หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75234 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #120 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 00:55:23 »

ถ้าผมเอา Atom Ion มาทำเป็น HTPC พร้อม แชร์ไฟล์หนัง และโหลดบิต พี่ Suhanna คิดว่าจะไหวมั้ยครับ จริงๆ แล้วโอกาสที่จะได้ใช้งานพร้อมๆ กันจะมีน้อยครับ หลักๆ ก็เป็นเครื่องโหลดบิตกับแชร์หนังซะมากกว่า
Suhanna

« ตอบ #121 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 09:12:09 »

ถ้าถามผมว่าทำได้ไหม ทำได้ครับ
เพราะผมลองมาแล้ว (แต่เครื่องที่ใช้ Load Bit ด้วยถ้าเราจะเล่น Net ด้วยมันจะช้ามากหนะครับ)

ผมคิดเรื่องนี้มานานแล้ว พอมีทางออกอยู่สองสามทาง (ที่คิดว่าคุ้มนะครับ)

ทางแรก  ถ้าไม่มี Server และ HTPC อยู่เลย ต้องการ HTPC ไว้ดูหนัง Load Bit Share File ซื้อ HD Player ตัวเดียวจบครับ ทางเลือกนี้ถูกและประหยัดที่สุด HD Player ที่ผมสนใจตอนนี้ก็ WD TV Live HD เมืองไทยสามพันกลางๆ ที่เมกาไม่น่าเกิน 100 US แล้ว Doc HDD เข้าไป อ้อที่เมกา น่าจะมี Seagate อีกตัวไม่น่าเกิน 80 US ฟังเพลง share รูป ดู Ytube ผ่าน Net ได้ ข้อเสียคือ มันพ่วง HDD ได้น้อยลูก กับมันแปลงหนังไม่ได้ (กรณีอยากจะแปลง เป็น MKV เก็บไว้ในระบบ แต่ใช้ Atom ทำก็คงไม่ไหวเหมือนกัน)

ทางที่สอง มี Server Atom + HDD Player เป็นการ Upgrade จากทางแรก เพิ่มความจุข้อมูลในระบบครับ แล้วใช้ HDD Player เป็นตัวเล่นอย่างเดียว เพิ่มงบ ได้ที่เก็บข้อมูลเพิ่ม

ทางที่สาม HTPC ที่เป็น Server ด้วย แรงๆ เย็นๆ ประหยัดหน่อย ผมกำลังเล็ง i5 2500+H67 ครับ ดูหนัง Laod bit แปลง File Share File เล่นเกมส์ เครื่องเดียวเลย ลงทีเดียวจบครับ

กรณีผมมันมีจุดฟังดูหนังเพลงหลายจุด เลยเลือกที่จะมี Server Atom + HDD Player หลายตัวตามจุด แล้วใช้คอมทำงานแปลง File เอาครับ  drunk
tsawana

« ตอบ #122 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 12:05:48 »

รู้สึกจะสนใจแบบที่ 2 ครับ ผมเข้าใจว่า ถ้าผมเอา Server Atom ไว้โหลดบิตและแชร์หนัง เจ้าตัว WD TV Live ผมก็เสียบไว้กับ TV แล้วเจ้า WD TV Live จะสามารถมองเห็นหนังที่ผมเก็บไว้ใน Server Atom ผ่าน LAN ใช่ป่าวครับ

ป.ล. Zumocast App สำหรับ iphone หาโหลดได้ที่ไหนครับ ผมลองหาใน App Store มันไม่มีน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2011, 12:18:14 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #123 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 14:48:11 »

ใช่ครับ เห็นและเล่นได้ ผ่านทั้งสาย Lan และ wireless ด้วย ตัว WD TV Live ถ้า Dock HDD มันยังเป็น NAS Loadbit ได้ Share หนังให้เครื่องอื่นในวงได้อีกด้วย

Zumocast ตอนนี้ Load ตัว Client ใน App Store ของ Apple ไม่ได้ครับ สงสัยมีปัญหา เพราะมัน Bypass iTune ได้เลย ผม Load ผ่าน App Store เหมือนกันตอนซื้อใหม่ ลูกเอาไป Load เกมส์ลบของผมไป ยัง หา Load ใหม่ไม่ได้เลยครับ  drunk
tsawana

« ตอบ #124 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 22:16:44 »

ถ้าดูจากการใช้งานเป็นหลัก ผมดูเหมือนว่าชุดนี้จะคุ้มค่ากว่าครับ

1. Board : GIGABYTE GA-H55N-USB3 LGA 1156
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813128448

2. Case : LIAN LI PC-Q07 Black Aluminum Mini-ITX Tower
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16811112227

3. PSU : Thermaltake TR2 W0070RUC 430W ATX12V V2.2
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16817153023

4. CPU : Core i3 550 3.2GHz Socket 1156
http://www.microcenter.com/single_product_results.phtml?product_id=0350692

5. RAM, HDD, Bluray มีแล้ว สามารถใช้ของเก่าได้

สรุปงบอยู่ที่ $328.21 ครับ แต่กินไฟมากกว่า Atom เท่าตัวนึง และอีกซักพัก 1156 ราคาคงลงกว่านี้อีกหน่อยนึงครับ
Suhanna

« ตอบ #125 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 22:42:37 »

คุณ tsawana ใจเย็นๆเลยครับ ชุดข้างบนผมเล็งไว้นานแล้ว เกือบไปโดนยก Set ที่ TK มารอบนึงแล้ว คือถ้าต้องลงระดับ 300+ รอ sandy ตัวเล็กดีกว่าครับ อีกไม่นานแล้ว บอร์ด itx sandbridge ผมก็เห็นแล้ว

sandy ตัวธรรมดา มันเกิดมาเพื่อ HTPC จริงๆ idle แค่ประมาณ 30 Watt เท่านั้น Full load นี่ตาม Demand ด้วย เย็นอีกต่างหาก ถ้าเอาไว้แปลง File ด้วย กับ H67 ลองดูกราฟจาก Toms ละกันครับ Quick Sync ของ intel ใน Sandy กิน CUDA กับ AMD’s Stream ของ ATI กระจาย

ผมหยุดรอเลยครับ คราวนี้คงได้เล่นลมเงียบๆแต่แรงแน่  sarcastic
shikuva
Registered User
*

« ตอบ #126 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 00:53:19 »

พี่วสุคับ มีเรื่องรบกวน (อีกแล้ว -*-).
เนื่องจากผมใช้ XP + VMware +ClearOS มาก่อนหน้านี้ แต่ว่าตัว ClearOS มันดันจับสัญญาณ ADSL ได้เส้นเดียว เลยจำเป็นต้องลงใหม่ พอลงใหม่แล้ว ฝรั่งที่ช่วยทำให้ vmware autostart
เองเวลา XP reboot (คือกด power บูท XP เสร็จ จะเริ่มเปิด ClearOS ที่ลงไว้ใน VMware เองเลย) ClearOS ที่ลงไว้ใน VMware มันไม่เปิดเองแล้ว ผมเลยลอง window home server ด้วยเลยลงใหม่ทั้งหมด
จุดประสงค์ที่ต้องมี 2 OS เพราะผมต้องการแชร์ไฟล์หนังให้ computer client และ playonHD และ มี internet 2 เส้น 3bb+true เลยต้องลง ClearOS เพื่อรวมความเร็วไว้โหลดบิท และ QOS
ให้คนที่บ้าน COM มีประมาณ 6-8 เครื่อง PlayonHD มีอยู่ 2 กำลังจะตามมาอีก แต่ติดปัญหาที่ตัว playonHD มักจะมองไม่ค่อยเห็น WORKGROUP

มีเรื่องรบกวน
1.ไดร์เวอร์ในรูปคือต้องใช้ตัวไหน gigabyte 880g-ud3h <window home server update last version> การ์ดจอลองลงของ XP และ 7 แล้ว ขึ้นเหมือนในรูป อีก 2 ตัวไม่รู้คืออะไร
2.ผมอยากให้ ClearOS เปิดตัวเองหลัง window home server รันตัวเองเสร็จ (คือดกด power ที่เดียว window และ Clearos ที่ลงไว้ใน vmware เปิดเองด้วยเลย )
3.PlayonHD มองไม่ค่อยเห็น WORKGROUP แต่เครื่อง com client <xp & 7> มองเห็นบ้างไม่เห็นบ้างไม่เป็นไรเพราะผม map drive ไว้แล้ว อยากให้ playonHD มองเห็น WORKGROUP
ทุกครั้ง ผมลองแก้ไขแล้วแบ่งเองเป็นข้อไป
1.เปิดปิดเครื่อง และ ถอดสาย lan playonHD บางครั้งก็เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง ทำเป็น 10 ครั้งก็ไม่เห็น
2.fix ip playonHD และ reboot server วิธีนี้ได้ผลดีกว่า แต่ไม่เสมอไป (วิธีนี้ลำบากเพราะเวลารี server จะใช้ internet ไม่ได้ด้วย)

ปล.ตั้งให้ วงแลนเป็น 192.168.2.xx
ClearOS = 192.168.2.1
window home server 192.168.2.2 <fix ip>
ตั้งให้ ClearOS แจก DHCP กับอุปกรณ์เครือข่ายทุกตัว

ขอความกรุณาด้วยคับหาวิธีแก้มาหลายครั้งมากๆแล้ว แต่เนื่องจากผมอ่อนด้าน ภาษา และความรู้เรื่อง เน็ตเวิร์คก็มีไม่มาก ถ้าใครผมจะทราบก็อยากแนะนำให้ลองวิธีไหนยินดีรับฟังคับ
tsawana

« ตอบ #127 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 01:55:26 »

ถ้างั้นผมอดใจรออีกหน่อยดีกว่า พรุ่งนี้ Sandy ก็มีขายแล้วครับ

พี่ Suhanna ครับ เจ้าตัวนี้ลดราคา Seagate FreeAgent Theater+ เหลือ $49.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16822148499&cm_re=media_player_1080p-_-22-148-499-_-Product
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2011, 02:15:22 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #128 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 10:49:17 »

อยากจะช่วยคุณ shikuva มากครับ แต่ความรู้เรื่อง network ผมอ่อนมากๆ เหมือนกัน  drunk

เอาเท่าที่พอจะตอบได้นะครับ

ตามรูป Driver ของ Server Gig ที่มีปัญหา (ตอนผมลองกับบอร์ดกิ๊กก็เป็น) ลองลง Driver chipset ของบอร์ด กับ Driver HD Audio หาได้ใน Web ดูครับ ของ Chipset เข้าใจว่ามีเป็นของ HWS เลย แต่ตัว HD Audio ผมลงของ XP มั้ง (ไม่แน่ใจ Web กิ๊กตอนนี้เข้าไม่ได้ซะงั้น) หายแน่ๆ ครับ

VMware ผมไม่ได้ศึกษาเลยอ่ะครับ ตามความเข้าใจผม (อยากจะทำอยู่) ที่ต้องใช้ ADSL สองเส้น น่าจะได้ประโยชน์จากอัตราการ Up Load มากกว่า Download เพราะ Package ADSL ปรกติ Down มันแรงดี แต่ UP มันน้อยไปมาก (ผมต้องการ UP มากเพราะจะ Share File ทำงานให้ที่ฟาร์มด้วย) แต่ถ้าต้องการ Down แรงๆ น่าจะใช้เส้นเดียวแต่เปลี่ยน Package ให้อัตราการ Down สูงๆ หน่อย

เท่าที่รู้มันมี router Load Balance ที่เอา ADSL เข้าในระบบได้สองเส้นเลย คุณ shikuva ใช้อยู่หรือเปล่าครับ
Suhanna

« ตอบ #129 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 11:02:52 »

ส่วนเรื่อง Play on มองไม่เห็น Server น่าจะมีหลายประเด็นครับ

1. อาจจะมาจากตัวเครื่อง Play on เอง (ผมไม่เคยเล่นยี่ห้อนี้ครับ เล่น Mede8er อยู่) mede8er ที่เล่น ถ้าใช้ FW Official Ver3 ไม่มีปัญหาอะไรเลย ผม Set ให้เครื่องรับ ip จาก router ทั้งหมดครับ รวมถึง Server ด้วย ตั้ง Homegroup เป็นสองกลุ่ม คือ Family กับ Workgroup ดูหนังฟังเพลงอยู่กลุ่มแรก ทำงานอยู่กลุ่มสอง ไม่เคยมีปัญหาเรื่องมองไม่เห็นกัน หรือ มองไม่เห็น Server เลยครับ พอลอง Up FW ของ mede8er เป็น Ver 4 Beta ฟัง True HD ได้ แต่ปัญหาเรื่อง Network ตามมาทันที mede8er เข้าฟังเพลง ดู youTube ไม่ได้ Access เข้าคอมเครื่องอื่นเพื่อดูหนังไม่ได้ (เข้า Server ได้ปรกติ) Router เริ่มเอ๋อ คอมเครื่องอื่นเข้า Net ได้ช้า บางทีก็ไม่ได้ บางครั้งมี reset ip เองอีกต่างหาก พอเปลี่ยนกลับมาใช้ FW ver 3 ทั้งระบบกลับมาดีเหมือนเดิมอ่ะนะ แปลกแต่จริง  drunk
Suhanna

« ตอบ #130 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 11:15:29 »

2. อาจจะเป็นคอมลูกข่ายบางตัวมันเอ๋อ ดึงเอาระบบเอ๋อตามได้ ของผมมีเครื่องทำงานคู่บุญผมเป็นบอร์ด 965 สอง Lan อายุเกือบหกปีแล้ว ตัวนี้ต่อตรงๆกับ router Gateway บ้านเลย มันจะกลับบ้านครับ จอฟ้าประจำ มันดึงเอา router ผมเพี้ยนไปด้วย ทั้งระบบเข้า internet ไม่ได้ บางทีเข้าได้แต่ไม่เห็น Server ซะงั้น (บางเครื่องเห็น บางเครื่องไม่เห็นนะ) นึกว่าอุปกรณ์เสีย หรือ Net เสียหนะครับ เปลี่ยน Router ก็ยังเป็น เลยลองถอดสาย Lan ลูกข่ายออก แล้วต่อ Lan ใหม่ทีละเส้น พอเสียบเครื่องนี้เข้าระบบบุ๊ปล่มทันที เอาออกใช้ได้ปรกติ (นี่ยังไม่ได้ซ่อมเลยครับ รอเปลี่ยนเป็น Sandy Bridge เลย) ก็อาจเป็นไปได้
Suhanna

« ตอบ #131 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 11:27:46 »

3. อาจมาจากตัว Home Server เองก็เป็นได้ ระบบผมกับของคุณ shikuva อาจต่างกันตรงที่ของผมให้ router RT-N16 เป็น DHCP Server กับเป็น internet Gateway ส่วน Homeserver ผมให้เป็นลูกข่ายตัวหนึ่งรับ IP จาก Router (Fix ip ไว้) Server ผมจะทำงานแค่เป็น File Server กับ Loadbit เท่านั้น เวลาเครื่องอื่นเล่น Net มันไม่ต้องผ่านตัว Server เวลาดูหนังจาก Server (Server มีสาย Lan เส้นเดียวเข้า Router) Load ข้อมูลผ่านLan จาก Router มันจะทำงานไม่หนักมาก และ เป็นช่วงๆ ไม่ตลอดเวลา server ไม่ร้อนเลยครับ เปิดไม่ได้ปิดมาเกือบเดือนแล้ว ไม่มีอาการจะกลับบ้าน หรือ มีปัญหาเลย ผม Restart router ยังไม่เคยปิด Server เลยด้วยซ้ำ ในวง Lan ตอนมีปัญหา บางเครื่องมองไม่เห็น Server ผมก็ไม่ได้ restart Server เพราะยังมีเครื่องที่มองเห็น Server อยู่ใช้งานได้ เลยมองว่าปัญหาไม่น่าจะมาจาก Server
Suhanna

« ตอบ #132 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 11:40:10 »

4. อาจจะมาจาก FW ของ gateway router มีปัญหา ที่ผมใช้ RT-N16 อยู่ดีทุกอย่าง เป็น Print Server ด้วย เป็น NAS ด้วย Loadbit ได้ Direct Load Mega File ได้ไม่มีปัญหา (ระดับ 46 GB กว่าๆ รวดเดียวจบ) แต่พอไป Set Fix IP ใน Router ผม Fix แค่ ip Server เท่านั้น router เอ๋อทันที เห็นมั่ง ไม่เห็นมั่ง เหมือนกับว่า ip เครื่องลูกในระบบมันซ้ำกัน นี่ว่าจะเปลี่ยนเป็น FW ของ DD-WRT มาลองยังไม่มีเวลาเลยครับ งานชุกมาก (พรุ่งนี้ต้องไปตจว อีกแล้ว) ถ้าเวลาไม่มีลอง อาจจะลองเปลี่ยน router ใหม่เลยเป็นของ Dlink Gigbit Lan เพราะใช้ Homeserver เป็น print server ได้อยู่แล้ว แอบไปเห็นเมนูตอนลองเปลี่ยน Router ดูน่าจะ Set ได้ง่ายกว่า มี Qos ด้วย

คงได้แค่นี้ครับ เสียใจเรื่อง VM ครับ ผมไม่มีความรู้จริงๆ
Suhanna

« ตอบ #133 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 12:45:20 »

ถ้างั้นผมอดใจรออีกหน่อยดีกว่า พรุ่งนี้ Sandy ก็มีขายแล้วครับ

พี่ Suhanna ครับ เจ้าตัวนี้ลดราคา Seagate FreeAgent Theater+ เหลือ $49.99
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16822148499&cm_re=media_player_1080p-_-22-148-499-_-Product

อย่าหาว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับ
ถ้าคุณ tsawana กลับเมืองไทย รบกวนหิ้วมาฝากผมสักสองตัว จะเป็นพระคุณครับ อิอิ
ราคานี้น่าเล่นมักมากกกกกกก..... ค่าใช้จ่ายเดวว่ากันหลังไมค์ครับ เอาไว้ใกล้ๆจะคุณ tsawana จะกลับก่อน
Suhanna

« ตอบ #134 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 12:59:30 »

จริงๆ ผมว่าจะต่อเรื่องการแปลง File MKV 

แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลยครับ (ผมอุตสาห์เกษียณตัวเองตอนอายุสี่สิบเนอะ เกือบสิบปีแล้ว ยังไม่ได้ทำเรื่องที่อยากทำอีกมากมาย มีที่อยากไป อยากเล่น อยากไปดูอีกเยอะแยะ ขนาดอยู่ว่างๆทำเฉพาะเรื่องที่สนใจ ยังรู้สึกว่าเวลามันไม่พอเลยอ่ะ) File MKV มันเล่นได้สารพัดครับ Loadbit หนังมาไม่มีสมบูรณ์แบบที่ผมต้องการสักเรื่อง File ภาพใหญ่ไป เป็น avi บ้าง File เสียง เป็น AAC บ้าง DTS บ้าง ไม่มีเสียงไทยบ้างหละ Load ในไทยเสียงอังกฤษ มีแค่สองช่องบาง ไม่มี Sub ไทยบ้าง มี Sub แต่ไม่ขึ้นก็มี Sub ตัวเท่าบ้าน อยู่สูงไปบ้าง อะไรแบบนี้หละครับ เมาอยู่เป็นอาทิตย์ คิดว่าจัดการปัญหาได้ทุกประเด็นแล้ว เริ่มทำ Collection หนังใหม่คุณภาพ ภาพและเสียงอย่าที่ผมคิดว่าใช่เลย ได้เกือบสี่สิบเรื่องแล้ว เลยจะเอามาฝากกัน (ลองเล่นอยู่เป็นเดือนได้ความรู้มากมาย โดนโปรแกรมฟรี บ้าบอ ทำเอาต้องลง Windows ใหม่ไปก็หลายรอบ)  ขอไปทำงานรับใช้ครอบครัวสักสองสามวัน จะมาต่อครับ  go
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์