หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC แบบขำๆ ครับ อิอิ  (อ่าน 26058 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 13:20:56 »

แหะๆ สึกออกมาเรียบร้อยแล้วอะครับ  lol

รวมบวชอยู่ได้ 17 วัน พอรู้สึกหายอยากบุหรี่ ก็หา ฤกษ์สึกมาทำมาหากินดูแลครอบครัวกันต่อครับ อิอิ .... smile

ออกมาพอเข้าบ้านได้ ทางท่าน ผบ. ก็บอกเลยว่า HDD เต็มแล้วป๊า แล้วม่าม้า ก็อยากได้ HTPC แบบเปิดได้ 24/7 เอาไว้ Load Bit ด้วย ดูหนังด้วย ที่สำคัญ ต้อง Direct Load ได้ด้วย ส่วนเกมส์เค้าไม่เล่นอยู่แล้ว จะเอาไว้เก็บหนังของเค้าเอง คนอื่นห้ามยุ่ง (จริงๆ เหตุเกิดจาก ผมไปต่อว่าเค้า ว่าใช้ที่ใน Home Server เปลือง อ่ะหนะ อิอิ  oops)
Suhanna

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 13:31:53 »

เริ่มต้นก็สรุปความต้องการของ ภรรยาก่อนครับ เอาพอสรุปคร่าวๆคือ

1. เอาไว้ Load Bit 24/7
2. เป็น File Server ส่วนตัวของ ภรรยาผม ความคิดแรกคือ จะทำเป็น Media Server หนังของ HTPC เครื่องอื่นกับ iPAD ด้วยครับ (share ผ่าน LAN Network ในบ้าน)
3. ต้องเป็น HTPC ในตัว ดูหนัง Hidef ถอด Dollby True HD ได้เนียนๆ (จริงๆผมบอกให้ภรรยาเค้าลองไปดูพวก Media Player ตัวใหม่ๆนะ ราคาประมาณ หกพันบาท ทำได้ทุกอย่างที่ว่ามาเลย)  แต่เค้าจะเอาเป็นคอมครับ เผื่อจองตั๋วเครื่องบิน โรงแรม โอนตังค์อะไรพวกนี้ด้วย เนาะ เอาเป็นว่าตามใจเค้าละกัน อิอิ... whistle
4. ต้องประหยัดและคุ้มค่าที่สุด (แหะๆ แน่นอนครับ เพราะผมเป็นคนออกสตางค์)  lol
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 13:43:48 »

หันไปหันมา คงเอา HTPC ตัวเก่ามาปรับปรุงอ่ะครับ (มีเคส Silver Stone SG02 อยู่สองตัว ใช้งานอยู่ แต่คงเอามารื้อทำใหม่เนาะ เพราะซื้อใหม่ตอนนี้ ไหงมันแพงกว่าซื้อเมื่อสองปีก่อนตั้งเยอะเนาะ) จัดงบมาคร่าวๆ หกพันห้าเนาะ ใกล้ๆ กับ ซื้อ Media Player ใหม่เลย (จริงๆแพงกว่าพอควรเพราะใช้เคสกับ Power Supply เก่าเนอะ)

ซื้อของเพิ่มสามอย่างเท่านั้นครับ

1. Board ASUS E35M1-M โปรโมชั่นอยู่ที่ร้าน TK ประมาณ 2,900 บาทครับ (บอร์ดรวม CPU มาด้วย)
2. RAM DDR3 Geil 1333/4GB Single 820 บาทที่ JIB
3. HDD WD Green SATA III 2TB 2,690 บาทที่ JIB อีกเหมือนกัน

รวมสามชิ้น  6,410 บาท ผมเคลม Vat 7% คืนมา (เป็นของบริษัทเนาะ) จ่ายจริงๆไปไม่ถึงหกพันเนาะ
เดวประกอบเสร็จแล้ว ลองมาดูกันว่าจะทำอะไรได้บ้างกันเนอะ อิอิ...  drunk

dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 13:50:18 »

รอติดตามผลงานอีกครั้งครับผม

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 14:48:37 »

ไปงัดเอา HTPC ตัวเก่าออกมาจากตู้ครับ ไม่ได้ดูแลเป็นปีได้ ฝุ่นมีเยอะ แต่ยังใช้งานได้ดี แต่ ผบ. อยากได้ถึกๆเนาะ (ส่วนตัวผมว่า X3 720 กับ Chipset 785 HTPC มี Remote แถมมาด้วย เสียง 10 ช่องมันก็ยังดูดีอยู่นะครับ) แต่คราวนี้มั่นใจว่าถึกแน่ๆ ติดใจตั้งแต่ซื้อ NB AMD C50 1.0 GHz แล้ว อึดและประหยัดไฟดี แรงสมตัวอีกต่างหากเนอะ เลยไปจัด C350 1.6 GHz มาทำ HTPC ซะให้เข็ด (ตัวเก่าเอาไว้แปลง File เป็นบางครั้งครับ ตอนนี้ไม่ มี File จะแปลงแล้ว อยากได้พื้นที่จัดเก็บเพิ่มอย่างเดียว เลย จัด C350 ซะ อิอิ ..... lol

บอร์ด E35 M1-M เป็น uATX แต่เล็กกว่า 785 HTPC อยู่พอควรเลยอ่ะครับ  lol
tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 15:44:59 »

ยินดีต้อนรับกลับครับพี่

พี่ครับ NAS กับ Computer ซักเครื่องนึงเนี่ย อันไหนคุ้มกว่ากันครับ เอามาเป็น Server โหลดบิตน่ะครับ ไม่ต่อจอ ต้องการเอา Mac เข้าไปควบคุมน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2011, 15:48:55 โดย tpp » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 17:31:58 »

ถ้าถามผมว่าอะไรคุ้มที่สุดนาทีนี้ ผมว่าน่าจะลองไปดู Mede8er 500x2 ครับ อิอิ ......  drunk

ราคา 5900 บาท (น่าจะใช้ Mac Control ได้นะ ไม่แน่ใจครับ) ทำหน้าที่เหมือน NAS ทุกอย่าง Load Bit ได้ แถมเล่นหนังฟังเพลงได้ มี Remote เล่น Net เล่น Ytube ฯลฯ ได้เยอะแยะครับ (อ้อ ต่อ Key Board กับ Mouse ไว้เล่น Net ก็ได้ด้วย) คุ้มมากอะครับ อิอิ....  lol

ถ้าเป็น NAS แบบ Buffalo มันจะมี FTP Function ด้วยแบบล๊อคอินจากนอกบ้าน มา Stream หนังออกไปดูผ่าน Net ได้ หรือ Download ข้อมูลออกไปใช้งานขณะเดินทางได้ด้วย (ผมได้ใช้เลยครับ ตอนบวช ใช้ iPAD จากที่วัด Load ข้อมูลจาก NAS Buffalo ไปดูได้เฉยๆเลยอ่ะ แต่ Net ที่บ้านต้อง Upload ได้เร็วพอควรนะครับ)

ส่วนที่ผมจะทำนี่ เป็นคอมปรกติครับ ลง Win7 ทำให้เป็น HTPC ไว้ดูหนัง ฟังเพลง Load Bit มี HDD จุมากหน่อย มี Hot Swap ไว้อีกตัว เพื่อเอา BackUp File ที่ไม่ได้ใช้ เก็บลง HDD ขี้นหิ้งไว้ครับ ข้อดึของการใช้คอมแบบนี้คือ ระบบ File ที่เราจัดเก็บ เราจะถอดไปอ่านที่เครื่องไหนก็ได้ ถือเป็น Drive ข้อมูลตัวนึง แต่ถ้าลงไปใน NAS แล้วมันเก็บ File กันคนละระบบ อ่านกันไม่ออกครับ แม้กระทั่ง HDD ใน Home Server เอา HDD ออกมาเสียบกับเครื่องปรกติข้างนอกยังอ่านกันไม่รู้เรื่องเลยครับ (ป้องกันข้อมูลหาย ผมเสียวๆมาหลายรอบแล้ว ถ้าไม่ Back Up ไว้ บอกตรงๆมีโอกาสโดนแน่ๆ)
tpp

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 17:53:46 »

อืม ดูแล้ว ผมใช้ของที่มีทำเป็น htpc ดีกว่ามังครับ แล้วใช้ teamviewer remote เอา

drive หนังก็แชร์ไว้ให้ Mac โหลดดูเอา ไม่รู้ไ้ด้หรือเปล่านะครับ เดี๋ยวต้องลองดู มือใหม่ macbook air น่ะครับพี่ drunk
Suhanna

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 19:05:53 »

เดวค่อยๆทำ HTPC ไปด้วยกันดีกว่าครับ  lol

ระยะนี้ผมงานผมซาๆ ไปหน่อยแล้ว พอมีเวลาว่างเล่นของเล่นบ้าง... อิอิ
tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 07:52:53 »

เมื่อวานผมแชร์ Drive จาก 7 ให้มองด้วย mac ได้แล้วครับ กว่าจะได้หาหลายวิธีแต่มาจบที่ต้องเซต password กับ user ของ 7 ก่อน อิอิ
tpp

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 07:53:35 »

อีกอย่าง พัดลมเสียงดังมากในห้องนอนครับ เง้อ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:06:30 »

รอชมต่อครับ เด๋วต้องขอคำแนะนำท่านบ้าง กำลังเซตอัพระบบที่บ้านอยู่เหมือนกันครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 20:57:44 »

อิอิ กลับมาโหลดหนังได้ตลอดเวลาอีกแล้ววว  rofl
tony

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 23:58:05 »

อยากได้เหมือนกันครับ เอาไว้โหลดหนัง เก็บหนังเหมือนกัน
idirex2000

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 00:06:43 »

อยากได้เอาไว้ดูหนังเหมือนกันเลยครับ great great
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์