หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EK HF Nikle ผมกลายเป็นอะไรไปแล้วเนี่ย อิอิ  (อ่าน 18349 ครั้ง)
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:13:34 »

ของผมกับของคุณหนุ่มเป็นเหมือนกันเลยครับ สนิมจับจนแทบจำไม่ได้ว่ามันเคลือบนิเกิลมา
tpp

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:14:40 »

ลองถอดออกมาดูครับ เห็นสัญชาติเดิมของมันแค่นิดเดียวตรงขอบครับว่าอโนไดซ์นิเกิ้ลมาที่เหลือก็นะ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2012, 22:22:49 โดย tpp » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:18:47 »

ตกลง material มันเป็นอะไรกันแน่ครับเนี่ย เง้อ  drunk drunk drunk drunk rofl

ปรึกษาพี่วสุได้ความว่า เอาวีนอลลงก่อนแล้วตามด้วยต้มกับน้ำส้มสายชู แต่ในขณะนั้นกำลังแช่โค๊กอยู่เลยครับ  rofl

เอาไปต้มกับน้ำส้มสายชู แล้วเอามาขัดด้วยบรัซโซ เสร็จแล้วล้างสบูเช็ดให้แห้ง ผลก็เป็นแบบนี้ ก็พอได้นะ หรือว่าไม่ได้เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2012, 21:21:30 โดย tpp » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:22:36 »

ประกอบเสร็จก็ดูดีขึ้นมานิดนึง แต่ไม่รู้จะมองเห็นหรือเปล่านะครับ อิอิ กำ ถ่ายรูปกากมาก  Cry
tpp

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:23:52 »

สรุปว่า บล๊อคผมจากนิเกิ้ลกลายเป็นทองแดงแล้วครับ  lol
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:50:46 »

ผมว่าล่อ น้ำยาขัดห้องน้ำเลยครับ เง้อ

เลือกที่แบบถูกๆนะครับ  บิ๊กซี โลตัส   เอาที่กระจอกที่สุด ราคาถูกที่สุด

อันนั้นแหล่ะครับ กรดไฮโดรคลอริก เข้มข้นสุดเท่าที่จะหาได้โดยไม่ต้องไปเอาสารเคมีในแลปครับ

ถ้าหาจากแลปได้จริงๆ  ล่อแม่ม  20 โมลเปอร์ลิตรเลยครับ     แค่หยดใส่กาเจี๊ยวนิดเดียว เป็นรูแน่นอน  อิอิกำ drunk
tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 21:54:55 »

55 ทีแรกนี่คิดว่าจะเอาไปที่แล๊ปเลยครับ ไปปรึกษารุ่นน้องมันแล้ว มันบอก จัดเลยพี่ ซัลฟุริก 70% แสรดดด พอเทพรวดเข้าไปเดือดปุ๊ดๆเลยอ่ะครับ ผมว่ามันจะพังเอาเลยมาลองที่บ้านก่อน  drunk drunk
Leim1

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 22:01:05 »

รับรองครับ วัสดุเป็นรูพรุน แบบไม่ต้องเอาเมทัลสโคปส่องให้เสียเวลาเลยครับ ดูด้วยตาก็เห็นแล้ว อิอิกำ drunk
Leim1

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 22:07:15 »

พวกเครื่องทำน้ำอุ่นนี่ ผมจับกรอกน้ำส้มสายชูแช่ไว้เป็นชั่วโมงเลยนะครับ  อัดใส่จุกปิดสายไว้ บอยด์เลอร์นี่  จะว่าไงดี   ร้อนขึ้นกว่าเดิมเห็นๆครับ ของใช้ที่บ้าน เนชั่นแนลบับเบิ้ลเจ๊ทอะไรสักอย่างที่แหล่ะครับ    ร้อนเหมือนได้ใหม่เลย   ดีครับประหยัดเงิน เง้อ

ซิงค์ทองแดงยุค  Duron ก็ เคยแช่นะครับ  ใสปิ๊งเลย แต่ว่า หลังจากนั้น ดำ     เยี่ยมไปเลยครับ อิอิกำ drunk drunk
tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012, 22:26:42 »

drunk
Suhanna

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 07:55:05 »

บล๊อกกับสนิมมันของคู่กันอยู่แล้วครับ...  sarcastic

บล๊อกนิกเกิ้ล ก็คือบล๊อกทองแดงเคลือบ นิกเกิ้ล ก็แค่นั้นเอง..

จุดประสงค์คือไม่อยากให้ทองแดงดำ และ ไม่อยากให้ทองแดงทำปฏิกริยากับ หม้อน้ำอลูมิเนียม (มั้ง) ครับ....
ไม่งั้นอลูมิเนียมจะละลายลงมาในน้ำจน น้ำมันขุ่นๆ บางส่วนจะมาเกาะที่บล๊อกทองแดง (อันนี้จากประสพการณ์ ไม่ได้นึกคำอิบายทางเคมีนะครับ เพราะ ขี้เกียจ).... บางท่านแนะนำให้ใช้น้ำกลั่นเติมแบท... อันนี้ยิ่งหนัก เพราะจะมีฤทธิ์ เป็นกรดไปกัดบล๊อกให้เกิดสนิมเร็วขึ้นอีกต่างหาก... ใช้น้ำที่เราทาน (ต้มแล้วกรองยิ่งดี) ดีที่สุดครับ ... ใช้ได้นานมาก (เครื่องลูกผมสองปีกว่าแล้วยังไม่ต้องถอดมา Service เลยอ่ะ).....

บล๊อกที่ลอกแล้ว ถูกกัดผิวใหม่ ถึงมันจะไม่สวย แต่ความเห็นผม น่าจะระบายความร้อนได้ดีขึ้น เพราะพื้นที่ผิวที่สัมผัสน้ำมากขึ้น (มันพรุนเนอะ) ... แต่ควรขัดผิวที่ติดกับ CPU ให้เรียบ มัน ไม่มี Oxide จะระบายความร้อนจาก CPU ได้ดีขึ้น...

ความจริง Lapping ไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่ครับ  Silicon ช่วยอยู่แล้ว (เลือก Silicon ดีๆ น่ามีผลมากกว่า).. นอกจากเทพบางท่านที่เค้าบอกว่า กระดอง CPU มันไม่เรียบ ( จริงๆ Lapping มีผลทำให้กระดอง CPU บางลง แถมเอานิกเกิ้ลที่เคลือบกระดองออก ก็น่าจะทำให้มันถ่ายเทความร้อนดีขึ้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับความเรียบของกระดองเท่าไหร่นะ (ความเห็นผมเอง)..... drunk lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2012, 07:57:53 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
idirex2000

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 08:51:25 »

ขอบคุณลุงเชนที่ช่วยบอกวิธีการครับถ้ามีเวลาจะลองทำดูบ้างครับ great great great
Leim1

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 09:25:34 »

เวลาไปเอาสารเคมีระวังน้ำยาหกใส่จรวดนะครับลุงเชน  ไม่งั้นเดี๋ยวจรวดขาดกลางได้ง่ายๆครับ อิอิกำ drunk
tpp

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 10:37:34 »

ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าจะทำจริงๆเดี๋ยวให้ลูกน้องดูให้ครับ  drunk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์