หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง PA กับลำโพง Stage monitorเสียงต่างกันไหมครับ  (อ่าน 22475 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 20:27:28 »

ตามหัวข้อครับ แล้วชนิดไหนเปิดเพลงเพราะกว่ากัน ขอบคุณครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011, 20:40:48 »

มันน่าจะคนละแบบกันนะครับ

ปกติบนเวที สมมุติว่านักกีตาร์ เค้าจะมีแอมป์และตู้คาบิเนตสำหรับเสียงกีตาร์ของเค้า หลังจากนั้นจะเอาไมค์จ่อแล้วไปออก stage monitor เพื่อเอาไว้ให้นักกีตาร์ฟังเสียงกีตาร์ตัวเอง แล้วอีกทางก็จะผ่าน mixer ไปที่ชุดแอมป์ PA ไปออกให้คนที่ฟังอยู่ด้านล่างฟัง

สรุปที่เพราะสุดคือตู้ของนักดนตรีครับ อิอิ กำ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 06:40:13 »

สำหรับผม ผมตอบว่ามันคือตัวเดียวกันครับ  jap
ต่างกันที่การปรับใช้ครับ
PA ต้องปรับ EQ เพื่อให้เสียงมันครบๆ ครับ
Stage Monitor ต้องปรับ EQ และทิศทางให้เหมาะสม เพื่อองศาของการฟัง และการกัน Feedback ให้มีน้อยที่สุด ซึ่งเสียงอาจออกมาไม่ครบ แต่ตัวตู้ ตอบสนองความถี่ได้ทุกย่านแน่นอน อิอิกำครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
watshiki

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 08:56:43 »

อย่างนี้แล้วถ้าเอาลำโพงทั้ง 2 ชนิดมาต่อแอมเปิดเพลงฟัง คุณภาพเสียงที่ได้คงไม่ต่างกันเลย ทีแรกคิดว่า stage monitor จะให้คุณภาพเสียงและความไพเราะที่
ดีกว่า pa
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 10:13:41 »

น้าเชนเขาจะเชี่ยวชาญด้านลำโพง Staad Monitor มากกว่า Stage Monitor นะครับ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 11:17:53 »

อืม ผมว่าเสียงของไอ้ลำโพง PA กับ Stage Monitor นี่มันไม่ได้เพราะแต่อย่างใดหรอกนะครับ มันแค่ขยายให้สู้กับเสียงคนดูด้านล่างได้เ่ท่านั้นเอง แต่ก็จะมีนะที่แถวๆอ้อมน้อยหรือว่าอัมพวา ที่เค้ามีจัดแข่ง PA กัน ได้ข่าวจากผู้เชี่ยวชาญว่าเสียงลอยและหลุดตู้ได้ดีพอสมควรครับ

จริงๆผมว่าเราเล่นลำโพงบ้านธรรมดาดีกว่ามั๊ยครับ อิอิ กำ
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 11:18:33 »

น้าเชนเขาจะเชี่ยวชาญด้านลำโพง Staad Monitor มากกว่า Stage Monitor นะครับ drunk

เง้อ มีด้วยเหรอครับ
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 11:43:19 »

อย่างนี้แล้วถ้าเอาลำโพงทั้ง 2 ชนิดมาต่อแอมเปิดเพลงฟัง คุณภาพเสียงที่ได้คงไม่ต่างกันเลย ทีแรกคิดว่า stage monitor จะให้คุณภาพเสียงและความไพเราะที่ดีกว่า pa

แล้วแต่ระบบเซตอัพของใครนะครับ อย่างของผมเนี่ยจะใช้ตู้ PA เป็น Full Range 15" กับ Subwoofer แค่นั้น

ซึ่งเป็นตู้แบบเดียวกันกับที่ใช้บน Stage Monitor ครับ อิอิกำครับ
(อยากเห็นรูปคร่าวๆ ก็กูเกิ้ลเลยครับ ตู้ก็อป JBL EON 15P + Sub ก็อป Cerwin Vega 118)
(เดี๋ยวจะเปลี่ยนมา 12" แล้วครับ อิอิกำครับ)

ส่วนจะไปเอาตู้ PA แขวน แบบ Line-Array มาต่อแอมป์ฟังเฉยๆ แบบนี้ เห็นจะไม่เข้าทีครับ อิอิกำ
เพราะมันแยกชนิดลำโพง และ จุดตัดความถี่อาจไม่เหมือนกันในแต่ละชุดครับ
(ชุดของผมไม่ได้แขวนครับ เสียบขาตั้งเอาครับ ฮาาาาา)
จะว่าไปแล้วในตู้แขวนหลายๆ ตัวที่ซ้อนกันอยู่ ไม่ใช่เพื่อให้ความดังเพิ่มขึ้นแต่อย่างเดียวนะครับ
ในระบบที่ดีๆ เขาจะตัดความถี่ต่างกัน และองศาเฟสของสัญญาณจะเหลื่อมกัน เพื่อชดเชยระยะระหว่างลำโพง กับบริเวณผู้ฟัง ให้ได้สัญญาณที่ตรงเฟส เมื่ออยู่ในบริเวณของผู้ฟังครับ อิอิกำครับ

ถ้าเป็น Fullrange แบบผมก็เอามาฟังได้เลยครับ แต่ถ้าเป็น Line Array ก็ต้องพิจารณากันหน่อย อิอิกำครับ

สำคัญ ผมมั่นใจว่า ทวีตเตอร์แบบปากแตรของผม ให้เสียงครบๆ ครับ
ถ้าเป็นหัวจรวดอยู่ ผมว่าฟังยังไงก็ไม่แซ่บ อิอิกำครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
MrHelix

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 11:53:23 »

อืม ผมว่าเสียงของไอ้ลำโพง PA กับ Stage Monitor นี่มันไม่ได้เพราะแต่อย่างใดหรอกนะครับ มันแค่ขยายให้สู้กับเสียงคนดูด้านล่างได้เ่ท่านั้นเอง แต่ก็จะมีนะที่แถวๆอ้อมน้อยหรือว่าอัมพวา ที่เค้ามีจัดแข่ง PA กัน ได้ข่าวจากผู้เชี่ยวชาญว่าเสียงลอยและหลุดตู้ได้ดีพอสมควรครับ

จริงๆผมว่าเราเล่นลำโพงบ้านธรรมดาดีกว่ามั๊ยครับ อิอิ กำ
จริงครับ อิอิกำครับ ถ้าจะฟังให้เพราะ ผ่อนคลาย ฟังแล้วหลับสบาย ผมว่าสู้ลำโพงบ้านไม่ได้ครับ ฮาาาาาาา
ไม่รู้สิครับ ไอ้ทวีตเตอร์ปากแตรที่ผมชอบใน PA นั่น ยกมาฟังในบ้าน มันไม่สบายหูเท่า Softdome ครับ  drunk

ถ้าเอา PA มาเปิดในบ้าน มันจะดีกว่าในกรณีเดียวครับ คือ กินเหล้าแล้วร้องเพลงครับ  drunk drunk drunk

watshiki

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 17:00:32 »

พวกตู้ลำโพงพวกนี้ที่ใส่สายลำโพงเป็นแบบไหนครับเคยเห็นเขาใช้สายหัวกลมๆเสียบ มันคงไม่เหมือนตู้บ้านกดแล้วเสียบทองแดงใช่ไหมครับ แล้วสายหัวกลมๆเรียกว่าอะไรครับ ปลายอีกด้านเป็นกลมๆด้วยหรือป่าว เส้นนึงกี่พันครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 17:17:43 »

บานาน่าแจ๊คครับ เสียบง่ายเสียบสะดวก ขั้วต่อดูดีไฮเอนด์

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 18:19:25 »

เอ่อ ของบ้านเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วนะครับที่กดแล้วเอาสายเสียบเข้าไป แบบนั้นเคยเห็นของตู้ลำโพง fisher เมื่อสามสิบปีก่อน เง้อ

เดี๋ยวนี้เค้าใช้พวก banana แบบท่านน่อมบอกแหล่ะครับ สามสิบบาทมั้งสำหรับตัวที่ติดกับตู้ ส่วนที่เป็นตัวผู้ก็น่าจะใกล้เคียงกันครับ ของแบบนี้มีหลายเกรด ตั้งแต่สามสิบบาทยันหมื่นสี่ครับผม เสียงที่ได้ก็ต้องถามจากท่านน่อมอีกทีครับ เห็นแว่วๆว่า B&W เสียงไม่ค่อยดี ขายทิ้งไปซื้อ microlab แล้วก็ขายทิ้งอีกไปซื้ออะไรต่อมิอะไรมาเล่น ล่าสุดเห็นว่าลำโพงแถมกับ laptop เสียงดีสุดครับ เง้อ กำ

ปล B&W เสียงดีนะครับ แต่ไม่โดนอย่างแรง
MrHelix

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 18:22:00 »

เข้าใจว่า น่าจะเป็น Speakon นะครับ  jap

หัวแบบนี้ ของแท้ ราคาราวๆ ตัวละ 150 ครับ

นี่ก็ตัวเมียครับ

ถ้าใช้ของแท้ทั้งคู่ก็ดีครับ แน่นหนาดี และทนครับ แถมแพงครับ ฮาาา แต่ผมไม่มีตังค์ครับ  out out out

ส่วน Banana ที่ท่านน่อมหมายถึง จะแบบนี้ครับ

แล้วไอ้สายที่ใช้กันครับ ก็เป็นสายไฟเกรดอุตสาหกรรมครับ หรือแบบ VCT ส่วนใครจะใช้สายไฮเอนด์ อันนี้ก็ว่ากันไปครับ
ผมใช้แค่ Canare เดินในตู้ครับ จนครับ  drunk
แต่ถ้ามีโอกาส ผมจะล่อสายไฮเอนด์ยกชุดเหมือนกันครับ สงสัยต้องหกตัวเรียงครับ อิอิกำ  drunk

ผมเคยมานั่งเทสให้ชาวบ้านพวกเชื่อแต่ไสย์ศาสตร์ดูเหมือนกันครับ
เอาสายสีเทาๆ เส้นคู่ ธรรมดา ล่อกับ สาย VCT และ กับสาย Canare
ตัดมาแค่เส้นละเมตรพอครับ ฟังกันแบบโมโนนี่ล่ะ พวกชาวบ้านอ้าปากน้ำลายยืดไปเลยครับ  drunk
ไม่ต้องใช้สลิง ไม่ต้องใช้สตั๊นท์ เล่นกันสดๆ จากสายธรรมดามา Canare มันหลังตรีนเป็นหน้ามือเลยครับ ฮาาาาาา
สายคะน้าเร่ผมมันมาเต็ม เนื้อเสียง มวล นวลเนียน อิอิกำครับ ส่วนสายธรรมดา มันก็แค่มีเสียงครับ  drunk

ยาวครับ เง้ออออออ นี่ผมจะหาเรื่องเปลี่ยนแจ็คมาใช้พวก 1/4 ไม่ก็ XLR ให้หมดแล้วครับ
หูหาเรื่องให้เสมอ ถ้าฟังออก อิอิกำครับ

tpp

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 18:29:15 »

หรูหราดูมีชาติตระกูลจริงๆครับเอ็ก

เดี๋ยวผมลองถ่ายมาให้ดูบ้าง ว่าแบบนี้เค้าเรียกว่าแบบไหน ขอเวลาขูดฝุ่นนิด อิอิ กำ
MrHelix

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 18:38:16 »

หรูหราดูมีชาติตระกูลจริงๆครับเอ็ก

เดี๋ยวผมลองถ่ายมาให้ดูบ้าง ว่าแบบนี้เค้าเรียกว่าแบบไหน ขอเวลาขูดฝุ่นนิด อิอิ กำ
จนครับ แต่อยากแอบไฮโซ ที่บ้านผมเลยมีแต่ของก็อปกับ DIY ครับ อิอิกำครับ  drunk
เอ้าเข้าจริงๆ พอกลางคืน เวลาออกงานกลางคืน พวกอยากอวดรู้ก็มาชี้นั่นนี่ โหนี่ของดี ของแพง มันดูไม่ออกครับมืด  lol

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์