หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ (สร้างความหายนะทางการเงิน) ใหม่ของผม คริ คริ  (อ่าน 67992 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 22:08:17 »

เดวไปหาอุปกรณ์จะเป็นให้ครบก่อนครับ แล้วค่อยมาประกอบรถสำหรับแข่งต่อ มุกเยอะมากครับ ประกอบเล่นหน้าบ้าน กับประกอบแข่งขันนี่ ยากกว่าทำเคสน้ำมากมายครับ อิอิ  rules
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #31 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 11:12:48 »

อยากเล่นมากก  ยิ่งดูกระทู้นี้ยิ่งอยากเล่นเข้าไปอีก

ถ้ามีโอกาสจะขอคำปรึกษานะครับ

Suhanna

« ตอบ #32 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 20:55:32 »

แหะๆ จัดไปแล้วเรียบร้อยครับ สำหรับ วิทยุ ตกลงเป็น Sanwa MT-4 (จริงๆอยากได้ 4PL มากกว่า เมืองไทยของขาดนานมาก ครั้นจะขึ้นไปเล่น 4PKS ดูงบแล้วไม่รอดแน่ๆ เลยตัดใจครับ) สั่งไปกับร้านที่ผมสั่งมอเตอร์กับสปีด (Order เก่ายัง Pending อยู่เลย Order ใหม่เข้าไปอีกแล้ว นี่ถ้าสั่งพร้อมกัน ประหยัดค่าส่งไปได้เกือบหกร้อยบาท)  drunk

วิทยุตัวนี้สดมากๆครับ เพิ่งออกวางจำหน่ายเมื่อเดือน กพ. ที่ผ่านมานี่เอง เป็นวิทยุระดับ Mid-End ของ Sanwa เอามาชนกับ 4PL ตรงๆ (ผมว่านะ) ราคาเมืองนอกเท่ากันเป๊ะ แต่เมืองไทย 4PL ราคาถูกกว่าเมืองนอก นี่ถ้ารออีกสองสามเดือนเข้าเมืองไทยวิทยุตัวนี้ผมว่าราคาไม่น่าเกินหกพันบาท เผลอๆห้าพันปลายๆด้วยซ้ำไป แต่ความอยากเล่นก่อน ต้องรีบสั่งครับกลัวหมด (ขนาด Web Sunwa ยังไม่มีของเลย ของขึ้นหน้า Web ฮ่องกงเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา คืนวันอาทิตย์ผมจัดซะเลย) เล่นรถบังคับรอบนี้ อุปกรณ์สั่งเมืองนอกหมดเกือบทุกชิ้นเลยครับ อยากซื้อกับเพื่อนในนี้ แต่ของที่ต้องการไม่มีสักชิ้น (หวังว่าคงจะได้ซื้อถ่าน เครื่องชาร์จ กับ ล้อและยางกับเพื่อนผมนะ) ผมต้องสั่งเองเกือบทุกอย่าง แม้แต่ตัวรถไว้แข่งเลย รอบนี้  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2011, 21:04:29 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #33 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 21:48:14 »

ระหว่างรอของ (ผมสั่งไป 3 shipments แล้ว ของเพิ่งออกจากฮ่องกงได้ Order เดียว ภรรยาแว๊ป มาดูแล้วบอกว่า เดวม๊าจองตั๋วเครื่องบินไปฮ่องกงให้ดีกว่า อยากไปช๊อปด้วย อิอิ )  มานั่งวางแผนเตรียมรถ (ที่ไม่แน่ใจว่าจะได้แข่งหรือเปล่า) เริ่มต้นดูกติกาใน Web Tamiya Thailand เสร็จก็เลือกรุ่นจะเล่น ผมเลือก F1 ด้วยเหตุผลที่ว่ามันขับยากดี คนแข่งไม่ค่อยมาก ไม่น่าจะกดดันสักเท่าไหร่ (พวกแข่งทามิยะ ใหม่ๆ จะซีเรียสมากครับ เพราะรางวัลเป็นตั๋วไปเมืองนอก ปีนี้เกาหลี ไปแข่งต่อ ถ้าชนะอีก ไม่รู้จะได้ไปเที่ยวญี่ปุ่่นไหม อิอิ) ผมมันแก่แล้ว (เคยรวมค่าของที่เล่นไปเที่ยวรอบโลกได้เลยอ่ะนะ) เลยเฉยๆ อยากเล่นมากกว่า..

ทำอะไรต้องศึกษาทั้งนั้นครับ ยิ่งเลิกไปนาน ต้องตามเทคโนโลยีใหม่ให้ทัน จัดการเอารถที่เคยแข่งรับแขกที่สนามมาดูว่าจะบูรณะอะไรก่อน อะไหล่ตัวไหนมีขาย ตัวไหนไม่มีของแล้ว มีอะไรใหม่ๆออกมาอีกบ้าง ต้องสั่งอะไหล่อะไรอีก

เสร็จแล้วก็แยกมันเป็นชิ้นๆ อะไรไม่แน่ใจ เอาออกมาให้หมด เหลือแต่ของที่เราคิดว่าใช้ได้แน่ๆ

ถึงตรงนี้ หลักคือ ต้องเช็คของทุกขิ้นว่ามีครบก่อนนะครับ ถ้าไม่ครบอย่าสั่งเด็ดขาด ของบางชิ้นมันเลิกผลิตไปแล้ว รอเท่าไหร่ก็ไม่มีหนะ นะ slap

Suhanna

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 22:04:23 »

ตัวรถ ห้องเกียร์หลังแตก แต่เพลาไม่คด เฟืองรูด พีเนียน (เกียร์ตัวติดมอเตอร์) ลูกน้องผมไม่ได้ส่งมาให้ ล้อกับยางมีมาให้สี่ชุด (คงใช้ไม่ได้แล้ว ยางแข็งหมดแล้ว) ลูกปืนล้อหลังไม่มี (น่าจะถอดแจกลูกค้า ตอนลูกปืน Tamiya ไม่มีของเนาะ) Main Chassis มีคดนิดหน่อย (ประกอบวางไว้หลายปีเลยแอ่นเล็กน้อย) Body ครอบเฟรม ยังใช้ได้ (แต่ไม่อยากใช้แล้ว อายุเกือบเท่าลูกผม) จัดการเช็คอะไหล่ กับ ของแต่งเพิ่มทึ่ต้องการ เมืองไทยเคยสั่งเข้ามา แต่หมดเรียบแล้วทุกชิ้น เช็คที่ฮ่องกงมีทุกชิ้นครับ แต่ต้องสั่งจากสามร้าน แต่ละร้านมีของไม่ครบอ่ะนะ

รวมราคาแล้วเป็นเงินไทยประมาณสัก เจ็ดพันกว่าได้ (เฉพาะของที่เอามาแต่ง) เกือบสั่งแล้วครับ พอเช็ค Body รถใหม่ไม่มีขายซักกะที่ มีแต่เป็นโมลเก่า แต่ทำขายใหม่ เป็น Kit ทั้งตัว ราคาในไทยประมาณ 5900 บาท ฟังแล้วขนลุกอะนะ เพราะมันกลายเป็น Limited Edition ไปแล้ว (ห้าพันเก้านี่ชุดแต่งยังไม่มีสักชิ้น ลูกปืนยังไม่แถมมาให้เลย) ไอ้ Limited Edition Tamiya นี่แปลว่า ทำขายชั่วคราวไว้สะสม พังแล้วไม่มีอะไหล่นะโว้ย แล้วใครจะเอามาแข่งว๊ะ ทั้งแข่งทั้งซ้อม ควรมี Body สองตัวครับ ตัวซ้อมกับตัวแข่งตัวเดียวกัน อีกตัวทำสวยสุดๆ เอาไว้ใส่กับรถ ตั้งโชว์ตอนปลดระวาง เอาไว้ดูเฉยๆ เนาะ ส่วนตัวใช้แข่งหมดหน้าที่แล้ว ทิ้งครับ แข่งสองสามสนาม ก็แตกแทบจำสภาพเดิมไม่ได้แล้ว  drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 22:16:52 »

อิอิ ผมอ่านเรื่อยๆครัข
Suhanna

« ตอบ #36 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 22:37:53 »

ต้องเปลี่ยนแผน หารถที่มี Body อะไหล่เยอะ แข่งแทน คงหนี Chassis F104 Pro ไม่พ้นแล้ว (ความจริงมีคนขายมือสองอยู่แค่ห้าพันบาท ทั้งรถ ทั้ง Body แต่งเพื่มอีกครบเรียบร้อย นัดดูของแล้วครับ แค่ผมเปลี่ยนใจเพราะดันไปดูผลแข่งรถบังคับชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย (ดูแค่ควอลิฟายด์ พอ แข่งจริงมันแข่งยังกะเลอมังค์ ครึ่งชั่วโมง มีต้องเปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบตระหว่างแข่งด้วยอ่ะ) งานนี้ดังมากนะครับ แชมป์โลกมาแข่งด้วยตั้งหลายคนหลายสมัย  love

ปรากฏว่า Top ควอลิฟายด์เป็นรถยี่ห้อ Yeah ครับญี่ปุ่นขับ ที่สองเป็น 3racing ที่สามเป็น F103 ส่วน F104 ติดที่สี่ กับเรียงกันอยู่แถวๆท้ายเนาะ เลยคิดว่าโหงวเฮ้ง 104 ไม่น่าจะไปได้ ขนาดสนามเราเอง กติกาก็ที่เราใช้แข่ง ต่างชาติมันมาซ้อมอยู่ได้แค่สี่ห้ารอบเร็วกว่าเราเล่นทุกวันแล้ว เลยไม่อยากเล่น F104 ครับ อ้อ ลืมบอกไป ไอ้รถยี่ห้อ ยี้ เอ๊ย เย๊ มันเป็นสปอนเซอร์ใหญ่แข่งรถบังคับ F1 ที่ญี่ปุ่นด้วย ปีกนกหน้า กับ ระบบขับเคลื่อนนี่ยกของ F103 มาทั้งยวง ส่วน 3racing นี่ก็ตัวที่ผมซื้อเอาไว้ซ้อมนี่หละครับ ถูกว่าทามิยะเยอะมากๆ แต่ขอโทษ ปีกนกหน้า เอาของ F103 ทามิยะมาโมให้ปรับได้ ขับเคลื่อนหลังก็ F103 อีกเหมือนกัน เลยว่าจะเล่น F103 ต่อ ลืมดูไปว่า เค้าแข่ง Open ใส่ Body อะไรก็ได้ พอหา Body ทามิยะไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนแผนอีกที เฮ้อ...... diablo
Suhanna

« ตอบ #37 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 23:03:52 »

ตัวทีมแข่ง ทามิยะเอง คงรู้ครับ ว่ารถใหม่สู้รถเก่าไม่ได้ เลยออก F104W (Wide) มาให้ซื้อเล่นกันอีก Chassis เป็นของ F104 แต่ปีกนกหน้า กับ ชุดขับเคลื่อนยกเอาของ F103 มาใส่ แล้วเอา Body F103 มาใส่ (ไม่ยอมขายเฉพาะ Body เนาะ สงสัยกลัวคนแบบผม) พะขายเป็น Limited Edition เพิ่งออกเมื่อต้นเดือนนี้เอง ทามิยะไทยคงอีกนานมาก แต่ร้านเพื่อนผมมีแล้วอ่ะนะ ไปจับ ไปดูของมาแล้ว (มีตัวเดียว McLaren MP4/6 Honda) ไอ้ที่ผมบอกว่าเพื่อนขายเพื่อนห้าพันเก้าหนะครับ แต่ผมดันไปโดนตัวนี้ สวยสนิท ชอบมาก สวยกว่า F1 ปัจจุบันเยอะมากๆ

เฟอร์ครับ คงอีกสักหลายเดือน ถึงเข้าไทย ที่ฮ่องกง McLaren เข้าพร้อมวิทยุที่ผมสั่งนี่หละครับ แต่มันให้ความคิดอะไรผมนิดหน่อย รีบไป Laod คู่มือการประกอบมาอ่าน ทั้งสองตัว ถึงได้รู้ว่ามันใช้อะไหล่ 103 ที่บอกนี่หละครับ (ความบ้าเข้าสิง ไม่อยากจะบอกว่า ซื้อวิทยุนี่ ผม Load Manual วิทยุสามตัวที่จะเลือกมาอ่านหมดทุกหน้า พยายามหาข้อดีข้อเสีย กับราคาทุกตัว ถึงได้ตัดสินใจซื้อนี่หละครับ สองวัน อ่านคู่มือสามรุ่นไปเกือบสี่ร้อยหน้า อ่านทุกหน้านะครับ อยากจะบอกว่า วิทยุที่สนใจนี่ ความสามารถมันตามราคาจริงๆ) ตัว Top ของ Futaba เข้าใจว่าต่อกับคอมเพื่อ Set ได้ Upgrade Firmware ได้ นี่ถ้ามัน Load Bit กับดูหนังได้ก็จะดีไม่น้อยนะเนี่ย อิอิ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2011, 23:11:39 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #38 เมื่อ: 06 มีนาคม 2011, 23:38:30 »

แหะๆ ไอเดียผมคือจะ ซื้อรถ F104 รุ่นโปร พร้อมแต่งเสร็จโรงงานพร้อม Body (Body อะไหล่เยอะครับ) มาจับใส่ปีกนก กับ ชุดขับเคลื่อนหลัง ของ 103 (ตัวของผมเลย) เสร็จจะตัดแต่ง Body หน่อยให้รับกับปีกนก 103 ได้ เอาลงเล่น เพราะกติกาไม่ได้เขียนว่าให้ใช้ Body ตรงกับรุ่นเนาะ คิดเสร็จ สบายใจเลยครับ อิอิ

ตามไปเช็ค ทามิยะเมืองไทย เคยเอารุ่น Pro เข้ามาขายสองรอบแล้ว หมดไปอีกแล้ว สุดท้ายต้องไปพึ่งร้านของเล่นเมืองนอกอีกแล้ว ซื้อทั้งที เอารุ่น โปร Black Edition ซะให้เข็ด (เหมือนกันกับรุ่นโปร แต่ของแต่งสีฟ้าทั้งหลาย เป็นสีดำแทน กับ แถม Option กว่ารุ่นปรกติอีกหนึ่งชิ้น) แข่งหรือไม่แข่งก็มีของไว้สะสมเล่นอีกแล้ว คริ คริ

Pro Black ครับ แค่โช๊คอลูสีดำตัวบนตัว เดียวก็หาซื้อไม่ได้แล้วหละครับ อิอิ แต่ตัวลงแข่ง คงเป็นสีฟ้าสลับดำเนาะ เพราะ ช่วงล่างหลังของ F103 ผมมันสีฟ้าทั้งยวง ไว้ปลดระวางค่อยสวยเนาะ อิอิ  lol

อันนี้โปรธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2011, 23:42:53 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #39 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 18:07:24 »

ระหว่างรอ Kit F1-09 ก็เช็คเครื่องมือสำหรับประกอบรถไปเรื่อยๆ หาเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง (อยู่ในโกดังที่ฟาร์มมั้ง) บางชิ้นไม่แน่ใจว่ามีเลยตัดใจซื้อใหม่ มารวมๆเช็คดูตามรูปข้างล่างเลยครับ

อุปกรณ์สำคัญอันดับแรกที่ต้องมี คือ Setting Board ใหญ่มาก (ส่งมาจากฟาร์มไม่ได้) ตัดใจซื้อเอาแผ่นรองตัดขนาด 30 x 40 ซม มาแทน ใช้กระจกหรือพื้นโต๊ะเรียบมากๆแทนก็ได้ แต่แผ่นรองตัดดีกว่า รองตัดสติกเกอร์ได้ด้วย

ไขควงปากแฉก สองตัว เล็กไว้ประกอบมอเตอร์ ใหญ่ไว้ประกอบรถ ประกอบรถ Tamiya แนะนำของ Tamiya ครับ แพงมากๆ แต่คุ้มแน่นอน ใช้แล้วจะรู้ ขนาดพอดีน๊อต Tamiya แป๊ะ ขันไม่มีหลุด หรือรูด สองตัวนี้ต้องสั่งให้เค้าส่งมาจากฟาร์มแน่ๆ มันคู่มือผมมานานแล้ว ส่วน Tool Kit ตัวบนเป็นชุดไขควงสำหรับรถน้ำมัน มันดีเกินไปสำหรับรถ Tamiya ขันน๊อต Tamiya ที่ไร งานเข้าทุกที หัวน๊อต Tamiya จะรูดขันไม่ออก เพราะไขควงแข็งกว่าน๊อตเยอะ ขนาดน๊อตไททาเนียมหกเหลื่ยมของ Tamiya เอง (เป็นน๊อตไททาเนียมที่ห่วยที่สุดที่ผมเคยใช้มา) ออกแรงหน่อย ไม่หัวเสียหมุนหวาน ก็ขาดในบ่อยๆ ที่เหลือก็คีมจับ คีมตัดพลาสติก ปากคีบ คัทเตอร์ใหญ่ (ตัดบอดี้) คัทเตอร์ปากกา ตัดสติกเกอร์ คัทเตอร์วงเวียนไว้ตัดซุ้มล้อ (ใบต้องใช้ Olfa เท่านั้น ยิ่งได้ใบสีดำยิ่งดี คมมาก แค่กรีด แล้วดึง ขาดเป็นทาง) รีมเมอร์ เจาะรูบอดี้ ไขควงเล็กไว้ถอด E Clip ตาชั่ง ไขควงบล๊อก (ไม่ต้องก็ได้ ของติด Kit มี) เวอเนีย ไว้วัด arm Link ผมแก่แล้ว ใช้ Digital สะดวกกว่า กรรไกรทริมบอดี้ (ต้อง Tamiya อีกเหมือนกัน คมไว้ใจได้) กับหกเหลี่ยม ขนาด 1.5 กับ 2 มิล (ผมใช้ของ Tamiya เพราะมันเล็กและเบา ด้ามเดียวใช้ได้สองหัว) กับกระดาษทราย อุปกรณ์ประกอบรถไฟฟ้ามีอยู่แค่นี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2011, 18:10:11 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #40 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 18:13:23 »

อ้อ ลืมไปอีกชุดต้องให้เค้าส่งมาด้วย คือตัวปั้มสูญญากาศ สำหรับ ทำโช๊ค กับ เบ้าอัดยางครับ ได้มาแล้วเอามาให้ดู  ไม่แน่ใจว่าปั้มนี่เอาไปใช้ทำอย่างอื่นได้อีกหรือเปล่า อิอิ  diablo

เครื่องมือ Set ช่วงล่างรถ อีกต่างหากนะครับ ถึงตอนนั้นค่อยว่ากันอีกที  rules
Suhanna

« ตอบ #41 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 18:51:56 »

ไปรื้อห้องเก็บของบ้านนี้เจอกล่องน๊อตอีกสองกล่องที่เอามาด้วย (มันใช้กับเคสคอมได้เนาะ) เป็นน๊อตติด Kit มา (ตัวแข่งใช้น๊อตแต่งเป็นไททาเนียมทั้งหมด) ดูปริมาณแล้ว เริ่มปวดท้องครับ รอบที่แล้วเฉพาะน๊อตเสียหายไปบานเหมือนกัน (ไททาเนียมตัวละสามสิบบาท) เอาน๊อตที่เปลี่ยนออกมาคูณสามสิบบาทแล้วขนลุกครับ  diablo

อีกกล่องเป็น Turnbuckle กับ พวกชิมรอง Link อะไหล่โช๊คเหลือๆ กับ O ring อะไรพวกนี้ คงได้ใช้ครับ ส่วนเศษๆ ของพวก U Joint นั่นของ Touring Tamiya  (พวก U กับ ลูกปึนนี่แข่งสนามเดียว เปลี่ยนทั้ง Set แล้วครับ ซ้อมมาก มันสึกเหมือนรถใหญ่เนาะ) ทั้งหมดครับ เขี่ยๆดูแล้วอยากเลิกโปรเจ็คจริงๆ เสียดายสตางค์  drunk
Friday~13rd

« ตอบ #42 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 21:09:12 »

ติดตามอ่านต่อเนื่องมาหลายวัน กิเลสในใจเริ่มมาป้วนเปี้ยนในหัว
เง้อ! อ่านแล้วอยากเล่นบ้างจัง  he

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
Suhanna

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 17:44:25 »

มายั่วกิเลสคุณโตต่อครับ อิอิ  love

เมื่อกี้ไปดูรายชื่อนักแข่งที่สมัครแข่งขันกัน โห มีอายุพอๆกับผมตั้งหลายคน เห็นชื่อปุ๊ปรู้เลยอ่ะครับ เล่นมาคนละสิบกว่าปีทั้งนั้น ดูๆแล้ว F1 ตอนที่ดูคนเกินสิบคนแล้ว แหะๆ ผมคงจะเริ่มแข่งกับเค้าได้ สนามที่สามหละครับ แถวๆ พค. มั้ง สนามแรกติดเช็งเม้ง (วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้แล้ว) สนามสองมอเตอร์โชว์ อย่างไม่ชอบเลยครับ ร้อนสุดๆ ฝุ่นเยอะมาก ลานจอดรถเนาะ (ตัวทำลายรถเลยละครับ) F1 เป็นรถเฟืองเปิด วิ่งสนามฝุ่นแค่กรวดเข้าไปในเฟือง รูดทั้งสเปอร์ทั้งพิเนียน แล้วก็ขี้เกียจล้างรถครับ (ถ้าเล่นใน Hall ผมเล่นด้วย ติดแอร์ สนามพรม ผมชอบครับ ใกล้ชิดพริตตี้หน่อย อิอิ)  intello

เห็นที่อายุมากๆ เล่นรุ่น F1 นี่ไม่ใช่อะไรครับ เป็นรุ่นรวมเซียนเนาะ กติกาว่า ถ้าเคยติด 1 ใน 10 ของการแข่งชิงแชมป์เอเชียรุ่นไหนก็ตามแล้ว (แหะๆ ไปแข่งเอเชียได้ อย่างน้อยก็ ที่หนึ่งหรือที่สองของแข่งภายในเมืองไทยละอ่ะ) เค้าห้ามลงรุ่นอื่นอะครับ ลงได้แค่ F1 แบบว่า กลัวเด็กเล่นใหม่ไม่ได้เกิด แหะๆ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2011, 17:52:17 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #44 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 19:15:09 »

เอา Tip ประกอบรถ มาฝากกันครับ เผื่อไม่เคยเล่น แล้วอยากจะเล่น จะได้ไม่ต้องไปจ้างโปรประกอบให้ ส่วนเรื่อง Set รถให้วิ่งถูกใจคนขับ ไว้จะตามมาต่อไป อิอิ  lol

รถ F1 ขับเคลื่อนสองล้อ เป็นรถที่มีส่วนประกอบน้อยมาก ยิ่งเป็นรถของ Tamiya แล้วแทบจะไม่มีอะไรให้ Set หรือปรับมากนัก หลักๆก็มีแค่ Chassis, TBar (เหมือนแหนบในรถปิ๊คอัพเนาะ) ระบบเลี้ยว ระบบส่งกำลัง แล้วก็ ยางเท่านั้นเอง

เริ่มกันที่ Chassis ก่อนครับ ถ้าเป็นรถบังคับราคาถูก ส่วนใหญ่จะเป็นพลาสติก ดีขึ้นมาหน่อย จะเป็นพลาสติกผสมคาร์บอนให้แข็งหน่อย ถ้าเป็นรถที่ใช้ระดับแข่งขันจะเริ่มเป็นแพลท (ไฟเบอร์กลาส (FRP) หรือ เคฟล่า (คาร์บอนไฟเบอร์)) ต่อเชื่อมกันด้วยน๊อต และ เสาอลูมิเนียม เพราะน้ำหนักเบา และ รับแรงได้สูง (โดยปรกติ เคฟล่าจะรับแรงได้มากกว่า FRP ประมาณ 30% และ เบากว่าเกือบครึ่ง) แต่มีข้อเสียคือ ถ้าถูกชนด้านข้างแรงๆ จะแตก หรือ ร่อนได้ (วิธีทำเค้าเอาพวก Fiber มาเรียงกันเป็นชั้นๆเชื่อมด้วย Rasin) เวลาตัดเป็นเพลท ขอบของเพลทจะมีส่วนของ Rasin น้อยมาก เวลาแตกหรือร่อน จะเริ่มจากตรงนั้น

วิธีทำ คือเอากระดาษทรายน้ำเบอร์ประมาณ 200 มาลูบตรงขอบสันเพลท FRP หรือ เคฟล่า ดูให้เรียบไม่บาดมือ แล้วเอา คัทตอนบัทชุปกาวร้อน มาทาที่สันเพลท ค่อยๆทำจนครบรอบ ทิ้งไว้ให้แห้ง เอากระดาษทรายลูบอีกหน่อย จะเห็นว่าเรียบเนียน จะทำให้ เพลททนขึ้นอีกเยอะ ไม่แตกง่ายๆครับ

จะเห็นซีกที่ทากาวร้อนแล้ว (ซ้าย) จะใสเหมือนมี Rsion มาเคลือบอยู่ที่ขอบเพลทด้วย

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8   ขึ้นบน
  พิมพ์