หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหลักเกณในการพิจารณาเลือกซื้อโนตบุคหน่อยครับ  (อ่าน 7721 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 13:18:49 »

ผมใช้หลักๆ ก้แค่เอาติดตัวเดินทาง เล่นเนต หาข้อมูล นอกบ้านครับ ไม่เล่นเกม อยากได้แบบคุ้มค่า ฉลาดเลือก เคยประกอบคอมบ้านมาหลายหมื่น แต่ก้แค่เอามาเล่นเนต ฟังเพลง ดูหนัง รุ้สึกเสียเงินฟรี ตอนนี้ก้ไม่ค่อยมีตังแล้วด้วย

มีคนบอกว่า
1ต้องเลือก เลือกที่เก็บไฟได้นานๆเพราะว่าเราใช้งานนอกบ้าน
2โนตบุคมีปัญหาเรืองการระบายความร้อน
3ของมันบอบบาง ชำรุดง่าย วัสดุตอ้งพอสมควร
4เขาบอกว่าตอนซื้อต้องขอแผ่นไดรว์เวอร์ด้วย(แล้วจะมีไรอีกที่ควรได้นอกจากตัวเครือง)
5เขาบอกว่าให้เล่น เนตบุค รุ่น acer aspire one n55c ไม่ร้อน เก็บไฟได้นาน 8 ชม ราคาหมื่นนึงได้มั้ง ราคาเบาดี แต่ผมกะแม่ติตรงจอเล็กไปมั้ง 10 นิ้วเอง  ก็เลยอยากดู โนตบุคเปนอีกแนวทางเลือกนึงก่อน

ใครมีไรดีๆเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยครับ อยากให้แนะนำรุ่น ยี่ห้อด้วยครับ ราคา

ขอบคุณครับ
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 13:48:30 »

หลักๆก็ต้องดูความต้องการและงบประมาณถูกต้องแล้วครับ

notebook spec ต่ำ แค่พอใช้งานทั่วไป วัสดุมันก็ด้อยลงตามราคาครับ ถ้าอยากได้วัสดุดีจะมีอยู่แต่ใน spec สูงๆซึ่งมันเกินความจำเป็นแน่นอน  อีกอย่างผมว่าเราไม่ได้เอามันใช้งานสมบุกสมบัน ก็ไม่น่ากังวลมาก

ตอนนี้ตัวที่น่าสนสุดๆผมว่าลองหา AMD E-350 ดูครับ  ยี้ห้อและ option แล้วแต่ชอบ แรงกว่า Atom ประหยัดไฟ ดูหนัง HD 1080 ได้สบายๆ

cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 18:40:34 »

lol ตระกูลเน็ตบุ๊กมันไม่ร้อนครับ แต่เอาการ์ดจอดีๆ ต้องค่าย AMD พวกตระกูล Fusion ครับ ใหม่สดกว่า เอาแบบมี DVDRW จัดแรมสัก 4G ด้วยครับ ผมว่าค่าย ASUS ดูดีราคาไม่แพงครับ ส่วน E350 นี้ราคามันไปเบียด ฟีน่อม 3 คอร์เลยนะ

ลองดูสเป็กรีวิวกับราคาคร่าวๆในเว็บ www.notebookspec.com www.note4game.com ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 18:42:32 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

watshiki

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 19:52:13 »

ขอบคุณหลายๆ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 10:59:13 »

lol เล่นเน็ตจัดIpad เลยครับ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 14:47:55 »

เห็นด้วยครับ เอาไว้เล่นเน็ต หาข้อมูลนอกบ้าน แบตทน ๆ IPAD เป็นทางเลือกที่ดี แถมโหลดเกมส์มันส์ ๆ มาเล่นได้ฟรีอีกต่างหาก เสียงก็ดีนะครับ จอก็แจ่ม ที่พูดนี่ผมไม่มีหรอกครับ แต่เคยเล่นของพ่อแล้วต้องยอมรับว่าของเค้าทำมาดีจริง ๆ ตอบโจทย์ของท่านได้แน่นอน

แต่ถ้าพิมพ์งานเยอะ ๆ อย่าซื้อ IPAD ครับ ไม่งั้นก็ต้องซื้อคีย์บอร์ดมาต่ออีก กลายเป็นว่าจะเกะกะเปล่า ๆ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
jakk

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 15:44:24 »

มาเสนอ MacBook Air เป็นอีกทางเลือกครับผม
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 15:48:54 »

ของผมไม่มีอะไรมากครับในการตัดสินใจซื้อครับ

อันไหนดูหนังคูณ hidef ได้ไม่กระตุก   ราคาถูกสุด เอาตัวนั้นครับ

ยิ่ง E-350  E-450 นี่ เหมาะกับการดูหนังคูณเช่าวักนอกสถานที่จริงๆครับ  อิอิกำ drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 18:57:44 »

ของผมไม่มีอะไรมากครับในการตัดสินใจซื้อครับ

อันไหนดูหนังคูณ hidef ได้ไม่กระตุก   ราคาถูกสุด เอาตัวนั้นครับ

ยิ่ง E-350  E-450 นี่ เหมาะกับการดูหนังคูณเช่าวักนอกสถานที่จริงๆครับ  อิอิกำ drunk

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
sudswing

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 00:50:02 »

drunk drunk drunk

ของผมไม่มีอะไรมาก เอาประมาณว่าดูหนังโป๊ ไม่กระตุกเป็นอันพอ out out out

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 07:47:40 »

หนังไม่กระตุก แต่มือสโตรคหรือเปล่าครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 08:09:58 »

หนังไม่กระตุก แต่มือสโตรคหรือเปล่าครับ อิอิกำ

รู้สึกว่าจะหัดใช้คอมมือเดียวนะครับ อิอิกำ drunk

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 08:21:36 »

พอดีมันไปด้วยกันได้ครับ เมาส์ใช้มือข้างที่ถนัด ส่วนสโตรคใช้มือข้างที่ไม่ถนัดครับ อิอิกำ rules

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 09:52:34 »

รู้สึกว่าจะหัดใช้คอมมือเดียวนะครับ อิอิกำ drunk

เบื่อหนังคูณหรั่ง ก็ลองรหัส ppsd028 ดูนะครับ ของเขาดีเซนบางครับ อิอิกำ love love love

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์