หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าลำโพงแต่ละแบบควรตอบสนองความถี่ในช่วงเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 19555 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:03:26 »

อยากทราบว่าลำโพงแต่ละแบบควรตอบสนองความถี่ในช่วงเท่าไหร่ครับ

ทวีตเตอร์ ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ - เท่าไหร่
กลาง ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ - เท่าไหร่
วูฟเฟอร์ ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ - เท่าไหร่

ไม่รู้ต้องระบุ ขนาดวูฟเฟอร์ด้วยหรือไม่ เพราะบางตู้ วูฟเฟอร์ 4 นิ้ว 5 นิ้ว 6 นิ้ว 8 10 12 ...

อยากมีไว้เป็นข้อมูลความรุ้ ขอบคุณครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:45:19 »

โห วัยรุ่นลืมไปหมดไปแล้วครับ อิอิ กำ

เดี๋ยวรอ มิสเตอร์เฮลิกแล้วกันครับ แต่ว่าย่านตอบสนองความถี่โดยรวมควรจะอยู่ที่ 20 - 20000 Hz ครับ
watshiki

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:54:56 »

ขอบคุณครับผม
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 01:57:43 »

เง้อผมไม่มีชุดบ้านครับ มีแต่ชุดกลางแจ้ง  out ผมอธิบายยังไงล่ะครับทีนี้ กรณีของผม ผมจะตัดความถี่แบบ Active คือแยกแอมป์ขับไปเลย 3 ทาง
ผมใช้ความถี่คร่าวๆ ดังนี้ครับ

ซับ : ต่ำกว่า 140Hz
กลาง : 140Hz - 2500Hz
แหลม : 2500Hz ขึ้นไป

แต่เอาตามธรรมชาติของลำโพงแบบที่เราไม่ต้องบังคับนะครับ
ซับวูฟเฟอร์ 20-250Hz
วูฟเฟอร์ทั่วไป 50-2500 Hz
ทวีตเตอร์ 2000Hz-15000Hz
ฮอร์น 600Hz - 6000Hz
อิอิกำครับ  out out out

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
watshiki

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 02:22:34 »

ข้อมูลแน่นดีแท้ ท่านเล่นเครือ่งเสียง กลางแจ้งด้วยหรือ ผมยังไม่เคยมีโอกาสเลย ได้แต่ด้อมๆมองๆ พวกเครืองเสียงหนังกลางแปลง งั้นผมขอถามเพิ่ม ว่า
1 เครืองเสียงกลางแจ้งเขาเรียกกันว่า PA ใช่ไหม หรือ มัีนคือยี่ห้อกันแน่
2 ลำโพงปากเป็ด มัน คือลำโพงฮอร์น ใช่ไหม แล้วลำโพงประเภทนี้ ต้องใช้่แอมเฉพาะหรือเปล้า หรือแค่แอมป์วัตต์สูงก้เปิดได้แล้ว เพราะเคยไปมองๆ แผงขายยา เขาใช้ปากเป็ด มองแอมที่เปิด มันเป็นตัวเล็กๆเก่าๆหนิมเขรอะบอกไม่ถูกเลย ดูมันเป็นโมโนยังไงไม่รู้ ปุ่มหมุนก้ไมค่อยมี เลยสงสัยว่าต้องเป็นแอมป์เฉพาะหรือเปล่า
3 มีประโยคนึงได้ยินตั้งแต่เด็ก เครืองเสียงบ้าน เปิดในบ้านฟังเพราะ เปิดกลางแจ้งฟังไม่เพราะ เครืองเสียงกลางแจ้ง เปิดกลางแจ้งฟังเพระา แต่มาเปิดในบ้านปรับยังไงก้ไม่เพราะ ส่วนตัวเชื่อครับ เพราะว่าชอบแอบสังเกต เช่น ตามห้างเปิดเพลงในห้าง ใช้เครืองและตู้กลางแจ้ง เสียงมันไม่นุ่มนวลสดใสเลย เสียงออกกระด้างๆ อยากถามว่าลำโพงกลางแจ้งที่ให้เสียงเกือบๆก้พอกับลำโพงในบ้านมีไหม สังเกตุอย่างไร
thx
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 07:46:36 »

อาศัยว่าเคยเล่นดนตรีครับ ช่วงนั้นได้จับๆ อุปกรณ์พวกนี้บ้าง
หลังๆ มาก็นึกสนุกอยากลองดูครับ ไปๆ มาๆ เนี่ย หมดเงินไม่รู้ตัวครับ อิอิกำ  drunk

-ครับ PA = Public Address Audio คือเครื่องเสียงนอกสถานที่ว่างั้นครับ อิอิกำ
-ครับอะไรที่บากบานๆแบบนั้น พึงระลึกไว้ก่อนว่ามันคือฮอร์นครับ แต่ มันจะทำงานความถี่ย่านไหนเนี่ย แล้วแต่นะครับ อย่างของผมเนี่ย ก็เป็นแหลมฮอร์นครับ อิอิกำ ลำโพงทุกตัวต้องมีแอมป์ขับครับ แต่แอมป์แต่ละตัวฟังก์ชันไม่เหมือนกันอีกล่ะครับ 5555
-ไม่เชิงครับ เครื่องเสียงบ้าน พอออกนอกบ้านมันความเข้มเสียงไม่พอ เสียงเลยบางตัวเล็กไป แต่พอยกเครื่องกลางแจ้งเข้ามาในบ้านก็อาจติดปัญหาด้านอะคูสติก มีเสียงก้องอะไรงี้จนเบลอมั่วไปหมดครับ แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็ใช้ลำโพงกลางแจ้งฟังตลอดทั้งในบ้านนอกบ้านครับ คืออยู่ที่ระดับความดังในการฟังด้วยครับ แล้วไอ้ดอกลำโพงที่ใช้ในระบบกลางแจ้งนั้น ถ้าใครยังใช้ทวีตเตอร์แบบหัวจรวดอยู่ หาจุดกลมกล่อมยากครับ อิอิกำ เอาเป็นว่าจะให้ดีลองไปฟัง JBL ก็ดีครับ อิอิกำครับ  drunk คือพอยกเข้าในบ้านก็ต้องใช้แอมป์บ้านเล็กๆ นะครับไม่ใช่แอมป์ตัวใหญ่ๆ มันจะลดความเป็นสากเสี้ยนของมันเยอะครับ (แต่ผมใช้แอมป์หลอดครับ อิอิกำ) กะตอบสั้นๆ ไปๆ มาๆ เอ้ายาวจริง อิอิกำ  out out out

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 12:12:24 »

อาศัยว่าเคยเล่นดนตรีครับ ช่วงนั้นได้จับๆ อุปกรณ์พวกนี้บ้าง
หลังๆ มาก็นึกสนุกอยากลองดูครับ ไปๆ มาๆ เนี่ย หมดเงินไม่รู้ตัวครับ อิอิกำ  drunk

-ครับ PA = Public Address Audio คือเครื่องเสียงนอกสถานที่ว่างั้นครับ อิอิกำ
-ครับอะไรที่บากบานๆแบบนั้น พึงระลึกไว้ก่อนว่ามันคือฮอร์นครับ แต่ มันจะทำงานความถี่ย่านไหนเนี่ย แล้วแต่นะครับ อย่างของผมเนี่ย ก็เป็นแหลมฮอร์นครับ อิอิกำ ลำโพงทุกตัวต้องมีแอมป์ขับครับ แต่แอมป์แต่ละตัวฟังก์ชันไม่เหมือนกันอีกล่ะครับ 5555
-ไม่เชิงครับ เครื่องเสียงบ้าน พอออกนอกบ้านมันความเข้มเสียงไม่พอ เสียงเลยบางตัวเล็กไป แต่พอยกเครื่องกลางแจ้งเข้ามาในบ้านก็อาจติดปัญหาด้านอะคูสติก มีเสียงก้องอะไรงี้จนเบลอมั่วไปหมดครับ แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็ใช้ลำโพงกลางแจ้งฟังตลอดทั้งในบ้านนอกบ้านครับ คืออยู่ที่ระดับความดังในการฟังด้วยครับ แล้วไอ้ดอกลำโพงที่ใช้ในระบบกลางแจ้งนั้น ถ้าใครยังใช้ทวีตเตอร์แบบหัวจรวดอยู่ หาจุดกลมกล่อมยากครับ อิอิกำ เอาเป็นว่าจะให้ดีลองไปฟัง JBL ก็ดีครับ อิอิกำครับ  drunk คือพอยกเข้าในบ้านก็ต้องใช้แอมป์บ้านเล็กๆ นะครับไม่ใช่แอมป์ตัวใหญ่ๆ มันจะลดความเป็นสากเสี้ยนของมันเยอะครับ (แต่ผมใช้แอมป์หลอดครับ อิอิกำ) กะตอบสั้นๆ ไปๆ มาๆ เอ้ายาวจริง อิอิกำ  out out out

ข้อมูลแน่นสมเป็นผู้มากประสบการณ์จริงๆครับ  drunk drunk drunk

watshiki

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 00:10:13 »

ผมสงสัยเพิ่มเติมครับ ตามทฤษดี ตามข้อมูล คือถ้่าลำโพง โอมน้อยกว่า แอม จะทำใ้ห้แอมทำงานหนัก แล้วถ้ากลับกันหละครับ ลำโพง โอมมากว่าแอม จะมีไรเกิดขึ้นได้บ้าง ทั้งเปิดนาน เปิดอัด ....
thx
MrHelix

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 08:03:30 »

ผมสงสัยเพิ่มเติมครับ ตามทฤษดี ตามข้อมูล คือถ้่าลำโพง โอมน้อยกว่า แอม จะทำใ้ห้แอมทำงานหนัก แล้วถ้ากลับกันหละครับ ลำโพง โอมมากว่าแอม จะมีไรเกิดขึ้นได้บ้าง ทั้งเปิดนาน เปิดอัด ....
thx
ทำงานไม่หนักครับ แต่เสียงมันจะไม่เต็มที่ครับ อั้นๆ ชอบกล lol

watshiki

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 01:39:16 »

ผมสงสัยว่า
1 อิเล็คทรอนิกส์ ครอสโอเว่อ ทำหน้าที่เหมือน หรือ แตกต่างจาก เน็ตเวอร์ค ในตู้ลำโพง ส่วนตัวคิดว่าเหมือนครับ คือ แยกความถี่ แต่ละช่วง ให้กับลำโพงแต่ละทาง

2 สมัยก่อนเจอปัญหา เปิดเบสมากๆ เร่งเสียงดังๆ แหลมพังหมด คิดว่า ถ้าใช้อิเล็กคอรส มาตัด น่าจะแก้ปัญหานี้ได้
MrHelix

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 13:29:54 »

ว่าจะยังไม่ตอบแล้วครับ ยุ่งมากๆ แต่คันมือครับ  lol
-ต่างครับ
  • อิเล็กทรอนิกส์มีภาวะการตัดความถี่เสียงที่ชัดเจนกว่า แม่นกว่าเน็ตเวอร์ค
  • เน็ตเวอร์คนอกจากใช้แยกเสียงแล้ว ยังเอาไว้ชดเชยอิมพีแดนซ์ของลำโพงที่อาจเปลี่ยนแปลงในขณะที่ตอบสนองต่างความถี่
  • เน็ตเวอร์คอาจจะมี Zobel Network ช่วยตัดความถี่รบกวนแอมป์ด้วย ขณะที่อิเล็กทรอนิกส์ก์มีฟิลเตอร์กรองความถี่สูงเช่นกัน

-อาจมีหลายสาเหตุครับ แอมป์แรงไป การต่อแหลมไม่มาตรฐานงี้ครับ มันต่อได้หลายวิธีครับ
แต่ผมใช้สองแบบ คือ C จากสัญญาณ + แล้วก็ เอา R คร่อมเสียงแหลม ปรับค่าจนได้ความดังพอดี
อีกแบบคือ เอาสัญญาณ + เข้าเสียงแหลมตรงๆ ขั่ว - เอา C คั่น
เห็นพวกเล่น PA มักจะเอา R คั่นสัญญาณ + แต่ผมว่าไม่ใช่แนว อิอิกำครับ สงสัยเดี๋ยวว่างๆ แล้ววาดรูปมาให้ครับ

watshiki

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 18:02:50 »

ว่าจะยังไม่ตอบแล้วครับ ยุ่งมากๆ แต่คันมือครับ  lol
-ต่างครับ
  • อิเล็กทรอนิกส์มีภาวะการตัดความถี่เสียงที่ชัดเจนกว่า แม่นกว่าเน็ตเวอร์ค
  • เน็ตเวอร์คนอกจากใช้แยกเสียงแล้ว ยังเอาไว้ชดเชยอิมพีแดนซ์ของลำโพงที่อาจเปลี่ยนแปลงในขณะที่ตอบสนองต่างความถี่
  • เน็ตเวอร์คอาจจะมี Zobel Network ช่วยตัดความถี่รบกวนแอมป์ด้วย ขณะที่อิเล็กทรอนิกส์ก์มีฟิลเตอร์กรองความถี่สูงเช่นกัน

-อาจมีหลายสาเหตุครับ แอมป์แรงไป การต่อแหลมไม่มาตรฐานงี้ครับ มันต่อได้หลายวิธีครับ
แต่ผมใช้สองแบบ คือ C จากสัญญาณ + แล้วก็ เอา R คร่อมเสียงแหลม ปรับค่าจนได้ความดังพอดี
อีกแบบคือ เอาสัญญาณ + เข้าเสียงแหลมตรงๆ ขั่ว - เอา C คั่น
เห็นพวกเล่น PA มักจะเอา R คั่นสัญญาณ + แต่ผมว่าไม่ใช่แนว อิอิกำครับ สงสัยเดี๋ยวว่างๆ แล้ววาดรูปมาให้ครับ
ผมนึกว่าผมต่อแหลมเป็นแล้วนะครับ ปกติก้เอา C ตัวสีทองๆ ตามบ้านหม้อ ต่อ + แล้วเข้าแหลม วันนี้พึ่งรู้ว่ามี R อีก ไม่รู้หน้าตาเป็น ไง หน้าที่ คืออะไร อย่าง C คิดว่าเอาความถี่ตำ่ หรือ เบสออก แต่ R
watshiki

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 18:04:16 »

-ต่างครับ

ผมนึกว่าผมต่อแหลมเป็นแล้วนะครับ ปกติก้เอา C ตัวสีทองๆ ตามบ้านหม้อ ต่อ + แล้วเข้าแหลม วันนี้พึ่งรู้ว่ามี R อีก ไม่รู้หน้าตาเป็น ไง หน้าที่ คืออะไร
ben

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 17:26:41 »

อยากทราบว่าลำโพงแต่ละแบบควรตอบสนองความถี่ในช่วงเท่าไหร่ครับ

ทวีตเตอร์ ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ - เท่าไหร่
กลาง ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ - เท่าไหร่
วูฟเฟอร์ ตอบสนองความถี่เท่าไหร่ - เท่าไหร่

ไม่รู้ต้องระบุ ขนาดวูฟเฟอร์ด้วยหรือไม่ เพราะบางตู้ วูฟเฟอร์ 4 นิ้ว 5 นิ้ว 6 นิ้ว 8 10 12 ...

อยากมีไว้เป็นข้อมูลความรุ้ ขอบคุณครับ

คือเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะเห็นลำโพงสามทางแล้วอะครับ เพราะในปัจจุบันผมจะเห็นลำโพงสองทางที่ออกแบบมาให้เจ้าตัวทวิตเตอร์ตอบสนองความถี่ต่ำในช่วงของกลางสูงมาด้วยอะครับ(cross over ในปัจจุบัน tweeter จะใช้ c ค่า 6.8-10mfd มากรองความถี่ครับ ซึ่งถ้าใช้กับลำโพงทวิตเตอร์โบราณ ลำโพงได้ลาโลกแน่นอนครับ)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 19:19:45 »

ท่านเทพโผล่มาวันหงส์เตะพอดี ลางไม่ดีอีกแล้วครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์