หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์กลางแจ้ง เิริ่มต้นเบาะๆสักประมาณกีวัตต์ต่อข้างอะครับ  (อ่าน 4668 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 18:53:36 »

1 แอมป์กลางแจ้ง เิริ่มต้นเบาะๆสักประมาณกีวัตต์ต่อข้างอะครับ

2 ถ้าแอมป์กลางแจ้ง x วัตต์ เท่ากับ แอมป์บ้าน x วัตต์ ที่โอมเท่ากัน จะสามารถนำแอมป์บ้านตัวนั้นไปใช้แทนที่่แอมป์กลางแจ้งตัวนั้นได้เลยหรือไม่ เพือนคนนึงพนันว่าไม่ได้ แต่ให้เหตุผลไม่ได้ ส่วนตัวผมก็ คิดว่าไม่น่าจะได้เหมือนกัน เหตุผลของผมคิดว่าเป็นที่วงจรข้างในของแอมป์กลางแจ้ง ทำมาแข็งแรง ทนความร้อนสูง ขอความรุ้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 21:02:57 »

กลางแจ้งก็น่าลากออกมาได้นะครับ พวกลำโพง PA มันขับง่ายไม่กินวัตต์เท่าไหร่

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 06:59:38 »

-เอาเป็นว่ามันจะกี่วัตต์ก็ได้ครับ อิอิกำ  drunk อยากแยกกันจริงๆ ผมก็คิดตัดว่าเอาที่ 100W ก็ดีครับ

-สเปคเท่ากัน ก็ทำงานแทนที่กันได้เลยครับ  jap ไม่ต้องไปมองเรื่องการออกแบบครับว่ามันทำมาเพื่ออะไร
ที่มันไม่ได้ชกกันสักที สำคัญคือแอมป์บ้านวัตต์สูงๆ เนี่ยไม่ค่อยมีครับ
อย่างผมฟังในห้องเนี่ย แอมป์ผมไม่ถึง 15W เลยนะครับ เปิดไม่ถึงครึ่งมันก็ท่วมห้องละ (เอาลำโพง PA มาฟังตลอดครับ  drunk)
แต่น้ำเสียงจะต่างกันแน่นอนครับ แอมป์กลางแจ้งจะให้ความสด ดุดันกว่าแอมป์บ้าน (ไม่เสมอไป)

ไอ้ความทนนี่ก็เป็นปัจจัยในเรื่องของการพัฒนาครับ แอมป์บ้านอาจไม่ต้องแรงมาก ต้องการเงียบๆ แบคกราวน์นิ่งๆ
แอมป์กลางแจ้งต้องการความทนทาน อาจมีเสียงพัดลมเข้าแทรก อิอิกำครับ

แต่ถ้ามันเคลมสเปคว่าเท่ากันทั้งคู่แล้ว อย่าได้กลัวเกรงครับ ต่อฟังเลยครับ 5555+

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 07:05:27 »

อ้อ ถ้าถามว่าแอมป์ที่ผมฟังในห้องมันแค่นั้นจริงเหรอ จริงครับ ผมเก็บไปทิ้งหมดละ เหลือสองตัว กับชุด PA  drunk
พิกัดชกไม่เกิน 15W ต่อข้างทั้งสองตัวเลยครับ แอมป์เขียง กับแอมป์หลอด อิอิกำครับ  drunk

ลำโพง PA มันขับง่ายกว่าลำโพงบ้านเยอะจริงๆ ครับ ความไวต่างกันเยอะ
ลำโพงบ้านเนี่ย 89-91 dB/W แต่ PA มันล่อไปที่ 98 dB/W เลยนะครับ  drunk
ว่าแล้วก็ขนออกไปร้องเพลงก่อนครับ อิอิกำ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์