หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปซื้อโน๊ตบุ๊ดมาครับ ไม่ทราบ ร้านทำแบบนี้ปกติรึเปล่า  (อ่าน 6163 ครั้ง)
asakuraong
Registered User
*

« เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:22:16 »

คือผมไปซื้อโน๊ตบุคมาจากร้านๆหนึ่งในพันทิพ จริงๆจะซื้อ ร้านเหลืองแล้ว แต่ว่าเค้าไม่มีของ ก็เลยไปเอาอีกร้านที่ไม่ได้เป็นร้านใหญ่อะไร พอตกลงซื้อเค้าใส่แรมเพิ่มให้ 4 กิก โดยผมถามไปว่าจะมีผลต่อประกันรึเปล่า เค้าก็บอกว่าไม่มียังเหมือนเดิม
แล้วเค้าก็ตัดรายละเอียดคอมผมออกไป เข้าใจว่าเป็นส่วนของซีเรีลนัมเบอร์ที่กล่องโน๊ตบุคออกไป ผมก็ตกลงรูกการ์ดเรียบร้อย

กลับมาถึงบ้านเปิดดูใบเสร็จระบุซีเรียลไว้ เราก็อยากจะรู้ว่าเค้าระบุถูกรึเปล่าก็พยายามหาว่า S/N มันอยู่ไหนแต่หายังไงก้ไม่เจอ โน๊ตบุคผมรุ่น Y470 lenovo ครับ พอพลิกไปพลิกมาหลายรอบก็สังเกตได้ว่าร้านไม่ได้ ปิด void มาให้ แล้วแบบนี้ผมยังไปเคลมกับศูนยืได้อยู่มั้ยครับ เพราะผมกลัวว่าศูนย์จะหาว่ารอยน๊อตที่เค้าเพิ่มแรมเป็นการดัดแปลงเครื่อง ยังไงรบกวนด้วยน่ะครับ ไม่ทราบจะเปถามที่ไหน

สรุปคำถามให้อีกทีครับ
1. เค้าตัดซีเรียลที่ข้างกล่องไปแบบนี้ปกติมั้ยครับ
2. ซีเรียลที่ตัวเครื่องมันมีมั้ยครับ ถ้ามีมันอยู่ตรงไหนครับ
3. ร้านไม่ติดวอยด์มาให้ผมยังไปเคลมกับศูนยืได้อยู่รึเปล่าครับ
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 13:54:59 »

เอาตามที่ผ่านประสบการณ์มานะครับ jap

1. น่าจะปกติครับ คล้าย ๆ printer ที่เค้าตัด S/N เพื่อเก็บไว้เช็คว่าได้ขายไปแล้วเป็นยอดเท่าไรประมาณนี้อะครับ
2. ต้องมีครับ ลองปิดเครื่องแล้วถอดแบเตอรี่ออกมาครับ S/N อาจจะอยู่แถว ๆ นั้นอะครับ หรือไม่ก็ใช้โปรแกรมเช็คเอาก็ได้ครับ อย่างเช่น winaudit อะครับ
3. เคลมได้ครับถ้ามี S/N
asakuraong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 14:03:30 »

เอาตามที่ผ่านประสบการณ์มานะครับ jap

1. น่าจะปกติครับ คล้าย ๆ printer ที่เค้าตัด S/N เพื่อเก็บไว้เช็คว่าได้ขายไปแล้วเป็นยอดเท่าไรประมาณนี้อะครับ
2. ต้องมีครับ ลองปิดเครื่องแล้วถอดแบเตอรี่ออกมาครับ S/N อาจจะอยู่แถว ๆ นั้นอะครับ หรือไม่ก็ใช้โปรแกรมเช็คเอาก็ได้ครับ อย่างเช่น winaudit อะครับ

ขอบคุณมากครับ คิดว่าจะโดนซะแล้ว เหตุการณ์นี้ทำให้รู้เลยว่าผมอยากได้จนลืมตัว ไม่รอบคอบ เอาไว้เป็นประสบการณ์ครับ
โชคดีที่ซื้อร้านที่เค้าไม่ลูกเล่น ขอบคุณท่านมากครับที่ชี้ความกระจ่าง
yoshiki

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 14:10:54 »

ขอบคุณมากครับ คิดว่าจะโดนซะแล้ว เหตุการณ์นี้ทำให้รู้เลยว่าผมอยากได้จนลืมตัว ไม่รอบคอบ เอาไว้เป็นประสบการณ์ครับ
โชคดีที่ซื้อร้านที่เค้าไม่ลูกเล่น ขอบคุณท่านมากครับที่ชี้ความกระจ่าง

ยังไงท่านลองถอดแบตเช็คดูก่อนนะครับว่ามีหรือเปล่า เพราะเจ้าโน๊ตบุ๊คที่ทำงานผมมันไปซ่อนอยู่ในรังถ่านอะครับ อิอิ กำ jap
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 17:30:55 »

lol ตัด ออก
อย่าง แรก คือ เอา หมาย เลข ไป เบิก แรม
อย่าง สอง อาจ จะ เป็น โปร โม ชั่น ของ ดีล เลอร์ ที่ ให้ ตัด ไป แลก อะ ไร สัก อย่าง สำ หรับ ตัว แทน จำ หน่าย
SN จะ อยู่ กับ เครื่อง ตรง บอก รุ่น ยี่ ห้อ ครับ ใต้ เครื่อง
สำ คัญ อย่า ลืม ใบ เสร็จ
void ขาด ไม่ มี ปัญ หา ครับ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 12:56:54 »

ถ้ามีปัญหาแล้วเคลมไม่ได้หรือโดนตัดประกันมาโพสต์บอกด้วยนะครับ เดี๋ยวผมจะได้ให้ลุงเชนเขาไปเคลมให้ครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
LeOBike
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 16:28:24 »

ใช้ได้ปกติครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์