หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการสั้นๆ กับ Router 3G ใหม่ของผม คริ..คริ...  (อ่าน 24828 ครั้ง)
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2011, 04:26:36 »

ขอเข้ามาเก็บความรู้ครับพี่วสุ Smiley

Suhanna

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 16:37:48 »

แหะๆ นั่งคิดอยู่สองวันครับ สรุปความต้องการตัวเองเสร็จ ดูของที่มีอยู่จัดการ วางระบบเสร็จ ลอง Set ลองใช้เองก่อนที่บ้านก่อนส่งไปที่ฟาร์มเนอะครับ อิอิ.....

ระบบนี้ อนุบาลมาก เพราะมี คอมในระบบ (ใช้เชื่อมกับระบบด้วยสาย Lan) ตอนนี้อยู่แค่สองตัว เหตุที่ไม่ใช้ Huawei B932 เป็น DHCP เพราะ Wireless มันแค่ a/b/g วิ่งเร็วสุดแค่ 54G เท่านั้น ในอนาคตจะขยับขยายต่อกล้อง IP Cam ไว้จับขโมย หรือ ดูงานในไร่ผ่าน Net (คงต้องรอ 3G หรือ ADSL เนาะ) คงเป็นไปได้ยาก เลยใช้แค่เป็น Internet Gateway และ ต่อกับ โทรศัพท์บ้าน สามารถใช้โทรออก รับสายได้ด้วย (โปรโมชั่น Dtac มีโทรฟรีตั้ง 350 นาทีต่อเดือน ติดมาด้วย ไม่ได้ใช้เสียดายครับ อีกอย่างโทรศัพท์บ้านมันดังดี ได้ยินทั้ง Office) ในอนาคต (ถ้าต้องใช้) อาจเปลี่ยนเป็น Fax ไปได้เลย อิอิ....  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2011, 17:42:30 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 16:51:50 »

ผมใช้ RT-N13U Rev B1 เป็น DHCP เชื่อมระบบเข้าด้วยกัน เพราะมันมี USB อยู่ 1 ตัวจะใช้กับ All in One Printer เป็นได้ทั้งเครื่องพิมพ์ เครื่องถ่ายเอกสาร Scaner ครับ (ได้เป็น Laser ด้วยสะดวกสุดๆ)  lol

อ้อ.. ผมย้าย Office Farm มาอยู่ชั้นล่างบ้านที่แม่ผมเคยพัก ค่อนข้างใหญ่และครบ นอกจากเป็น Office ทีมได้หลายคนแล้ว ยังมีครัว และห้องน้ำเล็กๆ และ ห้องรับแขกในบริเวณเดียวกันด้วย (ผมคงทำงานบริเวณนี้ ทำมันบนโต๊ะทานข้าวนี้หละ) เลยต้องมี Wifi แรงๆหน่อย (นี่ว่าจะซื้อ  ไม่ Tablet ก็ NB ใหม่เอาแบบเล็กและเบาสุดๆ แรงคงไม่ต้องเนาะ ตอนนี้ใช้ iPad ลองระบบไปก่อนครับ อิอิ....)  sarcastic

ไหนๆย้ายแล้ว ผมคงย้ายตัวเองจากบ้านผมที่เคยนอน (เป็น Office และห้องบรรจุสมุนไพรชั้นล่างเหมือนกัน) มานอนชั้นสองห้องคุณแม่ด้วย (ใหญ่มากครับ ผมออกแบบให้แม่นานแล้ว ชั้นบนมีห้องเดียว ห้องนอน และ ห้องน้ำ แบบตั้งวงตระกร้อนในห้องนอนได้) คงมีมุมส่วนตัวผมไว้ดูหนังฟังเพลงด้วย กำลังคิดว่า DreamBox หรือ HTPC ดี ....) หรือไม่ก็ตั้ง TV ใหญ่ไว้ห้องรับแขกใน Office ข้างล่างเลย บริเวณผมนั่งทำงาน (กลัวอยู่ว่า เวลาผมไม่อยู่ ลูกน้องผมมันจะบันเทิงกันเกินไปหรือเปล่า อิอิ ....) ปรกติห้องนอนผมไม่มีอุปกรณ์อะไรมากอยู่แล้ว เพราะใช้นอนอย่างเดียว ทำงานจนหมดแรงครับ ถึงนอน อายุจะห้าสิบแล้ว ไม่เคยนอนไม่หลับ เพราะต้องเหนื่อยจนทำงานต่อไม่ไหวถึงจะนอน (ผมไม่เคยฝันมาหลายสิบปีแล้วครับ) หลับตาเสร็จ ลืมตามาก็เช้าแล้ว อ่ะนะ คริ คริ..  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2011, 17:45:32 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 17:07:41 »

ลอง Set ใช้งานก่อนที่บ้านผมครับ เอารูปมาให้ดูการต่อ (ขออภัยกับผู้เชี่ยวชาญระบบทั้งหลายนะครับ) เผื่อสำหรับ SME ในชนบทที่ไม่มี ADSL ใช้แล้วอยากมี OFFICE เล็กพนักงานสักห้าหกคนแบบมีอุปกรณ์ใช้งานกันครบๆครับ อิอิ..  drunk

ง่ายๆครับ E932 + RT-N13U Rev B1 กับ Sim อีกตัว ราคาไม่รวม Sim น่าจะอยู่แถวๆ ไม่เกิน ห้าพันบาท...

วิธีการต่อผมปิด Wireless ของ E932 (มันช้าเนาะ) แต่เปิดให้มันเป็น DHCP เพื่อที่จะแจก IP ให้กับ WAN ของ RT-N13U แล้ว Set Wan ของ RT-N13U ให้มันรับ IP อัตโนมัติ ส่วนอื่นๆก็ Set เอาตามความเหมาะสม  สาเหตุที่ไม่ Fix IP ของ E392 เพราะประหยัด Lan Port ครับ จะได้ใช้ได้เต็มที่ ไม่ต่อ Switch เพิ่ม

เวลาอยากจะปิด Net มีสองวิธีคือ ปิด E932 เลย (ระบบ Lan ในวงยังทำงานได้ พิมพ์งานได้ แต่โทรเข้าไม่ได้) อีกวิธีคือไป Set ที่ E932 เป็น Internet on Demand มันจะตัด GPRS/EDGE เองเมื่อเราไม่ได้ใช้ตามเวลาที่เราตั้งไว้ (Default ของ E932 เป็น 600 วินะครับ) แต่ถ้ามันไม่ตัด (ลองแล้วตัดครับ กรณีเครื่องลูกข่ายไม่ได้เปิด internet ทิ้งไว้หรือปิดเครื่องเลย) แล้วใช้โปรโมชั่นแบบจำกัดเวลา รับรองค่า Net บานแน่ๆ  drunk

ข้างหลัง E932 มีช่องต่อ RJ45 (Lan แค่ช่องเดียว) มีช่องต่อ RJ11 (โทรศัพท์บ้าน) ด้วย ส่วนตัวผมชอบมาก โทรทั้งเข้าทั้งออกได้ปรกติเหมือนโทรศัพท์ธรรมดา ถ้าโทรดีๆหน่อย มีโชว์เบอร์โทรเข้า และ Miss Call อีกต่างหาก ชอบจริงๆ อ้อ.. มีช่องสำหรับต่อสายอากาศภายนอกด้วย ผมไม่รู้ว่ามันเป็นของ Wireless หรือเป็นสายโทรศัพท์ร่วมด้วย ต้องลองอีกทีนึง ถ้าสัญญานโทรไม่แรง กะว่าจะต่อเสาขึ้นหลังคาบ้านลองดูครับ (เสานอก 3กม. ตัวนึงประมาณพันเดียว ใช้สาย Coax ทำหัวเองได้ รวมๆกันไม่น่าจะเกินพันสองหรือพันสามร้อยบาทเนอะ) ส่วนที่เห็นเป็น USB นั่นเป็น Power ครับ

ข้างหลัง RT-M13U จะเหลือช่อง USB หนึ่งช่องไว้ต่อกับ Printer แชร์กันในวงทำงานได้ (กำลังหาวิธีให้มันพิมพ์ตรงจากมือถือ หรือ iPAD อยุ่ ไว้ได้แล้วจะมา Post เพิ่มเนาะครับ)   sarcastic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2011, 17:40:56 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 17:39:05 »

จบแล้วครับ Project ทำมาหากิน สั้นๆของผม ไว้ติดเสร็จแล้ว จะถ่ายรูปมาให้ดูอึกทีครับ อิอิ....  Wink

คงจะหายไปสักพักนึง ได้วันบวชแล้วเนาะ วันที่ 27 เดิอนนี้ครับ.....
ยังไงก็ขออโหสิกรรม กับท่านทั้งหลายด้วย ทั้งที่เคยล่วงเกินด้วยกายวาจาใจ (อาจจะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม)
แล้วเจอกันครับ   go
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 17:42:02 »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ พี่วสุ Smiley

tpp
True Love Always

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 18:34:18 »

เดี๋ยวขอย้อนกลับไปอ่านก่อนนะครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 18:55:22 »

อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่วสุ
tsawana

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 10:08:12 »

ไม่ได้เข้ามานานเลยครับผม ช่วงนี้เปลี่ยนงานใหม่เลยยุ่งมากๆ แต่ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญกับพี่ Suhanna ด้วยคนครับ

ป.ล. ลองหา proxy server ไปใช้ซักตัวสิครับ
idirex2000

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2011, 10:28:45 »

ขออนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ด้วยคนครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์