หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายภาพจากมือถือนานแล๊ะ...อยากได้กล้องจริงๆบ้าง มีแนะนำมั้ยค่ะ??  (อ่าน 16202 ครั้ง)
Zerr Zarr
Vmodtech Member

(*-*)

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 17:50:52 »

เห็นน้องเค้าใช้ canon powershot S95 โอเคมั้ยค่ะ??
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 18:51:16 »

รอผู้เชี่ยวชาญลุงเชนมาชี้แจงนะครับ ว่าแต่งบประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ย

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:14:56 »

งบ ยังไม่ได้คิดเลยค่ะ ไม่แพงเว่อร์ ราคาประมาณ S95 ก็พอได้อยู่ค่ะ

ยืม s95 น้องเค้ามาถ่ายงาน แบบว่าถ่ายง่ายมากค่ะ ปรับโหมด auto  แค่คลิ๊กกล้องก็จัดการให้หมดเลย แต่ไม่รู้ว่า function อื่นดีด้วยหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณน๊ะค๊ะ ^^
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:15:50 »

ใช้ได้แล้วครับ  สำหรับกล้องคอมแพ็ค  สะดวกใช้ครับ

ได้มาแล้วค่อยเอามาสร้างสรรค์ผลงานออกมาครับ   ถึงเวลาที่เราอยากทำได้เกินความสามารถของกล้องค่อยไปหาเอาใหม่ก็ดีเหมือนกันครับ

แต่ว่า บางที่ก็  ซื้อกล้องเลนส์มาเซ็ทนึงเป็นแสนครับ แต่ว่า ถ่ายรูปลงรีวิวได้กากมากๆ   แถมแต่งสีแต่งโฟโต้ช๊อบจนทุเรศทุรังสายตากันเลยทีเดียวครับ เลยไม่ต้องแปลกใจครับว่ามีแต่แท่งกราฟโชว์ครับ    อิอิกำจัญไร out out out out
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:19:55 »

ให้มองว่ามันเป็น tools ครับ      สมองเราเป็นตัวสั่งการมันอีกที   

กล้องดี  กล้องเทวดาขนาดไหน   สุดท้าย มันอยู่ที่ว่า เราจะเลือกมองผ่านกล้องผ่านเลนส์ ยังไงมากกว่าครับ   

ผมให้น้ำหนักกับคนถ่ายทอดผลงานเป็นหลักครับ อุปกรณ์เป็นเรื่องรองลงมาอีกทีครับ ดนี่

ส่วนกล้องดีๆ  ใครก็อยากได้  จริงมั๊ยครับ    แต่    ถ้ามีกล้องดีๆ กลับขาดความคิดสร้างสรรค์   ผมว่าก็คงไม่ดีเท่าไหร่นักครับ   ส่วนถ้าเอาไปถ่ายภาพงานทั่วไป กล้องคอมแพ็ค เหลือกินเหลือใช้แล้วครับ   แต่ ถ้าไปถ่ายงาน event เป็นจริงเป็นจัง เอากล้องคอมแพ็คไป     โดนดูถูกตายครับ ไม่ทันกินอีกต่างหาก      ที่พูดมานี่หมายถึง เลือกใช้ให้เหมาะสมกับงาน กับความจำเป็นครับ    ไม่อยากให้เอาเงินไปจมกับของพวกนี้มากครับ   เพราะว่า    เราไม่ใช่พวก Tee Kae Mae Yes ครับ  อันนั้น จัญไรครับ แถมลูกน้องมันยังเที่ยวไปไถเบียร์แดร๊กฟรีตามงาน event พล่ามเรื่องไร้สาระของมันไปครับ      จัญไรจริงๆครับ  อิอิกำ out out out
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:21:36 »

ถูกต้องแล้วครับ     คอมพิวเตอร์ก็เช่นกันครับ    ใช้งานให้เกิดประโยชน์สูงสุด  เวลาหมดอายุขัย(หรือว่าอยากได้ใหม่นั่นเอง)  จะได้ไม่เสียดายครับ   

ปกติผมเอาไว้เช่าวักเป็นหลักครับ  รู้สึกว่า   ได้ประโยชน์เต็ม 100 จริงๆครับ อิอิกำ drunk
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:36:13 »

โอ้โห ขอบคุณน๊ะค๊ะ ให้ข้อคิดทีสะอึกเลยค่ะ ...โดนเต็มๆเลย คอมซื้อมายังใช้ไม่เต็มที่เลยค่ะ

ที่ทำงานซื้อ olympus T-100 มา   เวลาใช้ถ่ายงานที เล็งแล้วเล็งอีก เสียเวลามากมาย

เลยอยากจะซื้อกล้องมาใช้เอง หลักๆก็ถ่ายงานทั่วไปค่ะ มีทั้งถ่ายตัวหนังสือ label ระยะใกล้ และถ่ายของหรือคนระยะไกลๆๆ  ถ่ายวิว ถ่ายเพื่อนฝูง ถ่ายเรื่อยเปื่อยค่ะ  ไม่ได้ถ่ายออกงาน ออกอีเวนต์อะไรเลยค่ะ

tpp
True Love Always

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:39:13 »

ตอบน้องเค้าก่อนแล้วกันนะครับ

ลองไปดูที่หน้าร้านพวก power buy หรือตามห้างก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยตัดสินใจเอา เลือกเอาที่ชอบก็ได้ครับผมว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่แล้วตอนนี้ เอาสวยๆเข้าว่า จะได้เข้ากับคนน่ารักอย่างเจ้าของกระทู้ วี๊ววววววววว
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:43:13 »

เป็นอะไรที่มึนงงมากเวลาไปพวกหน้าร้าน เพราะเค้าจะแนะนำจนมึนเลย รู้บ้างไม่รู้บ้าง

แล้วตกลงว่า S95 นี่ดีมั้ยอ่ะค๊ะ  หรือ G12
หรือมันแพงเกินการใช้งาน???

หรือยี่ห้ออื่นจะดีกว่า???
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:44:56 »

หรือ รุ่นที่เค้า review ก็พอแล้ว??

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,15831.msg179350/topicseen.html#new
tpp

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:54:23 »

เอ่อ แคนครับ ช่วยดูกระทู้นี้หน่อยครับ

ส่วนตัวพี่ พี่ว่าไปเดินดูก่อนดีกว่านะ เอาแบบสวยๆที่ชอบน่ะครับ โซนี่ แคนนอน น่าจะไม่หนีกันแล้ว เอาแบบที่สวยถูกใจดีกว่า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 20:55:34 »

ตอนนี้ แคนนอนตัวล่างสุด  1990 บาทครับ  แนะนำตัวนี้เลยครับ   ถูก ใช้ง่าย แบต AA อัลคาไลน์ยี่ห้อโลตัสก็ใช้ได้  ถ่ายชาร์จก็ได้ไม่แพง    หน้าจอไม่ละเอียดมากนักแต่ก็ไม่ถือว่า  แย่อะไร    ทำจุดตัดเก้าช่องบนสกรีนเอาไว้จัดองค์ประกอบภาพได้   มีระบบชดเชยแสงแฟลช  ต่างๆนาๆ  มีให้ได้เล่น     ระบบมาโครโหมด ขยายเฉพาะตรงกลางภาพเอาไว้เช็คว่าชัดพอหรือยังในตำแหน่งที่โฟกัส   ล๊อคความจำแสงได้  (ทำเหมือนกล้องที่ผมเคยรีวิวเล็กๆไปนั่นเองครับ เหมือนกันเลย)   ล๊อคโฟกัสได้ แสดงฮีสโตรแกรมเอาไว้เช็ครายละเอียดโทนของภาพได้  กันสั่นมีแต่ว่า ไฟล์ลดเหลือ 2 เมกกะพิกเซลแทน (ถือว่า ลักไก่ครับ)   กันส่งกันสั่น ไม่มีครับ   ใช้ใจล้วนๆ  อิอิกำ drunk

กล้องถูกๆก็จริง แต่ฟังก์ชันเดี๋ยวนี้   เยอะมากครับ  

เป็นผม ผมเอา ตัวถูกสุดครับ แต่  ต้องยอมรับว่า แพงกว่า มันก็ต้องดีกว่า    หลักๆคือ  ความรวดเร็วในการทำงานครับ  

ลองไปเลือกๆดูครับ    อยากได้ก็แพงก็   เงินไม่พอก็รูดบัตรเอา   ผ่อนเอาสบายๆครับเพราะเค้ามี 0% ครับของพวกนี้

กล้องคอมแพ็ค    ราคาช่วง 1900 - 4000  มีแต่ดีๆทั้งนั้นครับ   แพงกว่านั้นต้อง  ชอบและใจรักจริงๆครับ    รสนิยมเราไม่เหมือนกันต้องเลือกให้ถูกใจเราเองดีที่สุดครับ    

เหมือนๆกับเวลาไปส่องตามตู้ครับ   คนอื่นเค้าว่าดี  แต่ผมมองว่า  เคี้ยวหมากแล้ว     บางทีรอบนั้นก็ไม่ได้ ออกมาตัวเปล่าเหมือนกันครับ อิอิกำอีก drunk drunk drunk
tpp

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 21:12:25 »

ฮาจริงๆครับ

ตามนั้นเลย
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #13 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 21:47:58 »

ถ้าจะซื้อมาถ่ายแค่โหมด auto ผมแนะนำ Sony ครับ

แต่ให้ตายครับ วันนี้ผมนั่งเล่น Wifi ใต้ตึก เจ้าหน้าที่ฝ่ายสื่อที่ ของ ม. ผ่านมาเจอผมทำรูปพอดี
บอกว่าผมถ่ายสวย อุปกรณ์ต้องแพงโคตรเกือบๆ แสนแน่ๆ ทีแกถ่ายออกมา ห่วยมาก (ก็ห่วยจริงๆ ครับ)
ผมเลยถาม ไหนกล้องตัวไหนครับ ? แกก็จก D90 ออกมา อิอิกำครับ Nikon D90 + 18-105VR + SB-900
ผมนิ่งสักพัก แล้วก็ถอนหายใจ จกกล้องในกระเป๋าออกมาเช่นกัน บ๊ะ! ถ้านับแต่ตัวกล้อง เหมือนกันยังกับแฝด อิอิกำครับ
ชุดของผม D90 + AF50 1.8D + YN460II ราคาต่างกันเห็นๆ ผมถูกกว่าเห็นๆ

ผมเลยบอกแกดูโหมดครับ รายนั้นใช้โหมดเขียว [auto]
ส่วนผม Manual ตลอด

ไม่ได้บอกให้ต้องมา manual นะครับ เด่วไม่ทันกิน อิอิกำ
โหมด P / S / A อะไรงี้ก็เมพมากแล้วครับ สร้างชัดลึกชัตตื้นได้ หยุดเคลื่อนไหวได้ ชดเชยสว่างได้  drunk

ไอ้ Auto เป็นเพียงยาหอมครับ ใช้ไม่ได้จริงครับ กล้องแพงๆ ก็ไม่ฉลาดหรอกครับ อิอิอิ

แต่ในคอมแพคผมชอบ Panasonic Lumix ที่มีเลนส์ Leica และเซนเซอร cmos ครับ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2011, 22:11:49 โดย MrHelix » บันทึกการเข้า

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 05:09:30 »

ใต้ตึกเพียรฯใช่หรือเปล่าครับ      ปกติเคยไปครับ  ไม่ได้ไปอ่านหนังสือหรอกครับ   ไปเปิดหนังหรั่งhidef ดูใต้ถุนตึกแล้วก็กลับครับ อิอิกำ drunk
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์