หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาละไง seagate ซื้อ samsung แล้ว อิอิกำ  (อ่าน 4850 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 23:13:33 »

อ้างถึง
ซีเกท เทคโนโลยี บริษัทผู้ผลิตฮาร์ดดิสก์และโซลูชัน สำหรับจัดเก็บข้อมูล ประกาศเข้าควบรวมกิจการ ซัมซุง อิเล็กทรอนิกส์ ในส่วนอุตสาหกรรมผลิตอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล ส่งผลให้ซีเกทสามารถนำเทคโนโลยี และสิทธิบัตรต่างๆ ที่ซัมซุงมี ไปใช้ในอนาคต รวมถึงนำฮาร์ดดิสก์ซีเกท เข้าไปใช้กับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิดของซัมซุง ด้วยมูลค่ารวม 1.4 พันล้าน

หลังการประกาศข้อตกลงนี้ ทั้งสองบริษัทสามารถวางแนวทางและแผนงานเชิงกลยุทธ์ในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ทั้งในปัจจุบันและในอนาคต นำผลิตภัณฑ์ใหม่ออกสู่ตลาดได้เร็วขึ้น และวางตำแหน่งของทั้งสองบริษัทเพื่อได้รับโอกาสที่เกิดขึ้นใหม่ ๆ ในตลาด รวมถึงตลาดคอมพิวเตอร์พกพา (mobile computing) คลาวด์ คอมพิวติง (cloud computing) และการจัดเก็บข้อมูลแบบโซลิดสเตท (solid state storage)

โดยมูลค่ารวมของธุรกรรมและข้อตกลงเหล่านี้อยู่ที่ประมาณ 1,375 ล้านเหรียญสหรัฐ ภายใต้เงื่อนไขต่าง ๆ ของข้อตกลง ซัมซุงจะได้รับค่าตอบแทนร้อยละ 50 เป็นหุ้นสามัญของซีเกท และอีกร้อยละ 50 เป็นเงินสด เมื่อข้อตกลงนี้เสร็จสมบูรณ์ ซัมซุงจะได้รับหุ้นสามัญของซีเกทมูลค่า 687.5 ล้านเหรียญสหรัฐ (45.2 ล้านหุ้น หรือการมีหุ้นในซีเกทประมาณ 9.6% จากราคาหุ้นของซีเกทเฉลี่ยในช่วง 30 วันก่อนที่จะมีการลงนามในข้อตกลง) และจะได้รับเงินสดจำนวน 687.5 ล้านเหรียญสหรัฐ ซัมซุงจะมีสิทธิ์ในการแต่งตั้งผู้แทนเพื่อเข้าร่วมเป็นหนึ่งในคณะกรรมการบริหารของ ซีเกทหลังจากข้อตกลงนี้เสร็จสมบูรณ์

นายสตีฟ ลุคโซ่ ประธานกรรมการ ประธานบริหารและประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายบริหารของ ซีเกท กล่าวว่า การเสริมสร้างความสัมพันธ์เชิงกลยุทธ์กับซัมซุงในแนวทางที่ช่วยส่งเสริมให้ทั้งสองบริษัทสามารถพัฒนาเทคโนโลยีและผลิตภัณฑ์ได้ดียิ่งขึ้น จะช่วยให้สามารถผลิตผลิตภัณฑ์ได้จำนวนมากขึ้นและจัดส่งนวัตกรรมของผลิตภัณฑ์และโซลูชันสำหรับจัดเก็บข้อมูลที่มีความหลากหลายมากขึ้นไปยังลูกค้า

ขณะเดียวกันเชื่อว่าข้อตกลงครั้งนี้จะส่งผลต่อกำไรสุทธิต่อหุ้นที่ยังไม่ได้รับการรับรองทางด้านบัญชี และกระแสเงินสดภายในระยะเวลาหนึ่งปีเต็มหลังจากข้อตกลงนี้เสร็จสมบูรณ์ ซึ่งซีเกทให้คำมั่นว่าจะไม่มีค่าใช้จ่ายในการปรับโครงสร้าง และอื่นๆ จากธุรกรรมและข้อตกลงเหล่านี้

“การนำคุณค่าไปยังท้องตลาดและผู้บริโภคเป็นเป้าหมายที่สำคัญของข้อตกลงที่ประกาศในวันนี้ ซัมซุงรอคอยที่จะขยายขอบข่ายความสัมพันธ์เชิงกลยุทธ์ที่มีอยู่ในปัจจุบันกับซีเกท เพื่อจัดส่งโซลูชันเทคโนโลยีที่มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์สำหรับผู้บริโภค ธุรกิจและระบบปฏิบัติการของอุตสาหกรรมที่มีความหลากหลาย” นายโอ-ฮยอน ควอน ประธานธุรกิจเซมิคอนดัคเตอร์ของซัมซุง อิเล็กทรอนิกส์ กล่าว

นอกจากนี้ยังเป็นการช่วยขยายตลาดให้แก่ซีเกทอย่างมหาศาลในการเข้าถึงลูกค้าในประเทศจีนและภาคพื้นเอเชีย ตะวันออกเฉียงใต้ และยังเอื้ออำนวยให้ซีเกทมีแหล่งของแนนแฟลชระดับชั้นนำที่สำคัญ ในขณะที่บริษัทขยายไปยังการนำเสนอผลิตภัณฑ์เอสเอสดีและโซลิดสเตทไฮบริด ตลอดจนวางตำแหน่งซีเกทให้เป็นผู้ผลิตดิสก์ไดรฟ์รายใหญ่สำหรับซัมซุง

เบื้องต้นทางซีเกทคาดว่าข้อตกลงเหล่านี้จะเสร็จสมบูรณ์ภายในช่วงสิ้นปีปฏิทิน พ.ศ. 2554 นี้

ก่อนหน้านี้ซีเกทเคยประกาศความร่วมมือกับทางซัมซุงในการนำเทคโนโลยีแนนแฟลชของซัมซุงเข้าไปใช้ในการผลิต เอสเอสดี ของซีเกท ซึ่งไอดีซี เคยระบุมูลค่าของตลาด เอสเอสดี ไว้เมื่อปลายปีที่ผ่านมาว่า ในกลุ่มธุรกิจองค์กรตลาดของเอสเอสดีมีมูลค่าราว 850 ล้านเหรียญ ขณะที่ฝั่งคอนซูเมอร์มีมูลค่าสูงถึง 1.3 พันล้านเหรียญ

Jeff Janukowicz นักวิเคราะห์ จาก ไอดีซี ให้ข้อมูลเพิ่มว่า ตลาดรวมของธุรกิจ เอสเอสดี ในปี 2011 คาดว่าในฝั่งกลุ่มธุรกิจองค์กร จะมีมูลค่าสูงขึ้นเป็น 1.8 พันล้าน ขณะที่ฝั่งคอนซูเมอร์เองก็จะสูงขึ้นเป็น 2 พันล้านเหรียญ ภายในสิ้นปีนี้

จากการเติบโตของตลาดดังกล่าวจึงกลายเป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้ซีเกทเข้าควบรวมกิจการกับทางซัมซุง และส่งผลให้เหลือผู้เล่นรายหลักในตลาดฮาร์ดดิสก์และอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูลเพียง 3 ราย ได้แก่ ซีเกท เวสเทิร์น ดิจิตอล ที่เพิ่งมีการประกาศซื้อกิจการของฮิตาชิ ดาต้าซิสเตมส์ และสุดท้ายคือ โตชิบา

จอห์น เว็บสเตอร์ หุ้นส่วนใหญ่ บริษัทวิจัย อีแวลูเอชัน กรุ๊ป มองถึงส่วนแบ่งในธุรกิจอุปกรณ์จัดเก็บข้อมูลว่า ยักษ์ใหญ่ 2 บริษัทจะแย่งส่วนแบ่งกัน รวมแล้วสูงถึง 90% ในขณะที่โตชิบาจะเหลือพื้นที่สำหรับทำตลาดเฉพาะกลุ่มเพียง 10% เท่านั้น

manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9540000048964

ผมจำได้ว่าผมเพิ่งลงข่าวที่ว่า western ซื้อ hitachi มาเมื่อไม่นานนี้ ตอนนี้ seagate ก็ซื้อ Samsung อีก เฮ้อ อีกหน่อยคงเหลืออยู่สองยี่ห้อ ประมาณว่า intel กะ amd อิอิกำ

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 23:32:10 »

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 23:33:50 »

โอ้ววว  drunk drunk drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 00:01:10 »

ว่ากันไปครับ แล้วอย่างนี้ seagate จะแรงขึ้นหรือเปล่าครับเนี่ย
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 07:36:59 »

ใช่ครับแคน ตอนนี้เหลืออยู่ 3 เจ้าคือ seagate WD และ toshiba และผมว่าอีกไม่นานโตชิบาก็คงจะขายเหมือนกันครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
taewit11
Registered User
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 10:23:03 »

น้านไง sumsung ว่า hd แบนด์นี้อ่ะ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 10:55:39 »

drunk เห็นว่าซังซุงจะไปเอาดีด้าน ssd ครับ แต่ ทั้ง Hitachi Samsung ก็ยังรับประกัน ห้าปี สงสัยว่าใครจะรับเคลม

2jz_turbo

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 17:03:35 »

ใช่ครับแคน ตอนนี้เหลืออยู่ 3 เจ้าคือ seagate WD และ toshiba และผมว่าอีกไม่นานโตชิบาก็คงจะขายเหมือนกันครับ

ไม่แน่นะคับ ถึงแม้ว่าซื้อกิจการไป แต่ว่าเค้าอาจจะไม่ rebrand ก็ได้นะคับ อิอิ แ่ค่หวังไว้น่ะคับ เหอๆ

ยังไงก็แล้วแต่ ใครใช้ HDD Samsung อยู่ื เตรียมตัวเก็บไว้เป็นของที่ระลึุกได้เลยคับ เหอๆ ผมจะบอกว่าผมมี Quantum 6.4 เก็บไว้ที่บ้านด้วยหละ อิอิ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 19:00:17 »

ไม่แน่นะคับ ถึงแม้ว่าซื้อกิจการไป แต่ว่าเค้าอาจจะไม่ rebrand ก็ได้นะคับ อิอิ แ่ค่หวังไว้น่ะคับ เหอๆ

ยังไงก็แล้วแต่ ใครใช้ HDD Samsung อยู่ื เตรียมตัวเก็บไว้เป็นของที่ระลึุกได้เลยคับ เหอๆ ผมจะบอกว่าผมมี Quantum 6.4 เก็บไว้ที่บ้านด้วยหละ อิอิ
รู้จักแต่ Bigfoot ครับ อิอิกำ  drunk drunk drunk drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 00:06:01 »

อิอิแก่  out

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
yuki_kaze

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 17:11:29 »

มันเล่นกันอย่างนี้แล้ว grrrrrr

แล้วฮิตาชิไปเคลมจะได้อะไรกลับมาครับ zzz

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์