หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือผมสงสัย ค่าโอมลำโพงอะครับ คืออะไร  (อ่าน 52067 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 00:18:12 »

คือผมสงสัย ค่าโอมลำโพงอะครับ คืออะไร  แล้วถ้า เอาลำโพงรถ 4 โอม มาต่อ กะแอมบ้าน 8 โอม จะเป็นไง ถ้าให้เดา ถ้าเปิดอัดดังนาน คงจะร้อนและขาด
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 00:51:03 »

ข้างในลำโพงนะครับ มันก็คือขดลวดเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กครับ ไอ้ขดลวดนี่ มันจะมีความต้านทานครับ ก็คือโอห์ม
ส่วนใหญ่ในลำโพงรถ 4 โอห์ม ลำโพงบ้าน 8 โอห๋ม

เข้าประเด็นครับ
เดามาถูกแล้วครับ
โดยทั่วแอมป์มันสามารถขับได้ตั้งแต่ ตั้งแต่ 2 โอห์มขึ้นไปอยู่แล้วครับ แต่ ความร้อนจะเกิดขึ้นมากมายที่ตัวแอมป์
ลำพัง ถ้า 4 โอห์ม ไปต่อแอมป์บ้าน ดอกเดียว ก็จะเห็นลำโพง 4 โอห์ม นี่เปิดกันสบายๆ ครับ จะร้อนกว่า 8 โอห์ม แค่นั้น
แต่ถ้าเอามาขนานกันไปแล้ว มันจะเห็นลำโพง 2 โอห์ม ทีนี้งานงอกครับ เปิดเบาๆ น่ะได้ครับ แต่อย่าเลยครับ อิอิกำ ยกเว้นแอมป์กลางแจ้งอะไรงี้
ทีนี้ก็ความร้อนเป็นเหตุของความเจ๊งนะครับ มันจะเริ่มจากแอมป์เดี้ยงก่อน ถ้าแอมป์มีการป้องกันที่ดีก็รอดไปครับ
แต่ถ้าแอมป์ห่วยๆล่ะก็ไฟเลี้ยงจะทะลักออกลำโพง ไหม้กัน "ขิว" แน่ๆครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
watshiki

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 01:06:54 »

(ออกตัวกอ่น ไม่รู้เรืองไฟฟ้าอิเล็คแต่ใคร่รู้)  ท่านครับ แอม 8 โอม เปิดกับ ลำโพง 4 โอม ทำให้แอมทำงานหนักกว่าเปิด กับลำโพง 8 โอมหรอครับ งี้ก้ไม่ใช่แค่ ลำโพงเจ๊ง แอมก็มีสิทธิ์เจ๊งเพราะทำงานหนักกว่าเดิมถูกตอ้งไหมครับ

ลำโพง ถ้านำไปต่อแบบ ขนาน แล้วค่าโอมมันจะลดลงด้วย หรอครับ แล้วทำไมค่าโอมลำโพงลดลง แอมถึงทำงานหนักขึ้นจนเจ๊ง

ไม่รู้ทั้งหมดผมตีความหมายจากที่อ่านถูกตอ้งหรือเปล่า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 02:03:40 »

(ออกตัวกอ่น ไม่รู้เรืองไฟฟ้าอิเล็คแต่ใคร่รู้)  ท่านครับ แอม 8 โอม เปิดกับ ลำโพง 4 โอม ทำให้แอมทำงานหนักกว่าเปิด กับลำโพง 8 โอมหรอครับ งี้ก้ไม่ใช่แค่ ลำโพงเจ๊ง แอมก็มีสิทธิ์เจ๊งเพราะทำงานหนักกว่าเดิมถูกตอ้งไหมครับ

ลำโพง ถ้านำไปต่อแบบ ขนาน แล้วค่าโอมมันจะลดลงด้วย หรอครับ แล้วทำไมค่าโอมลำโพงลดลง แอมถึงทำงานหนักขึ้นจนเจ๊ง

ไม่รู้ทั้งหมดผมตีความหมายจากที่อ่านถูกตอ้งหรือเปล่า

-ครับ ทำงานหนักกว่าครับ ร้อนกว่าครับ แต่เจ๊งไม่เจ๊งอยู่กับว่าขนาดของแอมป์ มันกี่วัตต์ ออกแบบใช้กับอะไรครับ

-ครับ ขนานแล้วโอห์มลดลง เป็นความรู้ตามทฤษฎีของโอห์มเลยครับ พอโอห์มลด กระแสไฟที่วิ่งก็มีมากขึ้น มันก็เป็นที่มาของความร้อน พอร้อนมากๆ ก็ไหม้ครับ อิอิกำ

-โอห์มยิ่งมาก กระแสที่วิ่งยิ่งน้อย อิอิกำครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
buffkiller
Registered User
*

เพื่อนเค้าเรียกผมว่า "บัฟ"

facebook.com/kawayakung
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 14:43:06 »

ช่วยคุณ MRHelix เสริมขึ้นนิดหน่อยครับ
- นอกจากดูเครื่องขยายแล้ว ดูวัตต์ของลำโพงด้วยก็ดีครับว่าต่างกันมากไหม ถ้าวัตต์ลำโพงน้อยกว่าของแอมป์มากก็มีโอกาสพังง่ายครับ(หมายถึงวัตต์รวมทุกดอกเทียบกับแอมป์นะครับ)

- ค่าโอห์มลำโพงก็คิดตามสูตรนี้ครับถ้าต่อขนานกันนะครับ
       Rรวม = (R1*R2)/(R1+R2) ครับ
       ถ้าดูง่ายๆคือถ้าค่าโอห์มเท่ากัน2ดอก ค่าโอห์มรวมก็หาร 2 ครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 15:40:50 »

ช่วยคุณ MRHelix เสริมขึ้นนิดหน่อยครับ
- นอกจากดูเครื่องขยายแล้ว ดูวัตต์ของลำโพงด้วยก็ดีครับว่าต่างกันมากไหม ถ้าวัตต์ลำโพงน้อยกว่าของแอมป์มากก็มีโอกาสพังง่ายครับ(หมายถึงวัตต์รวมทุกดอกเทียบกับแอมป์นะครับ)

- ค่าโอห์มลำโพงก็คิดตามสูตรนี้ครับถ้าต่อขนานกันนะครับ
       Rรวม = (R1*R2)/(R1+R2) ครับ
       ถ้าดูง่ายๆคือถ้าค่าโอห์มเท่ากัน2ดอก ค่าโอห์มรวมก็หาร 2 ครับ

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
ben

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 17:20:14 »

ในกรณีเอาลำโพง 4ohm มาขับกับลำโพงบ้าน แล้วแอมป์มีสิทธิ์เจ๊งหรือไม่ บางครั้งต้องดูด้วยนะครับว่า amp ตัวนั้นมันออกแบบมากับลำโพงอะไรครับ เพราะมันมีแอมป์บางตัวที่ออกแบบมาใช้กับลำโพง 4 ohm ครับ ส่วนมากจะเป็น chip amp ครับ

--- ส่วนในกรณีที่ว่าทำไมมันทำงานหนักกว่า อย่างที่ตาเอ็กซ์บอกอะครับคือว่าเมื่อเอาลำโพง 4 ohm มาต่อ นั่นหมายความว่า load ของแอมป์มันคือ 4 ohm ซึ่งหมายความว่าความต้านทานload น้อยลง ซึ่งหมายความว่ากระแสจะไหลผ่านเพิ่มขึ้นครับ สิ่งที่ได้คือว่าลำโพงได้กำลังมากขึ้น แต่ว่าเมื่อกระแสผ่านมากขึ้นหมายความว่าแอมป์ทำงานมากขึ้น ผลก็คือร้อนขึ้นเช่นกันครับ
 out out
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์