หน้า: 1 ... 11 12 [13]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการระยะยาว มากกกกกกกกกกก ของผม อิอิ  (อ่าน 75041 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #180 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 14:12:51 »

การเดินสาย Lan ถ้ามีโอกาสทำระบบในบ้านเอง เลือกสายที่ดีที่สุด กับทางเดินสายที่สั้นที่สุดไว้ก่อนครับ เพราะอัตราการโอนถ่ายข้อมูลในระบบขึ้นกับระยะทางกับคุณภาพของสาย Lan ตัว Router เปลี่ยนง่ายและถูกมาก แต่ถ้าต้องเดินสายหรือเลือกจุดวางใหม่ ค่าใช้จ่ายมหาศาลเทียบกับการเปลี่ยนอุปกรณ์ครับ

สายสัญญานโทรศัพท์ UBC และ สายไฟทั้งหมดที่เข้าบ้านผมด้านตะวันตก บ้านหลังนี้ห่างจากรั้วหน้าบ้านประมาณ 15 เมตร ผมฝังสายทั้งหมดใต้ดิน มาเข้าบ้านตรงนี้ บ้านหลังนี้ออกแบบเอง ผมออกแบบให้ปล่องทางเดินน้ำดี และ น้ำทิ้ง รวมถึงสายไฟระบบต่างๆ เดินนอกอาคารทั้งหมด (เวลาทำระบบจริง คุณแม่ผมไม่สบายอยู่ ICU ผมไม่ได้มาดูเองเลย ช่างระบบเล่นซะมั่วไปหมด น้ำรั่วที เจาะพื้นบ้าน เจาะผนังหากันแทบรอบบ้าน หากันเป็นปีครับ กว่าจะเจอจุดรั่ว สุดท้ายก็ต้องเดินท่อน้ำนอกบ้านใหม่อยู่ดี) ผมออกแบบปล่องไว้ห้าปล่องรอบบ้าน ช่างใช้อยู่ปล่องเดียว (ทำเสร็จ Forman ก่อผนังปิด เวลาเช็คท่อน้ำต้องทุบ) แถมเดินท่อน้ำทิ้งจากดาดฟ้าเข้าบ้านผ่านเตียงนอนผมอีก มีปัญหาเรื่องความสูงฝ้าในบ้านด้วย ที่ออกแบบไว้พื้นถึงฝ้าสามเมตร ทำจริงได้แค่ 2.7 ม.เท่านั้น แค่เรื่องท่อน้ำ ทำทั้งระบบรวนกันไปหมด เฮ้อ ช่าง..เถอะ คนเดียวจริงๆ  drunk
Suhanna

« ตอบ #181 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 14:14:26 »

ที่เห็นท่อเหลืองเป็นสาย UBC ทำใหม่ ตอนออกแบบ ออกแบบให้ใช้จานจากดาดฟ้าครับ ทำจริงเค้าเดินสายใยแก้วมาแล้ว เลยเปลี่ยนใจ เอาเข้าด้านนี้เหมือนกัน ต้องรื้อฝ้าสามสี่จุดเพื่อเชื่อมสัญญานเข้าระบบเนาะ ปล่องนี้อยู่ข้างโถงบันไดที่จะวาง Gate Way สามารถต่อจั๊มสายโทรศัพท์สองเส้นจากบล๊อกล่างขึ้นไปทำ Load Balance ที่ Gateway ชั้นสองได้ และ จะใช้ปล่องนี้เป็น Back Bone สำหรับการเดินสายระหว่างชั้น และ ระหว่างห้องได้ (จุดที่วาง Out Let Lan เดิมจะติดผนังนอกตัวบ้านทั้งหมด ยกเว้นในห้องครัว กับห้องนอนใหญ่เท่านั้น) Gate Way เดิมออกแบบให้อยู่ชั้นสองห้องฟังเพลงอยู่แล้ว แต่ผมย้ายมาอยู่ข้างล่างเองเนื่องจากปรับรูปแบบห้องฟังเพลงใหม่(ครั้งที่แล้ว) คราวนี้ปรับไปอยู่ที่เดิม จะใช้ Link ลงมาห้องครัว กับ ขึ้นไปห้องนอนใหญ่เท่านั้น
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #182 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:29:03 »

เขียนแบบได้สุดยอดมากจนผมอายเลยครับ  great great great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #183 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:58:35 »

เป็นคนที่ละเอียดมากเลยนะครับ

ผมอ่านแล้วก็ได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นหลายอย่าง yes

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: 1 ... 11 12 [13]   ขึ้นบน
  พิมพ์