรแกรมทำหล่อ WMC อีกสักสองตัวเท่านั้นคงจะถึงเวลาน้องแซนดี้ออกมาให้สอยพอดีอ่ะครับ
จะได้ไปเล่นอะไรไหมแสรดดดดดดดดดด กับพวกน้าๆกันบ้างเนอะ  lol

อยากบอกว่า WMC มันก็เหมือนกับ OS ของ Windows ตัวอื่นๆที่ออกแบบมาให้ใช้กับ Remote หนะครับ ปรับแต่งได้มากมาย สามารถ Run Application ตรงๆจาก WMC Screen ทำได้กระทั่ง Rip พร้อมแปลงหนังโดยใช้ HandBreak จากเมนูที่เราทำเพิ่มเข้าไปใน WMC ขอเพียงมีความเข้าใจกับมันหน่อยเท่านั้นเอง Plug in น่าสนใจยังมีอีกเพียบครับ ถ้าสนใจจริงๆลอง เข้าไปหาความรู้เพิ่มในเวป http://www.hack7mc.com/ ดูครับ อ่านง่ายมากๆ บทความแต่ละบทความน่าสนใจ และไม่ยาวมาก มีให้อ่านเพียบครับ เกือบทุกเรื่องสำหรับการ Hack WMC7

ขอพักก่อนครับ เหนื่อย......... อิอิ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2010, 20:44:29 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #100 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 23:40:54 »

แปลกใจแค่ย้ายไฟล์จาก HDD เข้า share folder ทำไมใช้ CPU เยอะจัง สงสัยว่ามันต้องคำนวณ ว่าจะยัดลง HDD ลุกไหนบ้างใช่หรือเปล่าคับ เวลาเรา add HDD ลูกใหม่ให้เป็น share folder ถ้าวันดีคืนดี HDD ลูกไหนเสียแค่ลุกเดียว
ข้อมูลจะยังอยู่ใช่ไหมคับ หลักการเดียวกับ raid 5 หรือเปล่าคับ CPU ที่เห็นวิ่งเยอะๆถ้าไม่ ย้ายข้อมูล กินทรัพยากรน้อยมากอ่าคับ

Clearos ใช้ cpu น้อยมาก แต่ ram ทั้งเครื่อง แค่ 2GB ผมแบ้งไปใช้ clearos ใช้ 1GB แล้ว ไม่ทราบว่าต้องเพิ่มแรมไหม
ต้องอัพ cpu เป็น 4 หัวด้วยหรือเปล่าคับพี่
ขอความเห็นหน่อยคับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #101 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 00:25:50 »

เข้ามาดูอีกครั้งครับ เดี๋ยวคงได้นั่งดูยาวๆกันเลย

ปล ผมกลัวรูปพี่หายจังครับ
Suhanna

« ตอบ #102 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 00:51:26 »

ผมเดาแบบมีหลักการนะครับ

Add HDD เข้าเป็น Share Folder ถ้า HDD ลูกนึงเสีย ข้อมูลน่าจะเหลืออยู่ในลูกที่ไม่เสียแต่คงอ่านไม่ได้ครับ มีวิธีแก้ตอนเราตั้ง Folder ใหม่ให้ติ๊กที่ Allow Duplicate มันจะไปทำ File จำลองอยู่ใน HDD ทุกลูก น่าจะเอาข้อมูลออกมาได้ (ติ๊กเฉพาะ File สำคัญเท่านั้น เปลืองที่ HDD ครับ) อีกทีนึงหา HDD มา Add เพิ่มแบบ Back Up HWS System เลย อันนี้ Sure แต่ใช้ Share Folder ไม่ได้

ผมใช้ HDD อีกตัวนึงต่อผ่าน eSATA ก๊อปเอาข้อมูลสำคัญพวกรูปหรือ File งานอ่านอย่างเดียว เก็บใส่กล่องไว้ต่างหากเลย (ไม่ใช้งาน เก็บเฉยๆ)

WHS มันเบส XP 32 Bit ตัวโปรแกรมน่าจะเห็นแรมแค่ไม่เกิน 3Gig ครับ แล้วแต่พิจารณา

ช่วงย้าย File มันหนักอยู่แล้วครับ เครื่อง HTPC ที่พิมพ์อยู่นี่ ใช้ win7 ดึง File หนังมาเข้า HDD เสียงพัดลมยังดังมากเลย ปรกติไม่มีเสียงนะครับ พอย้ายเข้าเสร็จ เงียบเหมือนเดิม

ถ้าแค่เป็น File Server กับ Load Bit เฉยๆไม่ได้ Run App มากมายบน HomeServer (ซึ่งจริงๆก็ไม่ควรอยู่แล้ว) ของผมแค่ Atom  1.8GHz ยังไหวอยู๋เลยครับ ติดแค่มันต่อ Sata HDD ได้แค่สี่ลูกเท่านั้นเอง เอาค่า CPU ใหม่มาเป็นค่าอุปกรณ์ GBit ดีกว่าครับ LAN100 ผมส่งข้อมูลอยู่ประมาณ 10MB/s (ข้างล่างกับข้างบน) GBit มันอัดไปได้ถึง 30-35 MB/s (เครื่องทำงานข้างล่าง ตั้งอยู่ใกล้ๆกัน ต่อ LAN เข้า GbSwitch ตัวเดียวกัน)
Suhanna

« ตอบ #103 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 00:56:06 »

แหะๆ รูปหายคราวนี้หมดตัวแน่ครับ เพิ่งลบรูปออกไปจากเครื่องเมื่อตะกี้เอง  drunk

หนัก Post รูปครับ ขี้เกียจพิมพ์ ทำไป Save รูปไป จับมาเรียงลำดับ ย่อหน่อย Post รูปก่อน แล้วค่อยพิมพ์อธิบายตามรูปครับ รอบนี้ไม่มีโพยเลย ว่ากันสดๆ เลยแก้หลายครั้งหน่อย  rules
tpp
True Love Always

« ตอบ #104 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 07:05:21 »

เดี๋ยวคงต้องหาวิธีเก็บกระทู้นี้ก่อนครับ ผมมองว่าเป็นประโยชน์จริงๆ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์