หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : NVIDIA Tesla Success Stories Part 2  (อ่าน 2639 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 01:51:10 »

ANSYS เผยโฉม GPU Computing เพื่อเพิ่มความเร็วในการจำลองงานด้านวิศวกรรม
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 11:09:30 »

แปลเก่งจังนะครับ ศัพท์เฉพาะเพียบเลย

แต่เครื่องของuserทั่วๆไปจะใช้ประโยชน์อะไรจากTeslaได้มั่งครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 16:57:38 »

แปลเก่งจังนะครับ ศัพท์เฉพาะเพียบเลย

แต่เครื่องของuserทั่วๆไปจะใช้ประโยชน์อะไรจากTeslaได้มั่งครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 19:23:14 »

เครื่อง User ทั่วๆไปคงต้องดูครับว่า user คนนั้นใช้งาน Software ที่เรียกใช้งาน CUDA บน tesla หรือเปล่านั่นเองครับ

ยกตัวอย่างจากบทความนี้ Software R13 ของ ANSYS นั้น ได้เขียนมาเพื่อที่จะเรียกใช้งานคำสั่งที่มีบน Tesla Series 20 ครับ ทำให้สามารถรันและประมวลผลได้รวดเร็ว

ถ้าuser ทั่วไปเอามาเสียบ ก็ไม่มีประโยชน์อะไรทั้งสิ้นครับ สู้เอาตังไปซื้อการ์ดจอธรรมดๆมาเล่นจะเห็นผลมากกว่าครับ

สรุปคือ ทั้ง Quadro หรือว่า Tesla นั้น จะเห็นความสามารถในการทำงาน หรือว่าเป็นประสิทธิภาพในการประมวลผลขั้นเทพนั้น จะต้องใช้ Software ที่เขียนมาเฉพาะ หรือว่า software บางตัวที่เรียกใช้งานคำสั่งบนตัว Card นั่นเองครับ
IonRa

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 23:04:46 »

หากวันหนึ่ง User ธรรมดาๆต้องการที่จะใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ของตน ประมวลผลงานที่ต้องการใช้ประสิทธิภาพของคอมพิวเตอร์สูงมากๆแล้วละก็

การซื้อ Tesla มาใส่ลงในเครื่องคงจะเป็นการสะดวกกว่า  การเปลี่ยนฮาร์ดแวร์ใหม่ยกชุดนะครับ

แต่อย่าลืมนะครับว่า ซอฟแวร์ที่ท่านใช้งานจะต้องสนับสนุน GPU Computing ด้วยนะครับ ไม่งั่น Tesla ของคุณก็จะไม่สามารถแสดงความสามารถออกมาได้ครับ

การเรียนประวัติศาตร์ทำให้เรามองเห็นอนาคต<br />
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์