หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวก แบตเตอรี่ โนตบุค มันมีค่าอะไรบ้าง หมายความว่าอย่างไรบ้างคับ  (อ่าน 5775 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 12:02:00 »

ที่ผมรู้ มี เซล กับ มิลลิแอมป์
มิลลิแอมพอเข้าใจว่ายิ่งมาก ยิ่งเก็บและจ่ายไฟออกได้นาน
แต่เซล นี่ไม่รู้ น่าจะหมายถึงความใหญ่โตของก้อนแบตหรือเปล่า

พวกเนตบุคเขาใช้จอ led หรือ lcd

ขอบคุณครรับ
jakk

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 11:37:56 »

หลักๆก็ดูที่ตัว mAh ครับ จะเป็นค่าความจุของแบตก้อนนั้นๆ
ส่วนจำนวน cell อธิบายง่ายๆ ข้างในก้อนแบตแต่ละก้อน จะมี cell (นึกถึงถ่านไฟฉาย) อยู่ข้างในอีกทีนึงครับ
ซึ่งยิ่งจำนวน cell เยอะ ก็หมายถึงมีจำนวนแบตเยอะ ค่า mAh ก็เยอะขึ้น

โดยทั่วๆไปก็จะเป็น 6 cell 4,400 mAh หรือ 12 cell 8,800 mAh ครับ

จริงๆดูแค่นี้ก็พอ
Northbridge

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 14:35:55 »

ส่วนตัวผมว่าให้ดูที่ "Wh" ดีกว่าครับ ย่อมาจาก Watt hour เพราะว่า Watt = Volt x Ampere ประมาณนี้ครับ

เพราะแบตโน๊ตบุ๊ก บางรุ่นมีแรงดัน(Volt) ไม่เท่ากันครับ หน่วยสำหรับวัต "Energy" หรือพลังงาน ที่แท้จริง ควรจะเป็น Wh ครับ

W คือกำลังงาน คูณเวลาเข้าไป ก็จะเป็น "พลังงาน"

dayday
Registered User
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 16:40:29 »

ยังงงๆเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
LeOBike
Registered User
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 16:25:44 »

งงเหมือนกันอ่ะครับ  Shocked
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์