หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75229 ครั้ง)
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #105 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 18:16:05 »

ผมเดาแบบมีหลักการนะครับ

Add HDD เข้าเป็น Share Folder ถ้า HDD ลูกนึงเสีย ข้อมูลน่าจะเหลืออยู่ในลูกที่ไม่เสียแต่คงอ่านไม่ได้ครับ มีวิธีแก้ตอนเราตั้ง Folder ใหม่ให้ติ๊กที่ Allow Duplicate มันจะไปทำ File จำลองอยู่ใน HDD ทุกลูก น่าจะเอาข้อมูลออกมาได้ (ติ๊กเฉพาะ File สำคัญเท่านั้น เปลืองที่ HDD ครับ) อีกทีนึงหา HDD มา Add เพิ่มแบบ Back Up HWS System เลย อันนี้ Sure แต่ใช้ Share Folder ไม่ได้

ผมใช้ HDD อีกตัวนึงต่อผ่าน eSATA ก๊อปเอาข้อมูลสำคัญพวกรูปหรือ File งานอ่านอย่างเดียว เก็บใส่กล่องไว้ต่างหากเลย (ไม่ใช้งาน เก็บเฉยๆ)

WHS มันเบส XP 32 Bit ตัวโปรแกรมน่าจะเห็นแรมแค่ไม่เกิน 3Gig ครับ แล้วแต่พิจารณา

ช่วงย้าย File มันหนักอยู่แล้วครับ เครื่อง HTPC ที่พิมพ์อยู่นี่ ใช้ win7 ดึง File หนังมาเข้า HDD เสียงพัดลมยังดังมากเลย ปรกติไม่มีเสียงนะครับ พอย้ายเข้าเสร็จ เงียบเหมือนเดิม

ถ้าแค่เป็น File Server กับ Load Bit เฉยๆไม่ได้ Run App มากมายบน HomeServer (ซึ่งจริงๆก็ไม่ควรอยู่แล้ว) ของผมแค่ Atom  1.8GHz ยังไหวอยู๋เลยครับ ติดแค่มันต่อ Sata HDD ได้แค่สี่ลูกเท่านั้นเอง เอาค่า CPU ใหม่มาเป็นค่าอุปกรณ์ GBit ดีกว่าครับ LAN100 ผมส่งข้อมูลอยู่ประมาณ 10MB/s (ข้างล่างกับข้างบน) GBit มันอัดไปได้ถึง 30-35 MB/s (เครื่องทำงานข้างล่าง ตั้งอยู่ใกล้ๆกัน ต่อ LAN เข้า GbSwitch ตัวเดียวกัน)

ขอบคุณมากคับพี่ กำลังจัดการไฟล์ต่างๆอยู่ ดันมี 1.5TB 2 ลูกต้องรอย้ายข้อมูล 1 ลูกอีกลูกพร้อมรวมเข้าระบบ แต่ดันมองไม่ออกว่าเป็นลูกไหนเดี๋ยวต้องลองเอาสายออกก่อน งิงิ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #106 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 00:00:20 »

เดี๋ยวคงต้องหาวิธีเก็บกระทู้นี้ก่อนครับ ผมมองว่าเป็นประโยชน์จริงๆ

เก็บยังไงครับน้า จะลบทิ้งเหรอครับ อิอิกำ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #107 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 07:09:42 »

เดี๋ยวคงต้องหาวิธีเก็บกระทู้นี้ก่อนครับ ผมมองว่าเป็นประโยชน์จริงๆ

เก็บยังไงครับน้า จะลบทิ้งเหรอครับ อิอิกำ drunk

เก็บไว้ดูส่วนตัวในเครื่องอ่ะครับ เง้อ ไม่ได้เก็บแบบมาเฟียนิ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #108 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 13:08:51 »

ตามมาหาความรู้ great
idirex2000

« ตอบ #109 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 21:15:33 »

เข้ามาจดด้วยคนครับผม rules rules
Suhanna

« ตอบ #110 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 13:29:17 »

วันนี้คนเริ่มออกจากกรุงเทพ รถชักว่าง อากาศดี เลยชวนภรรยาไปไหว้พระครับ (แหะๆ เค้าไปไหว้พระเก้าวัดมาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ปีนี้ไปเก้าวัดอยุธยา ผมไม่ได้ไปด้วย) เอาวัดใกล้ๆบ้านละกัน ไปวัดพระแก้วครับ แทบไม่มีคนไทยเลย มีแต่ต่างชาติทั้งนั้น เห็นแล้วรู้สึกบางอย่าง ดีที่ต่างชาติเค้ามาเที่ยวใช้สตางค์เมืองเราช่วงปีใหม่ หนะ เราคนไทยแท้ๆกลับไม่ค่อยสนใจเนอะ ว่าแล้วก็ไปจองเก้าอี้นั่ง (เสียสตางค์) ดูแสงสีเสียงพระบรมมหาราชวังครับ น่าดูจริงๆ มีถึงเดือนกุมภา ผมแนะนำว่าไม่น่าพลาดนะครับรายการนี้ เสร็จเดินไปพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ไหว้พระพุทธสิหิงค์ และ พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองอีกแปดองค์ เค้าเปิดให้เข้าสักการะครับ (เชื่อไหมว่า ตอนผมไป มีคนแค่สองครอบครัว กับหนึ่งท่าน ไปกราบ) ขาไปเดินผ่านนิทรรศการ ร5 เข้าไปดู (แทบไม่มีคนอีกเหมือนกัน) น่าดูครับ ผมได้ไอเดียสีห้องฟังเพลง กับตู้สวยๆจากที่นี่ด้วย (ไม่ได้เอากล้องไป ไปแต่ตัว พอดีเอาโทรศัพท์ไปด้วย ถ่ายจากโทรศัพท์เอา) นั่งแท๊กซี่กลับ ให้เค้าวนดูกรุงเทพชั้นในเล่น น่าสนใจมากครับ ไม่ได้นั่งรถสบายๆดูมานานแล้ว เร็วๆนี้คงจัดวันว่าง อากาศดีๆเดินเล่นอีกสักรอบ อิอิ  lol

สี่ห้าวันที่ผ่านมานี่ สัปดาห์ ปลดหนี้จริงๆ หลังจากปิดงานบริษัทได้ ก็ไปปิดบัญชีเงินกู้ เอาที่ดินมาเป็นของตัวเองได้อีกหนึ่ง ต้องไปที่ดิน (โคดไกลเลย) โอนทรัพย์ให้ลูกไว้ทำทุน ไปจตุจักร (ร้านภูฟ้า) หาเสื้อสมเด็จพระเทพ ไปฝากพ่อผม เดินดูเฟอร์สำหรับบ้านเล่น (ดูไกลๆสวยดีครับ เข้าไปเล็งใกล้ๆงานอุบาทว์มาก) เลยถือโอกาสตะลอนหาร้านอร่อยทานกลางวัน ซะทุกวันเลย มีความสุขดีครับ ปีใหม่นี้คงต้องเข้าครัวทำอาหารให้บุพการีทานเอง คงไม่พาออกไปเบียดคนข้างนอกแล้ว (คุณแม่ผม ไม่อยู่ในสภาพที่จะเดินทางได้มาก ต้องเก็บโอกาสพาไปทำบุญงานครบรอบคุณทวดที่โคราชต้นปีหน้าด้วย)
Suhanna

« ตอบ #111 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 13:44:04 »

เอารูปจากในโทรศัพท์ HTC มาฝากครับ คุณภาพไม่ดี แต่พอสื่อกันได้  rules

ฤกษ์ดีปีใหม่ ไหว้พระพุทธรูปวังหน้า พระปฏิมาแห่งแผ่นดิน ที่นี่ครับ ในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ไม่มีคนเลยอ่ะ

ทางเข้านิทรรศการ ร5 ครับ โทนสีได้กับห้องฟังเพลงผมเลย ถ่ายเอามาดูโทนสี ต้องไปดูครับ ถ้าไม่มีท่าน สงสัยป่านนี้ผมยังเป็นทาสอยู่เลย อ่ะนะ  love

ถ้านักเลือกตั้ง รวมทั้งผู้บริหารประเทศเรา ทำได้สักเศษเสี้ยวของท่าน บ้านเมืองคงไปไกลกว่านี้มาก พระราชดำรัส ร5 เมื่อ พศ 2436 ท่านดำรัส ท่านทรงทำ ไม่เหมือนบ้านเมืองเราตอนนี้ ออกมาสนามหลวงกั้นรั้วสังกะสี มีรูปนายกกับ โครงการไทยเข้มแข็งเนอะ (ไม่รู้เอาไปปะไว้ทำอะไร เสียทัศนีย์ภาพจริงๆ ไหนว่าจะปรับปรุงทํศนีย์ภาพไง ไม่ได้ถ่ายมาครับ เสียดายแบ๊ตมือถือ) อ้อมีรูปผู้ว่า กทม ด้วย อันนี้พออนุโลมว่าเกี่ยวกันบ้าง

ตู้หนังสืออย่างอลังการจริงๆ ผมชอบอ่ะ

อันนี้ถ่ายมาจากโรงพยาบาลบำรุงราษฏ์มั้ง เอาไว้เรียง BassTrap หลังทีวี กับลำโพงครับ  rules

ถ่ายมาเฉพาะที่จะเอามาใช้งานในโครงการครับ ที่เหลือต้องไปดูกันเอง ได้ข้อคิดและความสงบสบายใจไม่ต้องไปยื้อแย่งกับใครเนอะ อิอิ  lol

สวัดีดปีใหม่ครับ  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2010, 14:06:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #112 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 21:55:30 »

ภาพถ่ายสวยและสื่อสารได้สุดยอดครับพี่ ขอบคุณครับ
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #113 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 21:40:33 »

เอาข่าวมาฝากพี่วสุ ไม่รู้ได้อ่านหรือยัง  mdr
http://www.guru3d.com/article/core-i5-2500k-and-core-i7-2600k-review/1
 666
tsawana

« ตอบ #114 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 05:11:57 »

สวัสดีครับพี่ Suhanna ผมไม่ได้เข้ามา vmodtech นานแล้วเหมือนกัน เห็นของเล่นใหม่พี่แล้ว อยากโดนซักชุดจริงๆ ครับ แต่ปีนี้ผมคงไม่ได้เล่นอะไรมากนัก เพราะต้องเก็บเงินไว้กลับเมืองไทย และแอบหวังจะได้กล้องใหม่ซักตัวนึง หวังว่าปีนี้คงได้เจอกันครับพี่

ป.ล. สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับ อิอิกำ
Suhanna

« ตอบ #115 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 10:50:05 »

มาเมืองไทยรอบนี้  ต้อง  เจอกันเลยครับ อยากเจอตัวจริงสักทีครับ  love

ครอบครัวผมอาจต้องย้ายไป US ชั่วคราวสักสองสามปี (ภรรยา อาจได้ Cross Post ไปทำงานกับ Chevron US ก่อนเกษียณ ผมจะพาลูกไปเรียนด้วย หมดวาระคงกลับ แต่จะให้ลูกอยู่เรียนต่อให้จบ แล้วค่อยไปต่อที่ UK อ่ะครับ)

tsawana

« ตอบ #116 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 11:18:01 »

กลับไปเมืองไทยรอบนี้ได้เจอกันแน่นอนเลยครับ ถ้ามาอยู่อเมกาก็ดีครับ ผมจะได้ไปหาพี่ง่ายๆ คงมีอะไรได้เล่นร่วมกันเยอะเลยครับ แต่ต้องมาอยู่ใกล้ๆ ผมนะ

ถ้าลูกพี่ได้มาเรียนที่นี่จะดีมากเลยครับ จะได้เรียนรู้กระบวนการคิดของคนต่างสังคม จบแล้วไปเรียน UK ต่อ เรียกได้ว่า ได้ประสบการณ์ชีวิตเพียบเลยครับ

ipad พี่ดูหนังโดยใช้ air video ป่าวครับ ผมเพิ่งดูหนังในคอมเพื่อนที่เมืองไทยเมื่อกี๊นี้เอง ชัดดีและไม่กระตุกด้วยครับ ทำให้ผมอยากได้ server ซักตัวเหมือนกันครับ เอาไว้โหลด bit, steam หนัง เพลง และเอาไว้ดูหนังผ่านทีวี 40 นิ้วน่ะครับ

เล็งๆ ชุดนี้ไว้ครับ
Case : Lian Li PC-Q07
Board+CPU : GIGABYTE GA-D525TUD
PSU : Thermaltake TR2 W0070RUC 430W ATX12V V2.2 (ชอบรุ่นนี้เป็นพิเศษครับ ใช้มา 4 ปี ไม่เคยปิดเครื่อง ไม่เคยเป่าฝุ่น ทุกวันนี้ยังทำงานเป็นปกติดีครับ แถมเงียบอีกต่างหาก)
VGA : XFX HD-545X-YNH2 Radeon HD 5450 (Cedar) 512MB 64-bit DDR2
RAM, Blu-Ray, HDD มีแล้วครับ

สรุปงบประมาณอยู่ที่ $253.78 ครับ
Suhanna

« ตอบ #117 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 12:08:10 »

บอร์ด Atom มันมีจุดอ่อนตรง Port Sata มีให้ไม่เยอะครับ ขยับขยายลำบาก  drunk

ถ้าเป็นไปได้ลองเลือกบอร์ด Atom ที่มี USB 3.0 หลังบอร์ดสักช่องสองช่อง เอาไว้ต่อ HDD Rack USB 3.0, 4 Bay เพิ่มในอนาคตได้ แค่นี้ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ (USB 3.0 เส้นเดียวเห็น HDD สี่ลูกเลย สองช่องต่อได้อีกเป็น 8 รวม Sata เป็น 10 ลูก พอเหลือๆสำหรับอีกห้าหกปีข้างหน้าครับ) อ้อ USB 3.0 นี่ถ้าใช้กับ Rack ข้างนอกนี่แรงพอๆกับ Sata 2.0 เลยครับ พอสำหรับหนัง BD Full Rip แถมถอดเปลี่ยน HDD ได้ง่ายกว่าด้วย  lol
tsawana

« ตอบ #118 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 12:38:12 »

ถ้าแบบนั้น คงหนีไม่พ้นเจ้าตัวนี้แล้วครับ

http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813131663

มาพร้อมกับ VGA Next generation ion ด้วย แถม usb3.0 อีก 2 ช่อง แต่ต้องใส่แรม notebook แทน
Suhanna

« ตอบ #119 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 14:24:50 »

ตอนผมทำ HomeServer ผ่านตาตัวนี้เหมือนกันครับ ตอนนั้นว่ามันแพงไปหน่อย เพิ่มจากบอร์ด intel เป็นพัน แถมต้องใช้ Ram NoteBook ด้วย แต่เวลาทำจริงๆ บอร์ด D525 ที่ใช้ DDR3 ส่วนใหญ่มันใช้ Ram NB เกือบทั้งนั้น ยิ่งเวลาจะขยายระบบเพิ่ม HDD ยิ่งเห็นประโยชน์ของ บอร์ดตัวนี้ แค่การ์ด Sata พอร์ทเยอะๆ ตัวเดียวก็ราคาเกินส่วนเพิ่มบอร์ดตัวนี้ถือว่าคุ้มมากครับ โล๊ะไปทำ HTPC ก็ได้ มี HDMI Run win7 ก็ไม่ถือว่าอืดอะไร คุ้มครับ  great
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์