หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงทั่วๆไปอยู่ในช่วงความถี่เท่าไหร่  (อ่าน 7564 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 17:12:20 »

เล็งตู้ซับไว้แต่มันลงได้แค่ 32 เฮิดเอง หูคนมัน 20-20000 เฮิด กรณีนี้จะทำให้ขาดความต่ำความลึกไปหรือเปล่าครับ คนเบี้ยน้อย
lightron

eiei.de

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 21:25:33 »

ใช้งานจริงๆ ไปลองฟังไม่กระพือไม่บวมก็แจ่มแล้วครับ  อิอิกำ ฟังเสียงตัวไหนถูกใจค่อยว่ากันอีกที

แรง แต่ช้า อิอิกำ
tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 21:39:18 »

ความถี่ที่เห็นเป็นตัวเลขที่ว่าเนี่ย อาจจะได้ยินหรือไม่ได้ยินมันจะมีองค์ประกอบอื่นด้วยนะครับ องค์ประกอบหลักคือ ระยะทาง ครับ

ยกตัวอย่างเช่นความถี่ 38 Hz อาจจะต้องวางลำโพงในห้องที่มีความยาวประมาณ 6.5 เมตรเพื่อให้ได้ยินเสียง 38 Hz

สอดคล้องกับความดัง dB อีกครับ ถ้าวางลำโพงที่สามารถตอบสนองความถี่ได้ต่ำขนาด 38 Hz ในห้องที่มีความยาว 6.5 เมตรแล้ว แต่ถ้าลำโพงนั้นๆไม่มีคุณภาพดีพอ คือความดังในย่านความถี่ที่ว่าต่ำมาก นั่นก็เป็นเหตุให้เราได้ยินเบามาก หรือไม่ได้ยินเสียงที่ว่าก็เป็นได้

ที่ความถี่ระดับ Sub Sonic นี่ ไม่ใช่ว่าจะเป็นเสียงนะครับ แต่มันจะเป็นแอมเบียนครับ คือตอนที่ดอกกระพือ เราจะรู้สึกได้เท่านั้น เหมือนๆกับ Super Sonic ครับ เราอาจจะไม่ได้ยิน แต่มันจะสร้างแอมเบียนให้มีความรู้สึกถึงความสะท้อน ความกังวาล

และการที่จะได้รับรู้ความถี่ระดับที่ว่าทั้งสองขั่ว ต้องแลกมาด้วยเงินค่อนข้างมากครับผม เสียงที่เราได้ยินกันตักๆๆๆ นั่นนะ มันเป็นเสียงของความถี่กลางต่ำครับ ประมาณ 500-1500 Hz ครับ เพราะระดับความถี่นี้ลำโพงใดก็ให้ได้
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 22:29:33 »

จะซื้อของพวกนี้จริงผมว่าไปลองฟังก่อนดูสเปกดีกว่าครับ

รับfitting3/8จ้า
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 00:17:32 »

ผมเคยทำความถี่ได้สูงสุด 150เด้า/นาที แต่เหนื่อยมากๆเลยครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
watshiki

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 15:14:51 »

เป็นอย่างนี้ก้ดีไม่ต้องคิดมากที่งบน้อย แล้วตู้ซับควรมีค่าความไวตั้งแต่เท่าไหร่ขึ้นไปถือว่าโอเคไม่เจอปัญหาตามคู่หน้าไม่ทัน
ขอบคุณครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 15:40:14 »

ครับ ปรับ sub ให้เสียงกลืนไปกับคู่หน้าก็พอ
Red devil tr.

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 16:23:08 »

ผมเคยทำความถี่ได้สูงสุด 150เด้า/นาที แต่เหนื่อยมากๆเลยครับ
อันนี้มันซอยถี่หรือเปล่าลุง
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 11:00:20 »

ผมมากำปั้นทุบดินครับ ว่าอยู่ใน ย่านเสียงของมนุษย์แน่ๆ  lol lol lol
เอาจริงๆ นะครับ ผมก็เห็นงามตามนี้ครับ สเปค เอาไว้ดูประกอบครับ ของพวกนี้ต้องไปฟัง

ใช้งานจริงๆ ไปลองฟังไม่กระพือไม่บวมก็แจ่มแล้วครับ  อิอิกำ ฟังเสียงตัวไหนถูกใจค่อยว่ากันอีกที
Cool

ว่าแต่เล็งตัวไหนไว้ครับ อิอิอิอิ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
watshiki

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 12:26:03 »

polk audio psw125 ถูกดี สำหรับเบี้ยน้อย หน้า 12 ไม่รู้จะกระแทกอกไหมเวลาเบิ่งหนัง แต่เขาว่าฟังเพลงใช้ได้
lightron

eiei.de

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 21:40:48 »

ผมมากำปั้นทุบดินครับ ว่าอยู่ใน ย่านเสียงของมนุษย์แน่ๆ  lol lol lol
เอาจริงๆ นะครับ ผมก็เห็นงามตามนี้ครับ สเปค เอาไว้ดูประกอบครับ ของพวกนี้ต้องไปฟัง

Cool

ว่าแต่เล็งตัวไหนไว้ครับ อิอิอิอิ

เล็งๆ 5.1 แต่ใช้ 2.0 ไปก่อน อิอิไม่มีตัง  drunk

แรง แต่ช้า อิอิกำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์