หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VIA ขาย S3 ปิดตำนานการ์ดจอสีเหลืองแห่งวงการเกมส์ PC  (อ่าน 7075 ครั้ง)
IonRa
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 23:19:09 »

ในวงการการ์ดจอสำหรับเล่นเกมส์นั้นนอกจาก AMD(ATi) และ NVDIA แล้ว S3 Graphics เป็นเองก็เป็นผู้ผลิตการ์ดจออีกหนึ่งรายที่พยายามยื่นอยู่บนตลาดการ์ดจอสำหรับเลล่นเกมสืบน PC ให้ได้ แม้ว่ายอดขาย และความนิยมได้นั้นจะไม่คอยดีก็ตามที่ ล่าสุดนี้ VIA ผู้เป็นเจ้าของ S3 ได้ตัดสินใจขาย S3 ให้กับ HTC ไปเรียบร้อยแล้ว ซึ่งมีการคาดกาลกันว่า HTC จะนำหน่วยประมวลผลกราฟฟิคของ S3 ไปใช้งานกลับ SmartPhone และ Tablet ของตน ในมุมมองส่วนตัวของผมคิดว่า HTC คงไม่สนสนใจตลาดการ์ดจอสำหรับเล่นเกมส์อย่างแน่นอนดังนั้น S3 คงไม่มีโอกาสกลับในตลาดเกมส์พีซีอีกแล้วครับ แม้ว่าหลังจากปี ค.ศ 2000 บทบาทของ S3 ในตลาดเกิมจะค่อยลดลงไปอย่างต่อเนื่องจะหลายๆคนแทบจะจะไม่รู้จักเลยก็ตามที่ แต่ในถามกลางการขับเคี่ยวกันอย่างรุนแรงระหว่างสีแดง และสีเขียวนั้น โล้โก้สีเหลือง S3 นั้นก็พอช่วยลดความน่าเบื่อหน่ายและซ้ำซากของตลาดการ์ดจอลงไปได้บ้างละครับ

การ์ดจอรุ่นท้ายๆของ S3 ที่ออกสู่ตลาดได้แก่  S3 Chrome 540 GTX และหลังจากนั้น S3 พยามที่ส่งการ์ดจอชิพ Chrome 5400SE ลงในตลาด Embedded และตลาดการ์ดจอแบบ Dual GPU โดยสาเหตุของการทำ Dual GPU นี้ไม่ใช้เพื่อความแรงแต่กลับเป็นเพื่อให้การ์ดจอตัวนี้เลยครับ

การ์ดจอยี่ห้อ FIT ที่ใช้ Dual GPU Chrome 5400E จาก S3 มี RAM  1 GB 2 VHDCI และต่อขยายออกไปได้เป็น 8 HDMI

GoodBye “S3 Graphics” (from PC), I will see you in tablet and Smarthphone again.

อ่านข้อมูลของ S3 เพิ่มเติ่มได้ที่
Link => http://www.vmodtech.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=374465

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2011, 23:23:45 โดย IonRa » บันทึกการเข้า

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 01:03:09 »

Goodbye S3

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 08:04:06 »

ลาก่อนครับผม ผมว่า VIA น่าจะไปเอาดีทางด้านชิบเซ็ตเหมือนเดิมดีกว่า ส่วน GPU คงสู้สองค่ายยักษ์ไม่ได้ ปล่อยเค้าไปเถอะ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 08:26:16 »

ชิปเซ็ตก็ไม่รุ่ง ซีพียูก็ไม่รุ่ง GPUก็ไม่รุ่ง

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:14:57 »

นึกว่าเลิกขายไปนานแล้วซะอีกครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 10:09:24 »

ไม่เป็นไรครับ 

ผมยังมีค่าย S1 อยู่ครับ

ถึงแม้ผมจะชอบค่ายหรั่งมากกว่าก็ตามทีครับ

AV OPEN อิอิกำ drunk
Cybernetic

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 19:47:09 »

ถึงแม้ผมจะชอบค่ายหรั่งมากกว่าก็ตามทีครับ

out out

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
chong

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 01:18:19 »

ขอให้โชคดีฮะ จากอดีตคู่ขา sis6326 8mb เล่น red alert2 กระตุกมากมาย

Tongue หนีตลาด PC ไป tablet ซะแล้ว ที่นั่นพี่ใหญ่ขาโหดอย่าง nvidia teaga 4core รอรับน้องใหม่อยู่
อาจจะ หนีเสือปะจระเข้ สองเด้ง   drunk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2011, 01:24:55 โดย chong » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 06:26:57 »

ผมว่า VIA   ทำพัดลมส่งขายให้แขกน่าจะรุ่งกว่าครับ อิอิกำ out
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 09:56:45 »

drunk drunk drunk love

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Jill

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011, 13:02:07 »

ว่าแต่ชิป SIS ก็หายไปเหมือนกันนะเนี่ย   frown
Cybernetic

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011, 14:45:13 »

ว่าแต่ชิป SIS ก็หายไปเหมือนกันนะเนี่ย   frown
ไม่หายนะครับ เค้าเรียกว่าลาพักร้อนครับ drunk

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์