หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเเนะนำวิธีอุทิศส่วนบุญกุศลหน่อยครับ  (อ่าน 24167 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 00:54:11 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมมีเเมวที่รักมากตัวนึงเลี้ยงมาเเต่เกิด 10 กว่าปีเเล้ว หายออกไปจากบ้าน 10 กว่าวันเเเล้ว  คราวนี้เปนครั้งที่ 3 เพราะมีเเมวสันดานไม่ดี ชอบเข้ามากัด ทำให้เเมวผมหนีไปหลบนอกบ้าน หายไป 3 ครั้งก็เพราะไอ้เวรนี่เเหละ เเต่ละคร้งก้ไ่ม่ได้กลับมาเอง เเมวผมเปนเเมวตาขาว ขี้กลัว ขี้ระเเวง กลัวทุกคนในบ้าน อยู่ในบ้านก้หลบๆซ่อนๆ ออกมาเวลากินเท่้านั้น  เมื่อศุกที่เเล้วเเม่เหนน่าจะมันตอนเช้ามืดป้วนเปี้ยนนอกบ้านร้องเสียงดัง เเต่ไม่ยอมเข้าบ้านเพราะนิสัยมันขี้กลัว เเถวบ้านมีตัวเงิน งู หมาเพียบ จนป่านนี้เเล้วผมคิดเเล้วว่ามันคงไม่กลับมาเเล้ว  ผมเสียใจมาก  เเล้วถ้าตอนนี้มันไม่อยู่เเล้ว   คิดว่าหลายวันนี้คงทรมานมากเเน่   หิว อาหารเเละน้ำ กลางวันร้อน กลางคืนหนาว อาจจะบาดเจ็บอีก เเละตลอดเวลามันต้องรู้สึกตื่นกลัวมาก ผมอยากจะทำ้ให้มันเปนสุขที่สุด คิดออกทางเดียว เเ่ผ่เมตตา เเต่ไม่รู้ขั้นตอนอยากขอให้ช่วยเเนะนำหน่อย

อย่างนี้ถูกไหม
1 สวดนะโม 3 จบ

2 นั่งสมาธิสักระยะ

3 สวดบทเเผ่เมตตา เเล้วคงต้องพูดปะมาณว่า ขออุทิสส่วนบูญกุศล ให้เเมว

ผมไม่รู้เรือง่พิธีการ ไม่อยากไปเข้าวัดยุ่งยากเอาเเบบที่ทำเองได้ ผมจะพยายามทำให้มันตลอด
TheW07

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 08:20:34 »

เปนผมก็คงทำอันที่ท่านว่าแหละครับ ว่าแต่ออกไปหาหน่อยดีไม๊ครับ เอากระดาษเงินกระดาษทองไปห่อศพแล้วก็เอาไปเผาหรือไม่ก็ทิ้ง
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 09:11:54 »

ทำบุญไม่ค่อยเก่ง...ดันครับ biggrin
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 10:30:35 »

อืมมครับ รู้สึกว่าการแผ่เมตตาเนี่ย จะเป็นการอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรและศัตรูของเรานะครับ ทำเพื่อให้จิตใจเราสงบสุข จิตใจเราจะเย็นสบาย หายโกรธหายแค้น แล้วมันจะดีขึ้น

กรณีของท่านเนี่ย ผมเข้าใจว่ามันเป็นไปตามกรรมของมัน อย่าลืมนะครับว่า "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม เรามีกรรมเป็นทายาท" ครับ ไม่ว่าจะเป็นคนหรือสัตว์ ไม่มีใครหนีพ้นกฏแห่งกรรม ที่แมวท่านเป็นเช่นนี้อาจเป็นเพราะกรรมเก่าทำให้มันต้องมาเจอชะตากรรมแบบนี้ กรณีนี้ท่านทำอะไรไม่ได้ คงต้องทำใจ แต่ถ้าหากท่านนั่งสมาธิแล้วแผ่เมตตาแล้วทำให้ท่านสบายใจก็ทำไปเถิดครับ เป็นเรื่องดีเสียอีก ถ้าหากผ่านวัดไหนก็เข้าไปทำบุญซะหน่อย อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับแมวตัวนี้ หรือให้เจ้ากรรมนายเวรอะไรก็ว่ากันไป ก็ถือเป็นสิ่งที่ดีนะครับ

ขอให้แมวท่านอยู่รอดปลอดภัยครับ สาธุ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 12:08:04 »

ขอให้แมวกลับบ้านไวๆนะครับ   biggrin

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 เมษายน 2009, 20:37:03 »

ไม่ว่าจะเป็นใคร มีชีวิตหรือไม่เราก็สามารถแผ่เมตตาให้ได้

ระลึกถึงคน สัตว์ที่เรา อยากแผ่เมตตาให้ นึกถึงความดีที่เราทำ แล้วตั้งจิตใจปรารถนาให้ เขาเหล่านั้นมีความสุข พ้นจากทุกข์ภัย

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 02:18:01 »

ไม่ว่าจะเป็นใคร มีชีวิตหรือไม่เราก็สามารถแผ่เมตตาให้ได้

ระลึกถึงคน สัตว์ที่เรา อยากแผ่เมตตาให้ นึกถึงความดีที่เราทำ แล้วตั้งจิตใจปรารถนาให้ เขาเหล่านั้นมีความสุข พ้นจากทุกข์ภัย

อ่านแล้วสบายใจจังครับ

ให้ทุกคนในโลกปรารถนาดีต่อกันแบบนี้

โลกนี้คงสงบสุขขึ้นอีกเยอะเลยครับ heart

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
kim

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 18:58:44 »

สิ่งที่ท่านบอกมาเป็นขั้นตอนที่ถูกแล้วนะครับ

การแผ่เมตตาจะมีอยู่ 3 แบบ แบบแรกก็ที่เราท่องกันธรรมดาทั่วไป แบบที่สองจะยาวขึ้นมาแต่ดีกว่ามากๆ
แบบที่สามเป็นการแผ่เมตตาใหญ่อันนี้ท่องนานครับ สักชม.ยังไม่เสร็จเลย
jl_swp

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 เมษายน 2009, 17:07:58 »

ก็เวลาที่ท่านใส่บาตร หรือ ทำบุญ ก็กรวดน้ำแล้วบอกว่า ขออุทิศส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร และแมวของข้าพเจ้า ขอให้จงไปสู่สุขคติ ในกระบวนการนี้อาจจะเพิ่มมญาติๆของท่านด้วยการเรียกชื่อก็ได้ครับ จะได้ทั่วถึงทั้งคน ทั้งแมวครับ นี่เป็นวิธีการง่ายๆสำหรับคนไม่มีเวลาครับ  แต่ผมว่ามันอาจจะเดินเล่นเพลินมั้งครับ โชคดีครับ

ลูกเสือมิใช่เด็กข้างถนน แต่เป็นบุคคลที่กษัตริย์รู้จัก
Seiris

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 21:37:20 »

วิธีกรวดน้ำให้ส่งถึงใครคนหนึ่งหรือสิ่งใดสิ่งหนึ่งที่ดีที่สุดคือการกรวดน้ำลงดินกลางแจ้ง โดยการกล่าว
"ขออำนาจแห่งพระแม่ธรณี ทรงได้เป็นพยาในการอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ ขอให้บุญกุลศที่ข้าพเจ้าได้ทำได้ส่งไปถึง ....... ของข้าพเจ้าด้วย"

ผู้ที่อยู่ต่างจังหวัดและต้องการซื้อของที่พันทิพ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,37.0.html

ติดต่อได้ที่ 0891044342 มีนครับ
microsoft

varietypc@hotmail.com varietypc facebook.com/profile.php?id=1530081241
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 00:27:29 »

แบบนี้พอไหวมั้ยครับท่าน ได้บุญกุศลใช้กันไม่หมดไม่สิ้นเลยนะ ฮ่าๆๆ จากเพื่อนท่านนึง FW มาให้อ่านขำๆ

jl_swp

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:26:22 »

ฮ่า ฮ่า สุดยอดครับ

ลูกเสือมิใช่เด็กข้างถนน แต่เป็นบุคคลที่กษัตริย์รู้จัก
beerking

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2009, 00:58:45 »

แบบนี้พอไหวมั้ยครับท่าน ได้บุญกุศลใช้กันไม่หมดไม่สิ้นเลยนะ ฮ่าๆๆ จากเพื่อนท่านนึง FW มาให้อ่านขำๆ

แจ๋วเลยครับ อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์