หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เี่กี่ยวกับการประกอบลำโพงและคุณภาพเสียงเข้าวิเคราะห์กันหนอ่ยครับ  (อ่าน 4006 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 13:46:41 »

ผมอยากซื้อซํบวูฟเฟอร์รถ ว้อยคู่ 10 หรือ 12 นิ้ว มาใส่แทนวูฟเฟอร์ตู้บ้าน เท่ากับจะมี ซับวูฟเฟอร์ที่ทำหน้าที่วูฟเฟอร์+ทวีตเตอร์ แล้วเสียงที่ได้จะฟังได้ไหมครับ ส่วนตัวผมว่าคงพิกรพิการน่าดูเลย เสียงท่าจะมื่ดหม่น ฟังไม่เพราะแต่จะได้ความมันเช้ามาแทนหรือเปล่า  ช่วยกันวิเคราะห์หนอ่ยครับหรือใครเคยลอง
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 02:08:44 »

รอลุงเชนนะครับ ในชุดฟังของผมเนี่ยก็ใช้ซับรถยนต์กับวูฟเฟอร์บ้านแล้วก็ทวิตเตอร์กลางแจ้งครับ  drunk
อืมม์ ใช้น่ะใช้ได้ครับ แต่การตอบสนองความถี่มันต่างกันครับ
ซับรถเนี่ยผมว่า ต้องเลือก / ลองฟังครับ อิอิ มีบางรุ่นนะครับ มันเขียนบอก ได้ 20-2000 Hz แต่ช่วง 500Hz กลวงโบ๋อะไรงี้ครับ
หรือไม่บางตัวหนักกว่านั้นความถี่มันดรอปลงมาตั้งแต่ 250Hz อิอิกำครับ ไอ้ทีแทนได้ครบๆ นะครับ มักจะแพง  drunk
ต่างกับวูฟเฟอร์บ้าน มันได้ 60-2500 Hz ครบแน่ๆ อะไรงี้ครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 08:53:53 »

อย่าหาว่าขัดคอเลยนะครับ แต่ผมว่าเป็นการยากมากๆครับที่ลำโพงประกอบเองจะเสียงดี

การออกแบบสิ่งที่มองเห็นสัมผัสได้อย่างลำโพงให้ทำหน้าที่ทำสิ่งที่มองไม่เห็นจับต้องไม่ได้อย่างเสียงให้ออกมาดี ผมว่าลำบากครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
2jz_turbo

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 09:10:13 »

อย่าหาว่าขัดคอเลยนะครับ แต่ผมว่าเป็นการยากมากๆครับที่ลำโพงประกอบเองจะเสียงดี

การออกแบบสิ่งที่มองเห็นสัมผัสได้อย่างลำโพงให้ทำหน้าที่ทำสิ่งที่มองไม่เห็นจับต้องไม่ได้อย่างเสียงให้ออกมาดี ผมว่าลำบากครับ

+1 คับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์