หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเรื่อง dac ด้วยครับ  (อ่าน 4017 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 09:37:15 »

dac จะช่วยให้เพลงเก่าๆ เสียงนุ่มเนียน ได้หรือเปล่าครับ ผมเริ่มอายุมากแล้วเริ่มรู้สึกชอบเพลงลูกทุ่งเก่าๆ พวกเพลงอมตะรุ่นพ่อยังเด็กแต่ติเรื่องเสียงมันแหลม เสียงมันกระด้าง รู้ว่าสมัยนั้นมันบันทึกได้ดีสุดแค่นี้แหละ แต่เห็นว่าdacมีแบบ โอเวอร์แซมปิ้ง ไม่รู้จะช่วยปรุงเสียงให้เนียนได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2011, 10:19:05 โดย watshiki » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 13:01:41 »

ตรงๆเลยนะครับ เสียงไม่ดีขึ้นครับ ถ้าต้นฉบับไม่ได้บันทึกมาดีพอ

ส่วนเรื่องของการเพิ่ม DAC เสียงดีขึ้นหรือเปล่า ก็ตอบว่าดีขึ้นนิดหน่อยครับ แต่ถ้าลำโพงที่เราใช้ หรือหูฟังที่เราใช้ ยังคุณภาพธรรมดา ความแตกต่างอาจจะไม่มากจนต้องเสียเงินเพิ่มครับ
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 21:54:23 »

จะว่าไป คุณnumzหายไปเลย zzz

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์