หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ (สร้างความหายนะทางการเงิน) ใหม่ของผม คริ คริ  (อ่าน 67844 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 17:48:27 »

มาแล้วครับ Mazda Arta Garaiya รักแรกพบของผม เห็นหนแรก ชอบมากๆครับ จัดมาซะ  lol

กับ Option มาเป็นกองเลยครับ แต่ขอโทษที ไม่ครบหนะครับ อุตสาห์ Fax ไปทั้งร้านเจ๊ ทั้งสยามทามิยะ ให้จัดของให้ พิมพ์จำนวน โทรคอนเฟิร์ม ดันส่งมาไม่ครบ ของที่สั่งส่วนใหญ่เป็นของประกอบปีกนกตัวใหม่ครับ แต่ดันไม่ส่งปีกนกมาให้ มันน่า.... จริงๆ  diablo

รอขาดเหลืออะไร ผมสั่งฮ่องกงเองตรงเลยดีกว่า สะบายใจ รอสิบวัน แต่ของครบ จัดอะไรไม่ได้ เค้าเมลล์มาคุยเนาะ ว่าจะรอหรือเปล่า แพงกว่าหน่อย แต่ค่ารถไปเอาของเองที่ร้าน ก็ไม่ถูกเหมือนกันเนาะ  drunk
Suhanna

« ตอบ #91 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 18:04:35 »

Option ตัวแรกที่นำเสนอครับ Chassis Carbon Re-inforce น้ำหนักพอๆกัน แต่แข็งขนาด ผมมือแข็งๆ ปิด Chassis ไม่ขยับเลยอ่ะครับ (ตัวติด Kit มานิ่มไปเลย รถเพลาต้องการ Chassis ที่ปิดได้น้อยมากๆครับ ไม่งั้น ชนทีนึง ถ้า Chassis บิดได้ แต่เพลามันไม่บิดตาม เฟืองทั้งลูกหมู บายศรี รูดหมดครับ รถสายพานไม่มีปัญหาเลยเรื่องนี้) ถุงเก่าคร่ำ มีป้ายราคาติด คงเป็นอันสุดท้ายในหน้าร้านแล้วมังครับ ทามิยะ คงดีใจที่มีคนซื้อแน่ๆ เพราะดูจากถุงแล้ว คงอยู่หน้าร้านมานานมาก (ของที่ขายเร็ว ส่วนใหญ่จะไม่ติดราคามาครับ เบิกจากสต๊อกส่งให้เอเยนต์เลย)

dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #92 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 18:53:33 »

อย่างนี้ผมกลับไปแต่งรถกระกระป๋องบ้างดีกว่า ประหยัดงบดี

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #93 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 20:45:12 »

อย่างที่สังหรณ์ใจจริงๆ ว่าอะไหล่ TB EVO3 ใช้กับ TB03 ได้บางชิ้นจริงๆ ต่างกันที่ Pitch ของเดือยหมู กับ บายศรี (ซึ่งก็ดีครับ ดูจะพังยากขึ้นอีกหน่อย)

สงสัยจะได้รถสองคันที่เหมือนกันจริงๆ  drunk

ปีนี้สงสัยอาจจะไม่ได้แข่งครับ คงต้องกลับไปเรียน ม4-ม6 ใหม่ แบบว่าลูกชายสอบเข้าโรงเรียนเตรียมไม่ได้ (ผิดหวัง และปวดใจมากครับ ชีวิตผมไม่เคยสอบแข่งขันแล้วไม่ติดเลย เพิ่งมาเจอกับลูกตอนแก่ เลยเข้าใจว่าคนสอบไม่ได้ทำไมต้องร้องไห้ด้วยนะ ไม่รู้ว่าลูกพลาดตรงไหน อย่างไร พรุ่งนี้คงจะไปดูผลว่าได้ที่เท่าไหร่ เห็นบ่นว่าทำเลขไม่ได้ ไม่เป็นไรค่อยกลับมาวางแผนสู้กันสนามหน้าอีกสามปีครับ) คงต้องไปอ่านหลักสูตรใหม่ นั่งติวเป็นผู้จัดการส่วนตัวให้ลูกดีกว่า  love
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #94 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 22:29:39 »

ไม่มีเด็กเส้น แต่เทพศิ ดันมีโควต้าลูกข้าราชการ

รับfitting3/8จ้า
tsawana

« ตอบ #95 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 09:08:00 »

ไม่กล้าเข้ามาดูกระทู้นี้เลยครับ กลัวจะโดนไปด้วย อิอิกำ
idirex2000

« ตอบ #96 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 13:30:54 »

เห็นแล้วอยากเล่นเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #97 เมื่อ: 15 เมษายน 2011, 11:53:34 »

กว่าจะเอารถขึ้น Set มุมช่วงล่างได้ รออะไหล่ซะสองอาทิตย์กว่าๆ จะถอดใจเลิกไปหลายหนแล้วครับ สรุปว่าคิดผิดจริงๆกับการเล่น TB03 รถเพลา Generation ที่ห้าของ Tamiya เหมือนเดิมทุกอย่าง Tamiya คงเป็น Tamiya อยู่ดี จุดอ่อนแก้ไม่ได้เลยครับรถรุ่นนี้ ไหนๆ ก็ไหนๆแล้วกัดฟันทำให้เสร็จ (เค้าแข่งกันไปสองสนามแล้ว รถผมยังไม่ได้วิ่งเลย) ตามหา Option มาใส่รถคันนี้ (รวมๆกัน คันนี้คันเดียวเกิน 35K ไปเรียบร้อย เล่นรถโปรไปเลยดีกว่า ไม่น่าเกิน 20K จบ แล้ว ดีกว่าด้วย) ไปสะพานเหล็กเองมาสามรอบ ให้คนไปเอาอะไหล่อีกสองรอบ สั่งอะไหล่ฮ่องกงไปอีกสี่รอบ อะไหล่ยังไม่ครบเลยอ่ะครับ (สั่งฮ่องกงจนคนขายมันถามให้เป็น Whole Seller แล้วหนะ) ปัญหาของรถเพลาChassis พลาสติกของ Tamiya คือพวกเคลียแรนซ์ ต้องเที่ยงตรงมากครับ เพราะเพลามันยืดหดไม่ได้เหมือนสายพาน ถ้าอะไหล่ทำมาไม่ดี เฟืองต่างๆไม่ได้ที่ เสียงดังและฝืดครับ (ตรงนี้จบชีวิตเลย รถเพลาดีกว่ารถสายพานอยู่ที่ลื่นกว่ามากเท่านั้น ที่เหลือสู้ไม่ได้เลย) ทำมาเป็นเดือนทำลื่นพอได้ครับ แต่เสียงยังดังอยู่ คิดเอาเองว่าชนแป๊กเดียวเฟืองต้องรูดแน่ๆ เสียงแบบนี้ เฮ้อ......

Tamiya ก็เป็น Tamiya ครับ ผมประกอบรถ Tamiya มาเป็นร้อยแล้วครับ (รวมของเพื่อนและลูกค้าด้วย) ไม่มีคันไหนที่ Toe-in เท่ากันสักคัน (ขนาดคันนี้ผมลงหมอน กับชุดปีกนกใหม่ไปหลายเลยนะเนี่ย)

ซ้ายมากกว่าขวาอยู่ครึ่งองศา (ตามสเปคหมอนมัน สามองศา)( Set ไม่ได้ครับ หมอนมาจากโรงงาน เป็นรถน้ำมันผม Set เปี๋ยะ ไปแล้ว วิ่งทางตรงมันจะไม่ดึงเอียงซ้าย

Caster หน้า ดูยังไง ก็สององศาครับ มันจะเป็นสี่องศาตามที่ Tamiya เขียนไว้ได้ไง หรือ Hudy ผมมันไม่ตรงหว่า (ใช้มาหลายปี หลายคันมากแล้ว) ไม่เป็นไรครับตรงนี้ปรับหนุนหมอนให้เป็นสี่ได้ เหลือแค่ Toe หลังไม่เท่ากันนี่หละ หมดปัญญาจริงๆ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #98 เมื่อ: 15 เมษายน 2011, 12:36:32 »

โช๊คสวยกว่ารถผมอีกครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #99 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 13:42:00 »

วันก่อนแวะไปบ้านบางนา ไปรับจดหมาย แจ้งค่าซ่อมบ้านเนี่องจากเสียงของสนามบินสุวรรณภูมิ (ผมว่ามันประสาทๆยังไงชอบกล บ้านผมได้น้อยกว่าบ้านอื่นเป็นแสน ถามไปถามมา เค้าบอกว่า ชดเชยนี่นับหน้าต่างเอา บ้านผมหน้าต่างน้อย เลยได้น้อย (ผมปิดหน้าต่างไปแถบนึงสำหรับทำห้องฟังเพลง) ทั้งๆที่บ้านผมตรงแนวเส้นเสียง เกิน 90 DB ด้วยซ้ำ แล้วไอ้ที่มาตั้งไมค์วัดเสียงที่บ้านผมตั้งห้ารอบนี่ สรุปว่ามันแดร๊กค่าที่ปรึกษากันละมั้ง) ไปเดินดูในบ้านเจอรอยเท้าเด็กในบ้าน ประตูโดนงัด พวกเหล้า กับ ไวนด์ที่เก็บไว้หายเรียบ เห็นท่าไม่ค่อยดี เลยเอาของที่คิดว่าจะได้ใช้อีก กลับมาก่อนเท่าที่เวลาอำนวยเนาะ กลับมาดูของที่เอามาอีกทีเลยรู้ตัวเองว่ามีรอกตกปลาอยู่เยอะเหมือนกัน รอกที่ใช้ประจำ วางอยู่บนชั้นในตู้หายเรียบครับ แต่โชคดีรอกสะสมที่เก็บไว้ในลิ้นชักล่างสุดกับ พวกเอ็นที่ซื้อไว้ยังไม่ใช้ เค้ายังค้นไม่ถึง เลยพอมีเหลือบ้าง (รอกสะสมชุดนี้ หายไป มีสตางค์ก็ซื้อใหม่ไม่ได้เนาะ รอกใช้งานหายไปยังพอหาใหม่ได้)

อ้อมีล้อกับยางบางส่วนติดมาด้วย มาดูละเอียดอีกที ส่วนใหญ่หมดสภาพไปแล้วหละครับ

ระหว่างทำ TB03 เซ็งรออะไหล่ Tamiya เลยประกอบรถ Generation ใหม่ไว้เล่นอีกสองสามคันครับ อิอิ  love
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #100 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 11:41:10 »

วันก่อนแวะไปบ้านบางนา ไปรับจดหมาย แจ้งค่าซ่อมบ้านเนี่องจากเสียงของสนามบินสุวรรณภูมิ (ผมว่ามันประสาทๆยังไงชอบกล บ้านผมได้น้อยกว่าบ้านอื่นเป็นแสน ถามไปถามมา เค้าบอกว่า ชดเชยนี่นับหน้าต่างเอา บ้านผมหน้าต่างน้อย เลยได้น้อย (ผมปิดหน้าต่างไปแถบนึงสำหรับทำห้องฟังเพลง) ทั้งๆที่บ้านผมตรงแนวเส้นเสียง เกิน 90 DB ด้วยซ้ำ แล้วไอ้ที่มาตั้งไมค์วัดเสียงที่บ้านผมตั้งห้ารอบนี่ สรุปว่ามันแดร๊กค่าที่ปรึกษากันละมั้ง) ไปเดินดูในบ้านเจอรอยเท้าเด็กในบ้าน ประตูโดนงัด พวกเหล้า กับ ไวนด์ที่เก็บไว้หายเรียบ เห็นท่าไม่ค่อยดี เลยเอาของที่คิดว่าจะได้ใช้อีก กลับมาก่อนเท่าที่เวลาอำนวยเนาะ กลับมาดูของที่เอามาอีกทีเลยรู้ตัวเองว่ามีรอกตกปลาอยู่เยอะเหมือนกัน รอกที่ใช้ประจำ วางอยู่บนชั้นในตู้หายเรียบครับ แต่โชคดีรอกสะสมที่เก็บไว้ในลิ้นชักล่างสุดกับ พวกเอ็นที่ซื้อไว้ยังไม่ใช้ เค้ายังค้นไม่ถึง เลยพอมีเหลือบ้าง (รอกสะสมชุดนี้ หายไป มีสตางค์ก็ซื้อใหม่ไม่ได้เนาะ รอกใช้งานหายไปยังพอหาใหม่ได้)

อ้อมีล้อกับยางบางส่วนติดมาด้วย มาดูละเอียดอีกที ส่วนใหญ่หมดสภาพไปแล้วหละครับ

ระหว่างทำ TB03 เซ็งรออะไหล่ Tamiya เลยประกอบรถ Generation ใหม่ไว้เล่นอีกสองสามคันครับ อิอิ  love

อิอิกำครับ ไม่ไปแจ้งความไว้หน่อยเหรอครับท่าน

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #101 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 12:18:44 »

อิอิกำครับ ไม่ไปแจ้งความไว้หน่อยเหรอครับท่าน

จับได้ต้องเอาเอ็นรัดคอแม่มให้ตาย

tpp
True Love Always

« ตอบ #102 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 12:30:25 »

เอาใจช่วยครับ

ว่าแต่รถสวยมากครับ...
Suhanna

« ตอบ #103 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 13:23:54 »

คงไม่แจ้งความครับ ท่านน่อม เพราะของที่หายไปส่วนใหญ่ คงไม่มีทางได้คืนมาแน่ๆ  drunk

ช่วงนี้เสียเวลาเดินทางไปกลับ บ้านบางนาหลายรอบมาก เพื่อเตรียมเอกสารให้การท่าอากาศยาน สรุปกับภรรยาว่าคงรับเงินซ่อมบ้านครับ เอามาซ่อมหลังคาที่เสียหายเพราะเสียงเครื่องบิน อาจต้องออกเองเพิ่มอีกพอควร แต่ปัญหาคือ พอตกลงแล้ว ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้นี่ซิ เพราะพวกราชการจะกำหนดแต่ว่าเราต้องทำอะไร ในกรอบเวลาไหน แต่ทีตัวเองไม่เห็นกำหนดอะไรเลย ว่าเราทำเสร็จแล้วเมื่อไหร่ถึงจะได้เงิน แค่บอกว่าเรียงตามลำดับเอกสารที่ส่งมากเท่านั้น เฮ้อ....  drunk (ถ้าไม่ใกล้เลือกตั้ง คงไม่มีเรื่องนี้แน่ๆ กว่าจะได้เงินคงรอเลือกตั้งอีกทีนึงหนะ)

ว่างมาทำสีรถตัวซ้อมก่อนครับ (ไม่ได้ทำนาน ซ้อมมือไว้ก่อน ก่อนจะทำตัว Mazda ARTA Gariaya เนาะ)
เริ่มต้นเช็คสีก่อนว่ามีสีอะไรเหลือบ้าง เหลืออยู่หลายสีเหมือนกัน อิอิ ....

มี Body Touring Proto-form เก่าเก็บยังไม่ได้ทำสีเหลืออยู่อีกตัว จัดการตัด วัดเสายึด Body ซะ อิอิ...

Suhanna

« ตอบ #104 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 13:32:45 »

ว่างทำไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้เก็บรูปตอนทำมา มีแต่ตอนเสร็จ ทำง่ายๆ ใช้แค่สองสีขาวกับเขียว (สีบริษัทผม) เอาเหลืองสะท้อนแสงตัดหน่อย ปะสติกเกอร์ทีม (เคยทำ Web รถบังคับเมื่อนานมาแล้ว สติกเกอร์เคยพิมพ์แจกเพื่อน เหลือแผ่นสุดท้ายแล้วอ่ะครับ กับ ติดสปอนเซอร์ เจ้าของสตางค์หน่อย (บริษัทผมเอง)) เสร็จออกมาหน้าตาพอดูได้เลยถ่ายเก็บไว้หน่อย เห็น Body นี้ที่สนามไหน ทักกันได้ครับ (คงอยู่ได้ไม่นานเนาะ ไม่ได้ขับมานานมา ไม่เกินสองอาทิตย์คงจะยับเยินจำไม่ได้แน่ๆ) อิอิ ....... lol

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์