หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ (สร้างความหายนะทางการเงิน) ใหม่ของผม คริ คริ  (อ่าน 67996 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 13:52:19 »

สงสัยจะบานปลายไปแน่ๆแล้วครับ คุณเปิ้ล คิดไปคิดมา อยากได้ต้องรีบจัด จองรถ F1 Ferrari ตัวที่อยากได้ไปอีกตัวนึงแล้ว ล้อยังไม่ได้แตะสนามเลย มีรถใหม่แล้วสามคัน  diablo
Suhanna

« ตอบ #61 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 15:45:06 »

มาแล้วครับ Mclaren ผมพยายามหาคำว่า Limited Edition เท่าไหร่ก็หาไม่เจอครับ โกรธจริงๆ

ราคาเต็มนี่ ยังขาดชุดแต่งพวก คาร์บอนไฟเบอร์ อลูมิเนียม เพลาคาร์บอน เกียร์ 0.4 ที่ติดมากับ Kit Pro Black ซื้อเพิ่มอีกเป็นหมื่นครับ ซื้อ Pro Black ไปเลยคุ้มกว่ามาก อย่างว่า Pro Black ไม่มี เลยต้องเล่นแบบนี้  diablo

ราคาเต็มยังไม่ลดครับ (ต้องเอาไฟเช็คปิดราคาจริง) ถ่ายรูปเสร็จ รีบเผาทิ้ง เดวภรรยาเห็น จะมีเรื่องเนาะ ส่วนราคาลดแล้วไม่กล้าให้ดู เดวสยามทามิยะ มาอัดเพื่อนผมอีก คนซื้อของกันมาสิบกว่าปีเนอะจนเป็นเพื่อน รู้กันอยู่ว่าต้นทุนเท่าไหร่ เครดิตเป็นอย่างไร ขอบคุณเจ๊น้อยหน่า สะพานเหล็ก (สะพาน 10) มากครับ  love
tpp
True Love Always

« ตอบ #62 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 15:48:12 »

แจ่มเลยครับพี่ รอชมตัวรถครับ
Suhanna

« ตอบ #63 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 16:44:04 »

เรื่องวิทยุตัวนี้ เอาความรู้สึกมาฝากเผื่อ คนคิดจะซื้อวิทยุระดับ Mid End ไว้เล่นหนะครับ

อาจเยิ่นเย้อไปนิดหน่อย (ตามสไตล์ผม) แต่เป็นประโยชน์กับคนเล่นใหม่จริงๆ ผมเห็นบางท่านซื้อวิทยุตามโปรตัวเกือบสองหมื่นไม่รวมเซอร์โว ใช้งานได้ไม่ถึง 10% แล้วมาประกาศขอแลก กับวิทยุตัวที่ถูกกว่าเพราะไปลองแล้วเข้ามือกว่า ไม่ใช่วิทยุรุ่น Top มันไม่ดีนะครับ แต่เรายังปรับมันไม่เข้าที่เองตะหาก วิทยุโปร เหมือนไม้กอฟล์เนาะ ต้องใช้เวลาปรับตัวเล็กน้อย อิอิ  lol

Sanwa MT4 ตัวนี้ ได้ลองจับเป็นหนแรก บอกตรงๆว่า นอกจากเบาแล้ว Feel หรือความรู้สึกเทียบกับรุ่นเก่าที่ผมใช้ไม่ได้เลยครับ ยิ่งไปเทียบกับ Futaba ตัว Top จูนแล้ว (ตัวนั้นนี่เนียนสุด เข้ามือมาก) ยิ่งห่างไกลกันหลายขุม ไม่เป็นไร เดวเอาวิธีทำให้เข้ากับมือคนเล่นมาให้ดูกันครับ

วิทยุตัวนี้ออกแบบมา พวงมาลัยอยู่สูงไปหน่อย มือขวาอยู่สูงกว่ามือซ้ายเล็กน้อย เล่นนานๆต่อเนื่องแล้วเมื่อย รู้สึกไม่ถนัด ลองดูรูป เทียบกับ M8 นะครับ (วิทยุตัว Top ทุกยี่ห้อ จะมี Adapter ปรับให้พวงมาลัยต่ำกว่าระดับไกได้) ส่วนตัวผมชอบความสูงมาตรฐาน อยู่ระดับเดียวกันเนอะ ตัวนี้หมดสิทธิปรับครับ ต้องปรับที่ตัวคนขับ อิอิ

อีกอันนึง คือกลับข้างพวงมาลัยให้มาอยู่อีกด้านของวิทยุไม่ได้ (สำหรับพวงมือซ้ายแบบลูกผม) เป็นกายภาพทั่วๆไป วิทยุตัวนี้ครับ  rules
Suhanna

« ตอบ #64 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 16:56:37 »

ส่วนอื่นๆ ถือว่าเป็นวิทยุที่ครบเครื่อง ตัวนึงเลยทีเดียว มีทุกอย่างที่ตัวแข่งควรจะมีครับ

มีกริ๊ปมือจับแถมมาให้สองอัน สำหรับพวกมือใหญ่ ผมลองเปลี่ยนดูหลายรอบ ชอบอันที่ติดมากับวิทยุ จับถนัดมือดีครับ

องศาของไกคันเร่งปรับได้ (สมัยก่อนวิทยุราคาต่ำหมื่นนี่แทบไม่ต้องไปดูเลยครับ ให้มายังไง ขับไปอย่างนั้น)

สามรูปข้างบน ให้ดูช่องพลาสติกตัวล่าง จะเห็นเป็นมุมของไกตั้งได้สามระดับ (ไกปืนจริง จะขนานกับลำกล้องปืนเนาะ แต่วิทยุนี่แล้วแต่รสนิยม ความถนัด เพราะมันต้องดัน (เบรค) ด้วย เทคนิคง่ายๆ เอาตัวล๊อคออกก่อน ลองกำไก ดันไก หลายๆเที่ยว มันจะเลื่อนไปมาได้ สุดท้ายเลื่อนไปหยุดตรงไหน ตรงนั้นเราถนัดสุดครับ (เอาตัวล๊อกที่ใกล้เคียงตำแหน่งที่เราสบายสุดมาใส่ไป เป็นอันจบ)
ส่วนการปรับ ตำแหน่งไกคันเร่ง ยังปรับให้ลึกหรือตื้นได้ด้วย ใช้ขันน๊อตเอาครับ ถ้าไกห่างกริ๊ฟหน่อยจะรู้สึกว่า ระยะด้านกำ (เร่ง) จะยาวขึ้น ด้านยก (เบรค)จะตื้น ทำให้เราคาคันเร่งในโค้งระดับที่เราต้องการได้ละเอียดขึ้นเนาะ วิทยุตัวนี้ตั้ง Stopperไกคันเร่งไม่ได้ (แบบว่า ในระยะไกทั้งหมด ให้เบรคสัก 15 เร่งสัก 85) และปรับความลึกไกไม่ได้ (แบบกำนิดเดียวสุดแล้ว ต้องไปตั้งที่โปรแกรมวิทยุเอาครับ) ส่วนน๊อตหกเหลี่ยมสีเงินที่เห็น เป็นตัวตั้ง Tension สปริงคันเร่งว่าจะให้ไกหนัก หรือเบาก็ได้ตามรสนิยมเจ้าของ ผมปรับเอาเบาสุด เนียนใช้ได้ครับ (คนเล่นใหม่ๆ จับวิทยุโปรแล้วมันเนียน ซื้อตาม แล้วมาบ่นว่าวิทยุมันประกอบมาไม่เหมือนกัน ให้ Feel ไม่เห็นเหมือนเลย) พวกโปรนี่กว่าเค้าตั้งวิทยุให้เข้ามือได้นี่หลายอาทิตย์ วิทยุตัวเก่าผมถึงกับต้องซื้อสปริงแต่งมาใส่ แบบว่า Set จนสุดแล้วเนียนไม่พอ อิอิ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2011, 17:21:34 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #65 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 17:47:12 »

ส่วนพวงมาลัย ตั้งความตึง (หนักเบาได้) โดยใช้หกเหลี่ยม 1.5 มม ผมตั้งเบาสุดแล้ว ยังรู้สึกไม่ค่อยเนียนเลยครับ (สงสัยต้องออกแรงหาสปริงมาเปลี่ยนให้เข้ามือหน่อย) สามารถตั้ง Stopper ซ้ายขวาแยกกันได้ โดยใช้ Strut 1.5 มม. ในห่อของแถม (ต้องใส่เอง ในคู่มือมันให้ขันเนาะ ผมลองไม่เห็นหัว Strut เห็นอีกทีในกล่องเลยต้องถอดพวงมาลัยมาใส่เองเนอะ  drunk

วิทยุปรกติจะหมุนซ้ายขวาได้ข้างละ 60 องศา ตาม Servo ครับ ตัวแข่งจะน้อยกว่านั้นหน่อย ประมาณ 50 องศา ตัวผมชอบแค่ 30 องศาสุดวงเลี้ยว (อย่าลืมว่าเวลาหมุน ใช้ข้อนิ้ว หมุนซ้ายกับขวามันจะเร็วไม่เท่ากัน ขืนตั้งยาว เจอโค้งซิกแซ๊กหมุนไม่ทีนอ่ะครับ) ข้อเสียคือ รถมันจะเลี้ยวไวมาก ต้องฝึกให้ชินนิดหน่อยครับ 

อ้อ หลังจากตั้งแล้ว ต้องไปตั้งที่โปรแกรมในวิทยุด้วยครับ ไม่งั้นเดวเลี้ยวไม่สุด  rules
Suhanna

« ตอบ #66 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011, 20:54:50 »

TAMIYA F104W ใส่ชุดแต่งเพิ่มไปอีกเกือบสามพัน ได้แค่เนี๊ยครับ (ขาดอีกเยอะเลย ของเมืองไทยไม่มี)

Racing Purpose อย่างเดียว เอาไปวิ่งไล่สุนัขหน้าบ้านไม่ได้เลยเนาะ ใช้ยางแข่งสูงมาตรฐาน เซ็ทรถเสร็จท้องรถสูงจากพื้นไม่ถึง 3 มิล ไว้เล่นในสนาม (ที่ต้องเรียบมากๆด้วย) อย่างเดียวครับ

Kit Tamiya ปรับอะไรไม่ค่อยได้ ถ้าจะปรับต้องซื้อของแต่งเปลี่ยนอย่างเดียว แบบนี้เรียก Marketting เก่งครับ
beerking

« ตอบ #67 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 00:24:36 »

อิอิ ขอนิดนึงนะครับ  แอบเล่นรถน้ำมันเพื่อน  มันมากกกกก   อยากได้เหมือนกันนะเนี่ย เห็นพี่มาเล่นด้วย กิเลทเกิดนะครับเนี่ย อิิอิ  ไม่ได้แซวนะครับ ด้วยความเคารพ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #68 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 09:25:16 »

เข้าเนตไม่ได้ไม่กี่วัน กลับมาก้าวหน้าไปเยอะเลยครับ  lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #69 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 19:41:20 »

เพิ่งจะ Clear งานที่ฟาร์มเสร็จครับ ไปเช้าบ่ายกลับ มีเวลาแวะห้องเก็บของที่ฟาร์มเลยเอาอะไหล่บางส่วนที่คิดว่าอาจจะได้ใช้มาด้วยหนึ่งลิ้นชัก (ผมมีตู้เก็บอะไหล่สองตู้ หกลิ้นชัก) กับเอารถมาด้วยสองคัน เป็นอะไหล่ (พบว่านอกจากวางดูเล่นไว้ในตู้แล้ว ยังเหลือรถที่ยังไม่ประกอบอีกสองสามคัน เอาไฟฟ้ามาเป็นอะไหล่ด้วยคันนึง) ตู้โชว์ที่ฟาร์มดูว่างไปเลยครับ

อ้อมอเตอร์กับ สปีดใหม่ที่สั่งล๊อตแรกก็เพิ่งมา อิอิ  love

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #70 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 19:47:15 »

หาล้อโตเล่นบ้างดีกว่า

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #71 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 19:48:48 »

หนึ่งลิ้นชัก หนึ่งกล่อง กับหนึ่งตระกร้าครับ อิอิ ดูแล้วอย่าคิดมากนะครับ แค่อยากบอกว่า เล่นรถบังคับแบบลืมตัวจะเป็นอย่างไร

เสร็จจัดการแยกของทิ้งก่อน รกบ้านอะครับ พวกยางเสื่อมสภาพทั้งหลาย แยกเอาของแต่งที่ไม่ได้ใช้ส่งไปเก็บ เลือกเอาเฉพาะของที่ใช้กับ Tamiya ได้มาเรียงเป็นส่วนๆ ต้องบอกว่าไม่ได้ซื้อใหม่เลยนะครับ ของเหลือจากประกอบรถให้เป็นคันเก็บไว้ดูเล่น นั่งจัดนั่งมองๆดูแล้ว รู้แล้วว่าตอนเล่นรถบังคับทำไมไม่ค่อยมีเงินใช้เลยอ่ะครับ อิอิ  drunk

หนีบเอาตัว TB  EVO III มาด้วยเผื่อเอาของแต่งมาใส่ TB 03 ไว้เล่นครับ

Suhanna

« ตอบ #72 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 19:51:09 »

เดวนี้มันมีล้อโต แต่ตัวเล็ก เป็นรถไต่หนะครับ เล่นสนุกดี เล่นในบ้านก็ได้ ตัวใหญ่หาที่เล่นลำบาก เล่นนอกบ้านฝุ่นกับโคลนเยอะ เล่นเสร็จเวลาล้างรถไม่ค่อยสนุกเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #73 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 20:33:20 »

เอาตัวอย่าง ความหายนะ ทางการเงินมาให้ดูขำๆครับ

ตัวอย่างราคาของ อะไหล่ที่ซื้อเก็บไว้เฉยๆ (เผื่อเอาไว้เปลี่ยน) แค่ห้าชิ้นนะครับ

แล้วลองประมาณ สามถุงเนี่ย ล้มละลายไปแค่ไหนไม่รู้ คิดแล้วทึ่งความบ้าตัวเองเมื่อก่อนจริงๆ  drunk

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #74 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 20:47:44 »

เดวนี้มันมีล้อโต แต่ตัวเล็ก เป็นรถไต่หนะครับ เล่นสนุกดี เล่นในบ้านก็ได้ ตัวใหญ่หาที่เล่นลำบาก เล่นนอกบ้านฝุ่นกับโคลนเยอะ เล่นเสร็จเวลาล้างรถไม่ค่อยสนุกเลยครับ

เห็นแต่แบบนั้นเหมือนกันครับ อยากเห็นแบบล้อโตสมส่วนหน่อยนะครับ

รับfitting3/8จ้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์