หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Lenovo Y450 ปรับความสว่างหน้าจอไม่ได้  (อ่าน 18851 ครั้ง)
sonystar
Registered User
*

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 01:58:05 »

Lenovo Y450 T6600 GeForce G 110M ปรับความสว่างหน้าจอไม่ได้(กดปุ่ม Fn+ลูกศรชี้ขึ้น-ลง)
กดFn+ ที่เป็นฟังชั่นอื่นทำงานได้หมด แต่ ปรับความสว่างที่ทำงานไม่ได้
ผมลองลง Energy management ใหม่แล้วก็ยังปรับไม่ได้
ใครทราบวิธีแก้ช่วยหน่อยนะครับ ขอแบบละเอียดนะครับ

*เป็นมานานมากแล้วครับยังแก้ไม่ได้สักที

Before

After
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 18:57:26 »

สงสัยต้องพาไปเคลมหรือเปล่าครับเนี่ย เด๋วหาผู้เชี่ยวชาญรุ่นนี้มาตอบให้นะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
sonystar
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 23:26:07 »

สงสัยต้องพาไปเคลมหรือเปล่าครับเนี่ย เด๋วหาผู้เชี่ยวชาญรุ่นนี้มาตอบให้นะครับ อิอิกำ

ขอบคุณท่านนอมมากนะครับ Cool แต่มันคงเคลมไม่ได้แล้วเพราะว่ามันนานแล้วครับเครื่องนี้

รอคำตอบต่อไป อิอิ

Before

After
Northbridge

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011, 18:29:04 »

ตอบยากนะ ถ้าไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง ถ้าถามผม ผมจะบอกว่า ให้ลองลงไดร์เวอร์ทั้งหมดที่มีดูครับ

ไม่แน่ใจว่า 450 มีแผ่นไดร์เวอร์มามั้ย ลองเข้าไปโหลดในเว็บของ lenovo เลยครับ

ส่วนใหญ่แล้ว ใช้ปุ่ม fn อะไรพวกนี้น่าจะเป็นตัวไดร์เวอร์ที่เกี่ยวกับ hot key ทั้งหลาย ลองดูครับ

sonystar
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 02:36:50 »

ตอบยากนะ ถ้าไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง ถ้าถามผม ผมจะบอกว่า ให้ลองลงไดร์เวอร์ทั้งหมดที่มีดูครับ

ไม่แน่ใจว่า 450 มีแผ่นไดร์เวอร์มามั้ย ลองเข้าไปโหลดในเว็บของ lenovo เลยครับ

ส่วนใหญ่แล้ว ใช้ปุ่ม fn อะไรพวกนี้น่าจะเป็นตัวไดร์เวอร์ที่เกี่ยวกับ hot key ทั้งหลาย ลองดูครับ

มันไม่มีแผ่นไดเวอร์ครับ โหลดทุกไดเวอร์ มาลงแล้วครับแต่ก็ยังปรับไม่ได้เหมือนเดิม ครับ
มันแบบว่ากด Fn+ขึ้น-ลงมันจะ มีรูปเป็น เหมือนดวงไฟแล้วก็มีแถบเป็นขีดๆ ครับ
สมมุติว่ามี 5 ขีด คือสว่างสุด พอกดFn+ลง มันจะลดลงมาแค่ขีดเดียวครับ ไม่ว่าเราจะกดกี่ครั้ง
แต่ความสว่างของหน้าจอก็จะไม่เปลี่ยนไปตามขีดที่ลดครับ

ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ

รอคำตอบต่อไป อิอิ

Before

After
Deawja
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 05:03:45 »

ลอง format แล้วลง window ใหม่ดูครับ
Friday~13rd

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 09:29:50 »

ถ้าลง Lenovo Energy Management Driver ไปแล้วยังใช้ปุ่ม Fn +/- ไม่ได้
แล้วถ้าแสงมันแยงตามากๆ เห็นทีต้องควบคุมแสง จาก Windows Mobility Center
หรือปรับจาก Nvidia Control Panel ล่ะครับ เอิ้กๆ   drunk drunk drunk

ปรับจาก Windows Mobility Center

ปรับจาก Nvidia Control Panel

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์