หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราเอาสัญญาณเสียงจากช่องหูฟังในโนตบุค ต่อออกแอป์เสียงจะไม่ดีเท่ากับ เอาออกจากช่อง line o  (อ่าน 8642 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 12:05:56 »

ถ้าเราเอาสัญญาณเสียงจากช่องหูฟังในโนตบุค ต่อออกแอป์เสียงจะไม่ดีเท่ากับ เอาออกจากช่อง line out ใช่ไหมคับ เสียงมันจะพล่า ก็คงช่วยไรไม่ได้ เพราะโนตบุคไม่มีช่อง line out ก้เลยต้องใช้ช่อง หูฟัง

แล้วถ้าเราเอาพอร์ต HDMI แปลงเป็นหัวเอวี แล้วต่อออกแอมป์ได้ไหม เพราะพอร์ตนี้ มันเป็นสัญญาณเสียงดิจิตอล แต่พวก เอวีเป็นสัญญาณ อนาล็อค
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 08:48:37 »

1. ไปเอาหลักการนี้มาจากไหนครับ ?  drunk สัญญาณจากช่องหูฟังในโน้ตบุคมันก็คือ Line Out นั่นล่ะครับ
เพียงแค่มันถูกเสริมกำลังให้ขับหูฟังได้ ถ้าเราเอาสัญญาณจากช่องนี้ไปเข้าแอมป์ยังไงก็ไม่พร่าครับ
กลับกัน หากมีช่อง Line Out ให้จริง ถ้าเราเอาหูฟังไปเสียบ อันนี้พร่าชัวร์ๆ ครับ
ส่วนถ้าผมเป็นคนออกแบบโน้ตบุค ผมก็คงทำแค่ช่องหูฟังนะครับ มันครอบคลุมการใช้งานมากกว่า แถมลดพื้นที่ไปทำอย่างอื่นได้อีก  drunk
ไม่ใช่แค่โน้ตบุคนะครับ อุปกรณ์ทุกอย่างก็เป็นแบบนี้ อิอิกำครับ
ถ้าอยากเสียงดีกว่านี้ ผมว่าต้องไปหา Soundcard USB ดีๆ มาเสียบแล้วครับ อิอิกำ  drunk

2. ประเด็นมันอยู่ที่เราจะแปลงจาก HDMI ไปเป็นหัว RCA ยังไง ? คือมันคนละโลกกันเลยอ่ะนะครับ อิอิกำ
HDMI เนี่ย มันเป็นกลุ่มข้อมูลดิจิตอล ถ้าขืนเอาสัญญาณตัวนี้ไปต่อได้จริงก็คงเสียงแตกซวดๆ เหมือนตอนเราจูนคลื่น FM เลยมั้งครับ  drunk
มันจำเป็นต้องมีอุปกรณ์ที่แปลงจากดิจิตอลเป็นอะนาล็อกซะก่อนถึงจะใช้ตรงนี้ได้ครับ
เท่าที่เห็น พวกที่แปลงจาก HDMI ได้นี่ก็เป็นพวก AVR ตัวแรงๆ TV ตัวใหญ่ๆ อะไรงี้  drunk
ฉะนั้นเลิกคิดไปได้เลยครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. ไปหา Soundcard USB ดีๆ สักตัวครับ ถ้าต้องการสัญญาณอะนาล็อกดีกว่านี้อยู่ อิอิกำ  out out out

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
watshiki

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 21:53:39 »

ก้เวลาต่่อเอาสัญญาณเสียงจากช่องหูฟัง(เช่นจากพวกเครื่องเล่นต่างๆ)เข้าแิอมป์  เสียงมันจะพล่า เพราะสัญญาณมันมาเบาก้เลยต้องเร่งเสียงจากเครืองเล่นต้นทาง พอมาขยายออกแอมเสียงก้เลยพล่าเป็นความเข้าใจ สงสัยเราจะเข้าใจผิดมานานนม
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 23:51:04 »

เร่งเสียงมากไปมันก็พร่าอยู่แล้วครับ output มันแรงเกินไปสำหรับการนำไปขยายต่อนั่นเอง
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 21:07:02 »

เครื่องเล่นเนี่ยอะไรครับ IPOD ผมไม่พร่าครับ อิอิกำ  drunk
Onboard ผมก็ไม่พร่า ทั้งๆ ที่ผมใช้เสียบทั้งแอมป์บ้าน แอมป์รถ แอมป์หลอด เสียบหูฟัง 24 โอห์ม  drunk drunk drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์