หน้า: [1] 2 3 ... 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ (สร้างความหายนะทางการเงิน) ใหม่ของผม คริ คริ  (อ่าน 67841 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 16:57:27 »

ไม่ได้ซื้ออุปกรณ์คอมใหม่ มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วครับ ยุ่งกับการทำแบบต่อเติมบ้าน (office) ใหม่ รับพนักงานใหม่ ตอนนี้เริ่มเป็นรูปร่างแล้ว เหลือแค่รอผู้รับเหมาทำราคาอย่างเดียว เข้า net ไม่อยากอ่านข่าวเนอะ มันปวดใจกับนักการเมืองทั้งหลาย เผอิญ ผ่านไปเจอ คลิ๊ปนี้ใน Y tube จุดประกายอยากเล่น (แข่ง) รถบังคับวิทยุอีกสักครั้ง อิอิ  love

Greatest RC Touring Car Race Ever! - IFMAR 1/10th World championships A final leg 3 - From RC RacingDQ | by Aeva

แข่งกันที่สนาม RCS (ปิดไปแล้ว) ของคุณตู่ ที่ซอยเสือใหญ่อุทิศ (ตอนนี้เหลือ Shop อยู่หน้าปากซอย ด้านซ้ายมือครับ) เห็นแล้วคิดถึง ทนไม่ได้ โทรไปคุย สุดท้ายต้องไปหาที่ร้านครับ อยากเล่น (ตอนปิด RCS ผมไม่ได้ไป อยู่ฟาร๋ม กำลังลงกล้ายูคา แต่ตอนผมปิดสนามพรมผม คุณตู่แกมาอยู่เล่นด้วยยันปิดสนามเลยอ่ะครับ น่ารักจริงๆ ) love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 17:06:23 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 17:07:13 »

::190208:: ::190208:: ::190208::

รอชมความแรงครับ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 17:38:21 »

ว่ารอบนี้จะเล่นสนุกๆพอหอมปากหอมคอพอ สนามก็ไม่มีใกล้ๆบ้านอีกแล้ว (รอบที่แล้วเล่นหนักไปหน่อย ซ้อมทุกวัน แข่งเกือบทุกอาทิตย์ ลูกเมียไม่ค่อยได้เจอหน้าเนาะ) จะเริ่มเล่นก็ต้องตั้งงบกับตัวเองก่อน คราวนี้เริ่มต้นคิดว่าคงไม่เกิน 30K เนาะ พอไหวอยู่ มากกว่านี้เลิกครับ อิอิ  (รอบที่แล้วเล่นอยู่เกือบสามปี เดือนละเฉลี่ยสี่หมื่น คิดเอาเอง รวมกันเป็นเท่าไหร่  drunk)

อันดับแรก ต้องเลือกว่าจะเล่นรถไฟฟ้า หรือน้ำมันก่อนครับ ให้เล่นตอนนี้ คงเหลือ แค่รถไฟฟ้าเท่านั้น รถน้ำมันเล่นคนเดียวไม่ไหว ต้องมี Mechanics จูนเครื่องเติมน้ำมัน (ตอนนี้ผู้จัดการสนามเก่าผม กลายเป็นผู้จัดการฟาร์มไปแล้ว Mechanics ที่ต่อรถ เจียรยาง เติมน้ำมัน ดู Line แข่ง (เอาไว้ดูคู่แข่งด้วย ว่าโค้งไหนอ่อน จะแซงตรงไหน) ก็ตามไม่เจอแล้วอะครับ)

พอคิดว่าจะเล่นรถไฟฟ้า แบบพอหายอยากแค่นั้น เอารุ่นที่ตัวรถถูกๆหน่อย พอมีเพื่อนเล่นบ้าง มีแข่งบ้าง ไม่ต้องเยอะมาก (ถ้าแข่งกันเยอะๆ แล้วมันบีบตัวเองเนาะ เครียด เหนื่อย แถมต้อง Update ตัวรถให้แรงกว่าเค้าตลอดเวลา) ว่าแล้วก็เล่น รุ่น F1 ไฟฟ้าดีกว่า ถูกมากเทียบกับ Touring เร็ว แต่ขับยาก (ที่สุดในบรรดารถบังคับไฟฟ้า) Tamiya มีแข่งด้วยอะครับ อิอิ   rules
Suhanna

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 17:42:50 »

ไวเท่าความคิด จัดการโทรไปที่ฟาร์ม ให้เข้าไปรื้อเอา รถ F1 กับอุปกรณ์เท่าที่จำเป็น ส่งมาครับ แหะๆ มาถึงเมื่อวานนี้

Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 17:58:16 »

ของอย่างแรกที่ต้องเปิดดูเลย คือ อาวุธคู่มือ กับ กองเชียร์ผมครับ (จะเกินหรือไม่เกินงบอยู่กับตัวนี้)

ดูท่าทางแล้วไม่น่าจะรอดครับ ราขึ้นที่ Grip (ผมใช้ Grip พันไม้เทนนิสพัน ให้ใหญ่เข้ามือ กับซับเหงื่อ) กับพวงมาลัยเพียบ จอดำเป็นบางส่วนอีกต่างหาก แต่กองเชียร์ยังอยู๋ดีครับ อิอิ เดวลองชาร์จดูว่า แบตยังชาร์จเข้าไหม

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 18:27:44 »

เป็นกำลังใจให้ยังใช้ได้นะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 19:23:08 »

สงสัยต้องหากิ๊กใหม่แล้วครับ ท่านน่อม เปิดติด แต่จอแสดงผล มันดับไปบางจุด อ่านไม่รู้เรื่องเลย เสียดายมากครับ วิทยุตัวนี้ มันมี Memory ที่ผม Set ไว้กับรถตัวเก่งผมเกือบสิบคัน (แต่ละคัน Set ไม่เหมือนกัน) ตัวนี้เป็น ระบบ FM ผมมีคลื่นส่วนตัวที่เค้าทำไว้แจกนักแข่งไม่ซ้ำกับคลื่นที่ทำขายด้วย เสียดายจริงๆ คงทำความสะอาด แล้วเอาไปตั้งโชว์ดูเล่นดีกว่า  drunk

คราวนี้ต้องเปลื่ยนวิทยุ รุ่นใหม่ๆใช้คลื่น 2.4GHz มีช่องให้ใช้ได้เยอะเลย ตัดปัญหา กำลังขับอยู่ เด็กไม่ได้ลงทะเบียนคลื่นเปิดวิทยุเล่น รถเราพังไม่คุ้มครับ (ความจริง M8 ผมมีโมดูลให้เสียบเปลี่ยนเป็น 2.4GHz ได้เหมือนกัน ราคาแค่ สี่พันปลายพร้อมตัวรับคลื่น เสียดายที่วิทยุมันเสียเนาะ) อยากเล่นครับ ซื้อใหม่  rules

ไปคุยกับคุณตู่บอกว่าอยากได้วิทยุ เค้าเอาตัวที่เค้าเล่นมาให้จับเล่น วิทยุรุ่นใหม่เบาลงเยอะ Feel ดีครับ เค้าถามว่าจะเอา Mid หรือ High end แต่ดันเอา Hi End มาให้ลองเนาะ Feel ดีกว่า M8 ที่ใช้อยู่อีกครับ เป็นของ Futaba

อย่างว่า ผมเล่นค่าย Sanwa (Airtonics) มาแต่เริ่ม ย้ายค่าย ยังไงๆอยู่ ต้องไปลองจับดูให้หมดก่อนเปลี่ยนครับ (รถหนะเปลี่ยนกี่คันก็ได้ แต่วิทยุที่ติดกับมือเรา เปลี่ยนยากเนาะ เอาแบบคุ้นมือดีกว่า)  lol
Suhanna

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 19:48:32 »

มองๆไว้ ห้ารุ่น สามยี่ห้อครับ แต่เคยจับ เคยหมุนเล่นแค่ตัวเดียว  drunk

ตัวแรกคงไม่ต้องไปลอง เพราะยี่ห้อนี้คุ้นมือดีอยู่แล้ว Sanwa M11 เนาะ รุ่นใหม่ของตัวที่ผมใช้อยู่ หน้าตาเกือบเหมือนกัน เหมาะกับเล่นรถน้ำมันเนาะ มี ABS ที่วิทยุ ตั้ง Idle เครื่องเวลาสตาร์ทได้ ฯลฯ เลือกกันกับตัว Top ของ Futaba  4PK เนาะ Function ใกล้เคียงกัน แต่หน้าตาดีกว่าเยอะ Feel ดีมาก แต่แพงกว่า Sanwa เนอะ

Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 19:52:14 »

ส่วน MID End ราคาหมื่นต้นๆ มีตัวเลือกสามตัวเนาะ ผมน่าจะจบแถวๆนี้อ่ะครับ อิอิ  lol

ตัวแรก Sanwa MT4

ตัวที่สอง Futaba 4PL

ตัวหลังสุด Spektrum น้องใหม่ เปลี่ยน ขนาด Grip ได้ มีชุด Load พวงมาลัยให้ต่ำ ราคาถูก เจ้าแห่ง Design ทำรูปแบบนี้ก่อน Futaba อีกครับ รุ่นใหม่เหมือนเอาสองยี่ห้อข้างบนมารวมกัน

ไม่มี ABSครับ แต่ Set  ABS ที่ Speed แทนเอา ดีที่ถูกครับ หมื่นน่าจะมีทอน อยากลองมาก ยังหาที่ขายในเมืองเราไม่ได้เลยอ่ะนะ  rules

รถน้ำมัน 1/8 แรงๆ ไม่มี ABS นี่แตะเบรกสุดทางตรงก่อนเข้าโค้งแรก มีโอกาสวอดวายได้กว่าครึ่งครับ 1/8 สมัยผมเล่น ขับสี่ล้อ เพลาตรงหลัง Disc Break แค่ล้อหลัง ล้อหน้าเป็นลูกปืนเดินหน้าอย่างเดียว เวลาเบรคเหมือนเราขับรถเร็วๆแล้วดึงเบรคมือล้อหลังหนะครับ คิดเอาเอง  beurk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 20:03:42 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 20:41:23 »

คิดถึงสมัยตอนเคยเล่นของเพื่อน คอนโทรลเลอร์มันแพงไม่น่าเชื่อจริงๆครับ

Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 21:33:11 »

ไล่เช็คเสปควิทยุแล้ว คงจบที่ Futaba 4PL ครับ Function ครบ เบา ราคาคบได้ ถึงแม้จะไม่ได้แถมถ่านลิโพชาร์จได้มาด้วย ไกตั้งแข็งอ่อนได้ ส่วนพวงมาลัยหนักเบา ผมต้องมาจูนเปลี่ยนสปริงให้เข้ามือ กับเปลี่ยนตัวพวงมาลัย (ไม่ชอบหน้าตา) อยู่แล้ว คงหนีไม่ออกเนาะ ที่สำคัญมันจะหาซื้อได้ไหมเนี่ย ได้ข่าวว่าขายดีมากๆ ฮ่องกงไม่มีเหลือเลยสักกะร้าน พรุ่งนี้คงต้องไปตามหาดูครับ คงต้องซื้อตัวรับเพิ่มอีกหนึ่งด้วย ตั้งใจจะทำรถสองคันสเปคเหมือนกันครับ คันนึงไว้ซ้อม คันนึงไว้แข่ง (ตอนอะไหล่ขาด ยังถอดมาเปลี่ยนได้ ไม่เสียโอกาส) คริๆ  diablo
Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 23:53:28 »

ดูไปดูมา Sanwa MT4 ก็น่าสนใจดีครับ

Sanwa MT4 - Radiocomando 2,4 GHz con telemetriaDQ | by Aeva

แต่ Spare Reciever แพงมากๆ ต่างจาก Spare Reciever ของ Futaba ตัวนึงเป็นพันเลยอ่ะนะ
หน้าตาไม่สวย ไม่มีไฟ Back light เล่นกลางคืนนี่สลบแน่ๆ แต่ฟังชั่นสำหรับแข่ง (ทั้งไฟฟ้าและน้ำมัน) ครบจริงๆ  great

ราคารวม Servo อีกสองตัว (ช้ามาก Torque น้อย เหมาะเอามาถมที่) อยู่ที่ 200 US ไม่รวมค่าส่ง แต่ Spare Reciever เข้าไป 90 US อ่ะนะ ผมคิดจนจิตตกเลย  drunk

ส่วนตัวนี้ของ Futaba 4PL

Futaba 4PL-2.4G機能一覽DQ | by Aeva

เลือกไม่ค่อยจะถูกเลยอ่ะครับ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2011, 00:09:35 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 07:07:04 »

งานอดิเรกสุดยอดอีกแล้วครับพี่  ^^
HuGnOi

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 08:56:47 »

รอชมพี่เล่นดีกว่า
Suhanna

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 09:27:31 »

แหะๆ ระหว่างรอร้านเปิดเช็ควิทยุ Futaba  4PL ว่ามีของหรือเปล่า (ถ้าไม่มีในเมืองไทย คงสั่ง MT-4 จากฮ่องกงเนอะ จะได้เล่น MT-4 เป็นกลุ่มแรกๆของเมืองไทยเลย MT-4 เพิ่งเข้าที่ฮ่องกงเมื่อวานนี้เองครับ อิอิ)  love

ขั้นตอนต่อไปก็เลือก Machine (ตัวรถ) ต้องมีเป้าหมายก่อนครับ ว่าจะเอามาเล่นหน้าบ้าน หรือ เอาไว้แข่งในสนาม ส่วนตัวผมเอาไว้เล่นในสนามกับใช้แข่งเท่านั้น เลยต้องศึกษากติกา ที่เค้าใช้ตอนนี้ให้เข้าใจซะก่อน พบว่ารถบังคับ F1 ที่เค้าแข่งกันตอนนี้ หลักๆเป็นของ Tamiya จัดแข่ง เพื่อหานักแข่งไปแข่งชิงแชมป์เอเซียที่เกาหลีปีนี้หนะครับ มีแข่งกัน 6 สนาม ต้องแข่งอย่างน้อยสามสนามถึงมีสิทธิ แข่งสนาม Final ได้ สนามแรกผมแข่งไม่ได้ไปหนึ่งแล้ว ติดไปเช็งเม้งเนาะ เหลือให้เลือกอีกแค่ สี่สนามเท่านั้น (ไม่นับสนาม Final) ส่วนรุ่นที่จะลง คงจะเล่นแค่ F1 รุ่นเดียว Set ง่าย อะไหล่น้อย ราคาพอกัดฟันอยู่

ก่อนจะซื้อรถไว้แข่ง ศึกษาข้อมูล ซะหน่อยครับ ว่ามีกี่รุ่น ที่ให้แข่ง ชุดแต่งแต่ละรุ่นมันต่างกันอย่างไร Mix & Match ยังไง ไม่ให้ผิดกติกา ที่สำคัญ ชุดแต่งเมืองไทยตอนนี้มันมีขายอะเปล่า Tamiya เมืองไทยไม่ค่อยสต๊อกอะไหล่ครับ จะแข่งทำใจไว้ก่อนได้เลย อาจต้องสั่งตรงเมืองนอกเนาะ ถ้าซื้อเยอะ ฮ่องกง เช้าเย็นกลับ ประหยัดสุด อิอิ (เคยพาเพื่อนกับลูกน้องไปซื้อของฮ่องกงครับ ตอนนั้นยังไม่มีร้านขาย BB Gun ในเมืองไทย ช๊อปอยู่ห้าหกชั่วโมง หกคน หมดเป็นล้านนะครับ แถมขากลับ (ผมกลับก่อน) ยังโทรมาให้ผมช่วยเคลียร์กับ ตม ฮ่องกงเนาะ มันเอาเข้าใต้ท้องเครื่อง ผ่านเครื่อง Xray แล้วเค้านึกว่าพวกคนไทยขนอาวุธจะไปจี้เครื่องบิน อิอิ)  rofl

หน้า: [1] 2 3 ... 8   ขึ้นบน
  พิมพ์