หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับทำ AMP หลอด DIY ตามสั่งครับ  (อ่าน 21110 ครั้ง)
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #30 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 19:17:46 »

น่าสนใจคับ

แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ เคยอ่านๆดู แต่ลืมไปหมดแล้ว  อิอิ

คำถามครับ :
1. เอามาใช้กับ PC ต้องต่อสายสัญญาณแบบไหนครับ (USB, mini 3.5mm, Coaxial, Optical)
2. ผมจะต่อลำโพงคอมพิวเตอร์กับแอมป์หลอดยังไงครับ  ใช้สาย 3.5mm หรือ RCA แบบทั่วไป หรือว่าต่อลำโพงคอมไม่ได้ครับ
3. ผมจะเอาไปต่อกับลำโพงบ้านได้รึป่าวครับ (หมายถึง ลำโพงแยกชิ้นที่ไว้ต่อกับ AVR นะคับ)
4. ต้องต่อไฟนอกเพิ่มรึป่าวครับ
5. เทียบงบพอๆกับ DAC (เห็นเค้าฮิตกันจัง) เช่น ประมาณ 5-7000 บาท  ตัวไหนให้เสียงดีกว่าครับ

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 19:30:09 »

น่าสนใจคับ

แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ เคยอ่านๆดู แต่ลืมไปหมดแล้ว  อิอิ

คำถามครับ :
1. เอามาใช้กับ PC ต้องต่อสายสัญญาณแบบไหนครับ (USB, mini 3.5mm, Coaxial, Optical)
2. ผมจะต่อลำโพงคอมพิวเตอร์กับแอมป์หลอดยังไงครับ  ใช้สาย 3.5mm หรือ RCA แบบทั่วไป หรือว่าต่อลำโพงคอมไม่ได้ครับ
3. ผมจะเอาไปต่อกับลำโพงบ้านได้รึป่าวครับ (หมายถึง ลำโพงแยกชิ้นที่ไว้ต่อกับ AVR นะคับ)
4. ต้องต่อไฟนอกเพิ่มรึป่าวครับ
5. เทียบงบพอๆกับ DAC (เห็นเค้าฮิตกันจัง) เช่น ประมาณ 5-7000 บาท  ตัวไหนให้เสียงดีกว่าครับ

ตอบครับ
1.ใช้สาย แบบ Mini > RCA ครับ ออกจาก PC ถ้าไม่มีรู RCA ก็มาเป็น mini แล้วมาเข้าที่แอมป์เป็น RCA ครับ
2.ถ้าต่อลำโพงคอมกับแอมป์หลอด คงใช้ได้แค่ ปรีหลอดครับผม เป็นแบบนี้ PC > ปรีหลอด > ลำโพงคอม ครับ
3.ต่อกับลำโพงบ้านได้ครับผม เป็น powerหลอด หรือจะทำเป้น int หลอด ไปเลย ใช้แทน AVR ในกรณีที่จะฟังแบบ 2.0ครับ
4.ใช้ไฟเพิ่มครับ ^^ อันนี้ขาดไม่ได้
5.DAC มันเป้นตัว แปลงระบบนะในความคิดผม ส่วนปรีหลอด เป็นตัวควบคุมแนวเสียง ใช้คู่กันได้ แต่เทียบกันมันคนละเป้าหมายครับ love

gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #32 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 19:55:29 »

น่าสนใจคับ

คำถามครับ :

ตอบครับ
1.ใช้สาย แบบ Mini > RCA ครับ ออกจาก PC ถ้าไม่มีรู RCA ก็มาเป็น mini แล้วมาเข้าที่แอมป์เป็น RCA ครับ
2.ถ้าต่อลำโพงคอมกับแอมป์หลอด คงใช้ได้แค่ ปรีหลอดครับผม เป็นแบบนี้ PC > ปรีหลอด > ลำโพงคอม ครับ
3.ต่อกับลำโพงบ้านได้ครับผม เป็น powerหลอด หรือจะทำเป้น int หลอด ไปเลย ใช้แทน AVR ในกรณีที่จะฟังแบบ 2.0ครับ
4.ใช้ไฟเพิ่มครับ ^^ อันนี้ขาดไม่ได้
5.DAC มันเป้นตัว แปลงระบบนะในความคิดผม ส่วนปรีหลอด เป็นตัวควบคุมแนวเสียง ใช้คู่กันได้ แต่เทียบกันมันคนละเป้าหมายครับ love

ถามต่อครับ

1. จากรูปแบบการต่อ PC --> Pre --> Speaker  ต่อสัญญาณจากการ์ดเสียงแยก หรือ ออนบอร์ดมีผลกับเสียงมั้ยครับ

2. จากข้อ 1 --> ถ้ามีผล  -->  ขายการ์ดเสียง  ไปซื้อ Pre อย่างเดียว แล้วต่อสัญญาณจากออนบอร์ด จะคุ้มกว่ามั้ยครับ  หรือว่าเก็บการ์ดเสียงไว้ แล้วซื้อ Pre เพิ่ม(งบบานปลาย)  แนะนำแบบไหนครับ

numz

« ตอบ #33 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 20:40:31 »

น่าสนใจคับ

คำถามครับ :

ตอบครับ

ถามต่อครับ

1. จากรูปแบบการต่อ PC --> Pre --> Speaker  ต่อสัญญาณจากการ์ดเสียงแยก หรือ ออนบอร์ดมีผลกับเสียงมั้ยครับ

2. จากข้อ 1 --> ถ้ามีผล  -->  ขายการ์ดเสียง  ไปซื้อ Pre อย่างเดียว แล้วต่อสัญญาณจากออนบอร์ด จะคุ้มกว่ามั้ยครับ  หรือว่าเก็บการ์ดเสียงไว้ แล้วซื้อ Pre เพิ่ม(งบบานปลาย)  แนะนำแบบไหนครับ

ตอบ นะครับ
1.หลายๆคนบอกว่า ซาวการ์ดจะให้คุณภาพดีกว่า ออนบอร์ดครับ แต่ผมฟังไม่ออก  oops
2.อันนี้ก็คงต้องแล้วแต่นะครับ ถ้าเก้บซาวการ์ดใว้แล้วงบบานก็ขายครับ^^

Eskudozz
Registered User
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 23:35:36 »

ต่างกันในชัดๆในด้านAnalogแต่ถ้าdigital ฟังออกยากหน่อยครับ

ปล.ขอแผนที่ไปสุขุมวิท 101 เบอร์โทร ด้วยได้ไหมครับท่านถ้าฟังแล้วติดใจ

เดี่ยวลูกหนี้เอาเงินมาจ่ายจะได้สั่งทำเลยครับ yipi
numz

« ตอบ #35 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 23:41:25 »

ต่างกันในชัดๆในด้านAnalogแต่ถ้าdigital ฟังออกยากหน่อยครับ

ปล.ขอแผนที่ไปสุขุมวิท 101 เบอร์โทร ด้วยได้ไหมครับท่านถ้าฟังแล้วติดใจ

เดี่ยวลูกหนี้เอาเงินมาจ่ายจะได้สั่งทำเลยครับ yipi

081-668-9336 ครับ ท่านอยุ่แถวไหนอะครับ ผมจะได้อธิบายถูก พิกัดเด่นๆใกล้เคียงบ้านผมคือ ห่างจาก bts อ่อนนุช มาทางบางนา ประมาณ 2.5 กิโลครับ ปากซอย มี ร้านหูฉลาม ฮั่วเซ้งฮง ครับ

Eskudozz
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 00:24:09 »

ผมอยู่สะพานควายครับแต่ยังคงไปBTSหละครับแถวนั้นรถติดกระจาย

ปล.ท่านว่างวันเวลาไหนบ้างครับ
numz

« ตอบ #37 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 01:19:26 »

whistle พรุ่งนี้บ้านว่างตั้งแต่บ่ายอะครับ

rayum
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 06:10:57 »

จะว่าไปแล้วก็เ้ข้ามาขอคำปรึกษาดีกว่่าครับ  smile

มีหลอดพวกนี้อยู่อ่ะครับ

6BQ7 - 6BQ7 - PF86 - EF183

6BQ7 คิดไม่ออกนอกจากปรี

PF86 ว่าจะเอาไปทำแบบ Mullard 3V3 ครับ

แล้ว EF183 เนี่ยล่ะครับ ทำอะไรดีครับ มีหลอดเดียว เอิกๆ

6bq7 คือหลอด pre ลักษณะและเนื้องานใกล้เคียงกับ 6dj8 กร๊าฟเสปก ใกล้กัน สามารถเสียบแทนกันได้ แต่เรื่องเสียงไม่ค่อยใกล้กันเท่าไหร่ 6ba7 จะฟังแล้วน่าเบื่อกว่า 6dj8 ฟังแล้วจะสดกว่า

pf86 มันก็คือ ef86 ที่จุดไฟไส้หลอด 4v เสียงเหมือน ef เด๊ะ กร๊าฟก็เหมือน

ef183 หาเสปกเอาเอง แต่เดาว่าน่าจะเป็นพวก sharp cut off

ef 183 เทียบได้เท่ากับ 6EH7 ครับ  เป็นเพนโทด

สเปกตามนี้ครับ

http://www.wps.com/archives/tube-datasheets/Datasheets/Amperex-CC-363/18.JPG

numz

« ตอบ #39 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 11:29:53 »

diablo

tpp
True Love Always

« ตอบ #40 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 20:19:24 »

แอบมาดันให้ครับ  Cool
Eskudozz
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 07:23:59 »

ดันหน่อยก่อนไปทำงาน
ben

« ตอบ #42 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 07:28:07 »

great ถ้าแบบนั้น หลอดก็คงจะเป็นภาคปรีแทน จะได้ไม่เสียพละกำลังจาก ss ส่วนที่ถามว่า มันจะมีความแตกต่างมากมั้ย อันนี้คงต้องลองอะครับ อาจจะไปหาลองฟังตามร้านเครื่องเสียงดูก่อน เพราะ จะลองบ้านผม ผมก็มีแต่ชุดหลอด ไม่มี ss  oops

ไปลองฟังแบบ ต่อตรงที่บ้านท่านได้ไหมครับ(ถ้าไม่ไกลนะเอิ้กๆ drunk)

เพราะผมอยากลองฟังแบบที่เผาไปพอสมควรแล้ว

เครื่องบ้านอิหนุ่มถ้าเผาพอสมควรแล้วสามารถทำให้ห้องอุ่นได้ครับ เพราะสิ่งที่ผมกับหนุ่มทำเนี่ยคือเตาอบขนมปังครับ  love
----มาเพิ่มเติมเรื่องอายุการใช้งานของหลอดครับผม  rofl เพราะหลายๆๆคนจะถามผมเสมอว่าหลอดมันอายุการใช้งานสั้นหรือเปล่าเมื่อเทียบกับ ss อะครับ คือถ้าเทียบอายุการใช้งานของ ss กับหลอดนั้นจะต่างกันครับ อุปกรณ์ ss จะเฉลี่ยอายุการใช้งานอย่างน้อย 100000 ชั่วโมง แต่หลอดเนี่ยอย่างดีสุดก็คือประมาณ 1000-10000 ชั่วโมง ซึ่งต่างกัน10 เท่า แต่ในความเป็นจริงเนี่ย ไอ้ เสปกที่มันบอกมาเนี่ยคือเปิดการทำงานไว้ต่อเนื่องนะครับ แต่ว่าในความเป็นจริงแล้วเนี่ย ถ้าเปิดมิได้ต่อเนื่องเนี่ย อายุการใช้งานมันจะยาวนานกว่าครับผม love และไอ้ 10000 ชั่วโมงของหลอดเนี่ยผมเข้าใจว่าเมื่อมันทำงานเต็มเสปกของมันตลอดเวลานะครับซึ่งในความเป็นจริงแล้ว เวลาที่ผมทำอะ มันไม่ได้ทำงานเต็มเสปกอยู่ตลอดเวลาหรอกครับ อย่างน้อยผมก็ bias ไม่ถึงแน่นอน love ฉะนั้นอายุการใช้งานจะยาวนานขึ้นไปอีกครับรับรองได้

----- แล้วยิ่งถ้าเป็น pre นะครับ ถ้าผมไม่ bias หนักมือไปหน่อยนะ รับรองใช้ยันลูกโตอะครับ

----และสิ่งนึงที่เป็นข้อดีของหลอด มากกว่าเครื่อง ss นะครับ คือ หลอดอายุการใช้งานสั้นกว่าแต่เป็นอุปกรณ์ที่อึดกว่าครับ ไม่กลัวร้อน(เพราะตัวมันอะร้อนอยู่แล้ว) ไม่กลัวการต่อผิด(เวลาต่อผิดยังมีเวลาให้แก้ตัวไม่เหมือน ss) และหลอดจะมีลูกเล่นเยอะก่าss ครับ ขอบอก ไม่เชื่อลองเอาหลอดเบอร์เดียวกัน ยี่ห้อต่างกัน มาเสียบแทนดูครับ ว่าเสียงต่างกันไหม หรือแม้แต่ยี่ห้อเดียวกันแต่เพลทคนละอย่างเสียงต่างกันไหม แล้วลองเอาไปทำแบบเดียวกับ ss อย่างพวก opamp ครับ ยี่ห้อ รหัส ต่างกัน เสียงโดยรวมจะแยกออกยากกว่า หลอดเยอะครับ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #43 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 08:02:01 »

ช่างลึกซึ้งยิ่งนัก แต่ผมว่ากลับไปให้บอลแม่นๆเหมือนเดิมอ่ะดีแล้วครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #44 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 19:56:07 »

ดันให้ครับ happy

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์